ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใดเวลาเลื่อนเบาะเบนซ์เดินหน้าถอยหลัง พนักพิงศรีษะต้องยืดขึ้นลงเอง  (อ่าน 5259 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
มีท่านใดพอทราบเหตุผลในการออกแบบไหมครับว่า

เวลาเลื่อนเบาะของเบนซ์ เดินหน้าหรือถอยหลัง โดยไม่ได้ไปยุ่งกับปุ่มปรับพนักพิงศรีษะ
ทำไมพนักพิงศรีษะมันต้องยืดขึ้นลงไปด้วย
เวลาปรับเสร็จก็ต้องมาปรับตำแหน่งพนักพิงศรีษะอีก  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
เขาคงออกแบบเผื่อไว้หน่ะครับเพื่อความสะดวก เพราะปกติคนที่ขายาวนั่งไกลแปลว่าตัวสูง  พนักพิงหัวก็ควรจะปรับตามให้เหมาะสม  ถ้าปรับพนักพิงศีรษะยืดแล้วยังไม่พอดีก็ปรับเพิ่มเอาอะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เขาคงออกแบบเผื่อไว้หน่ะครับเพื่อความสะดวก เพราะปกติคนที่ขายาวนั่งไกลแปลว่าตัวสูง  พนักพิงหัวก็ควรจะปรับตามให้เหมาะสม  ถ้าปรับพนักพิงศีรษะยืดแล้วยังไม่พอดีก็ปรับเพิ่มเอาอะครับ

แต่ของผม ปรับเดินหน้า หรือ ถอยหลัง  พนักพิงหัว มันเลื่อนขึ้นอย่างเดียว ไม่มีลดลงเลย

งงเหมือนกันว่าทำมาทำไม

ออฟไลน์ Pat.Lee

ไม่ทักผมก็ไม่ทันสังเกตนะครับ พนักหัวเลื่อนขึ้นลงตามจริงๆ ด้วย

ออฟไลน์ mamaman

ผมไม่มีรถหรูแบบนั้นแต่เดาว่า

ถ้าเราเลื่อนเข้าไปใกล้ๆ  หัวหมอน จะ เลื่อนลง หรือไม่เลื่อน
ถ้าเราเลื่อนออกมาไกล ๆ หัวหมอนจะเลื่อนขึ้น อัตโนมัติ

หน้าที่ของหัวหมอนไม่ได้ออกแบบไว้ให้ พิงศรีษะขณะขับรถ
แต่ออกแบบมาเพื่อ ป้องกันอาการบาดเจ็บ จากการกระแทก ป้องกันไม่ให้ คอหัวหักไปข้างหลัง

รถสมัยก่อนๆ ไม่มีหัวหมอนก็มีนะครับ เยอะถมไป
แต่สมัยนี้หัวหมอน จะสูง และ ยื่นมาข้างหน้าเยอะมาก

จนบางคนรู้สึกรำคาญ เวลาขับ รถ หัวจะไปติดหัวหมอนพอดี เป็นความตั้งใจทางศิวกรรม โดยที่ไม่คำนึงถึงความสบายเลย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ES ตัวปัจจุบันนี้เหมือนรุ่นก่อนที่เป็นร่างทรงของแคมรี่ (ขับหน้า) รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ก็แพงมากๆเลย

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
เป็นการปรับโดยใช้เมมโมรี่หรือเปล่าครับ ในเบนซ์ปรับพนักพิงศรีษะได้ด้วยไฟฟ้า ปรับเมมโมรี่ได้ ถ้าปรับเฉพาะเลื่อนหน้าหลังไม่ได้ปรับความสูงพนักพิงศรีษะหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
ก็เหมือนที่ว่าไว้ครับ คนที่เลื่อนเบาะถอยหลัง เค้าก้ออกแบบมาว่าน่าจะเป็นคนขายาว แล้วก็สูง ก็เลยปรับหัวหมอนให้สูงตาม แต่ยังไงถ้าไม่ชอบเราก็ค่อยกดเลื่อนหัวหมอนลงมาแล้ว memory ไว้ก้ได้ครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
 ;D ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ปกติใช้ memory จะไม่ทันสังเกตุตรงจุดนี้ครับ  ;D

แต่ก็ยังงงๆเหมือนกันว่า ทำไมไม่ให้เราปรับเองเลย ทั้่งที่มันมีปุ่มแยกของมันอยู่แล้ว
ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวอะไรกับ ฟังก์ชั่นที่ปรับเบาะให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม ตอนที่รถมันคาดว่าจะเกิดอุบัติเหตุรึเปล่านะครับ
a = F/m

ออฟไลน์ nuntapon.s

แต่ของผม ปรับเดินหน้า หรือ ถอยหลัง  พนักพิงหัว มันเลื่อนขึ้นอย่างเดียว ไม่มีลดลงเลย

งงเหมือนกันว่าทำมาทำไม

ขึ้นอย่างเดียวไม่มีลงครับถูกแล้ว เท่าที่เคยผ่านมือมานะครับ