ผู้เขียน หัวข้อ: all new altis ใช้เกียร์ลูกเดิมรึป่าวครับ ?  (อ่าน 2943 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
all new altis ใช้เกียร์ลูกเดิมรึป่าวครับ ?
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 20:31:20 »
ใช่ CVT ลูกเดิมรึป่าวครับ ที่ดีขึ้นเพราะการเซ็ทมาให้ดีกว่าเดิมใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: all new altis ใช้เกียร์ลูกเดิมรึป่าวครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:32:43 »
ลูกเดิมเครื่องเดิมครับ

พูดถึงเครื่อง + เกียร์บล็อคนี้เริ่มใช้มาตั้งแต่โมเดล 2010-11
ที่มีโรม พระเอกช่องสามเป็นพรีเซ็นเตอร์

เพียงแต่มาในแบบ Toyota Style คือ
อัพโปรแกรม ปรับจูนเล็กน้อยให้ดีขึ้นเรื่อยๆ
แซยิดไปจนกว่ามันจะตันจริงๆ หรือคุ้มทุนกำไรแล้ว
ค่อยพัฒนาเครื่องบล็อคใหม่

ออฟไลน์ PravitPP

• Jr. Member
  • **
Re: all new altis ใช้เกียร์ลูกเดิมรึป่าวครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:59:49 »
ระบบ CVT เหมือนเดิม แต่ไม่เหมือนเดิมครับ รหัสรุ่นก่อนหน้า K311 รุ่นนี้รหัส K313
มีการปรับปรุงเพิ่มเซ็นเซอร์เพื่อป้องการการสลิปของสายพาน ทำให้อายุยาวนานมากขึ้น
กล่องควบคุมเกียร์ ถ้าจำไม่ผิดจะถูกแยกออกมาจากกล่อง ECU
สุดท้าย น้ำมันเกียร์ก็ใช้คนละเบอร์กับรุ่นก่อนหน้าครับ

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 15:40:01 »
ระบบ CVT เหมือนเดิม แต่ไม่เหมือนเดิมครับ รหัสรุ่นก่อนหน้า K311 รุ่นนี้รหัส K313
มีการปรับปรุงเพิ่มเซ็นเซอร์เพื่อป้องการการสลิปของสายพาน ทำให้อายุยาวนานมากขึ้น
กล่องควบคุมเกียร์ ถ้าจำไม่ผิดจะถูกแยกออกมาจากกล่อง ECU
สุดท้าย น้ำมันเกียร์ก็ใช้คนละเบอร์กับรุ่นก่อนหน้าครับ
งั้นผมขอถามต่อครับ อยากรู้จริงเพราะผมขับ 1.8   2010-2011 ถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมมุติเกียร์ CVT ของผมมีอันเป็นไป
ผมจะสามารถใช้เกียร์ลูกใหม่นี้ รหัส K313 มาใส่ได้รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Thinkpad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 23:30:05 »
ลูกเลิมครับ แต่ว่าน่าจะมีจูนอะไรให้ดีขึ้นแหละครับ อายุการใช้งานน่าจะมากกว่าเดิมด้วย สรุปเกียร์ CVT มันจะใช้ได้นานเท่าไร

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:11:26 »
ลูกเลิมครับ แต่ว่าน่าจะมีจูนอะไรให้ดีขึ้นแหละครับ อายุการใช้งานน่าจะมากกว่าเดิมด้วย สรุปเกียร์ CVT มันจะใช้ได้นานเท่าไร

ของผม new lancer 6 ปีครึ่ง ดูแลตามระยะ ขับในเมือง นอกเมือง อัดบ้างบางครังเวลาไปต่างจังหวัด (ผมเป็น Sales) ยัง OK นะครับ ส่วนมากช่วงล่างไปก่อน เพราะรูดหลุมบ่อย T_T :'(