ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสัมผัสตัวจริง Mazda3 2014 มาล่ะครับ !!  (อ่าน 25250 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: ไปสัมผัสตัวจริง Mazda3 2014 มาล่ะครับ !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 15:49:03 »
มีคนถ่ายรูปภายในเวอร์ชั่นไทยมาให้ดู ผมถึงกับอ้าปากค้าง บอกใครดูนึกว่ารถอีโค่คาร์ 4 แสนรุ่นล่างสุดเลยละมั้ง แทบช็อค แบบว่าเฮ้ย จะไม่ตกแต่งไรหน่อยหรอ

ออฟไลน์ thchalerms

Re: ไปสัมผัสตัวจริง Mazda3 2014 มาล่ะครับ !!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 16:12:08 »
ปุ่มแอร์มันไม่เท่าไหร่หรอกคับ แต่ดูภาพรวม มันไม่เข้ากับ รูปร่างภายนอกเลย ออกแนวสปอร์ต แต่ภายในเหมือนกระบะ L 200 CYCLONE งี้ เซ็งเลย

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 16:15:52 »
สำหรับผมลังเลระหว่างแอคคอร์ดตัวล่าง กะ เจ้าสามตัวไฮไม่พลัสนี่แหล่ะ ถ้าเป็นจขกท. สัมผัสเจ้าสามใหม่มาแล้วแถมใช้แอคคอร์ดอยู่ด้วย จะเลือกตัวไหนครับ

ถ้าขับคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลัง ผมเลือกมาสด้า3ครับ ช่วงล่างน่าจะเฟิร์มกว่าg9ครับ  อัตราเร่งก็ดีกว่า แรงม้า แรงบิดเยอะกว่า ประหยัดไป3แสน
แต่ถ้ามีคนนั่งหลัง นี่มาสด้า3จบเลยนะครับ ไป g9 เลยคับ นั่งสบาย อัตราเร่งไม่เลวร้ายครับ แต่ถ้านั่งเต็มรถ5คน ผมว่ามันอืดครับ
เพราะตัวรถหนัก1500กว่าโล แถมแบกน้ำหนักคน5คน เครื่อง2000 มันแบกไม่ไหวครับ ต้องขับแบบใจเย็น
ส่วนใหญ่ขับนั่งแค่สองคนแหล่ะครับ แต่แอบไปนั่งหลังแอคคอร์ดดูบวกกับบรรยากาศภายในก็แอบเสียดายเหมือนกัน มาหลังๆเริ่มเอนไปทางเจ้าสามเพราะถ้าจะเอาแอคคอร์ดก็อยากได้เครื่องใหญ่ๆไปเลย ส่วนต่างราคาก็เลยทะลุห้าแสนก็คงตัดใจง่ายขึ้น ตอนนี้เหลือดูตัวจริงอรกที

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 17:10:42 »
โอ้วมายก๊อด เท่าที่อ่านดูคร่าวๆดูคอมเมนท์ส่วนใหญ่ของคุณอุบลวรรณจะค่อนข้าง negative ซะเยอะกว่า positive นะคับ ว่าแล้วผมก็เลยลองเข้าไปดูคลิปการเปิดตัวเจ้าสามใหม่ที่โรงงาน AAT ( พอดีไปเจอโดยบังเอิญในเวบผู้จัดการ ) ผมเห็นภายในคร่าวๆแล้วคับ เข้าใจเลยคับว่าทำไมคุณอุบลวรรณถึงคิดว่ามันดูไม่สมกับราคารถเท่าไหร่ เพราะว่าผมเห็นในคลิปดูบริเซณคอนโซลกลางมันดูไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่จริงๆคับ ไม่แน่ใจว่าเป้นเพราะภาพในคลิปโดนแสงมันกลบรึเป่าแต่เมื่อเทียบกับสองรุ่นก่อนหน้าที่มีการใช้วัสดุ piano black ผมว่ารุ่นนั้นจะดูหรูกว่าคับ แต่รุ่นนี้ดูวัสุดมันสีจางๆ เบาะก็เป็นสีครีมๆเหมือนเจา้สองผมเลย น่าจะเป็นสีดำแบบสปอร์ทๆเนอะ ( แต่ผมว่าน่าจะเอาใจสาวๆแฮะ ) อ้อ แต่ผมกลับมองว่าในรุ่นใหม่นี่ดูเหมือน leg room มันกว้างขึ้นนิดนึงแฮะ ดูจากในคลิป
ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นการพิจาณณาคร่าวๆจากในคลิปนะคับไม่ได้ไม่เห้นตัวจริงเหมือนคุณอุบลศักดิ์ เอ้ย อุบลวรรณ ถ้าวันหน้าผมมีโอกาสไปเห็นตัวเป็นจะมาเขียนเม้นท์เปรียบเทียบนะคับ
ปล. ว่าแต่ตอนแรกยูสเซอร์ อุบลวรรณ ผมนึกว่าเป็นสาวสวยหน้าหวาน แต่ตัวจริงคุณอุบลวรรณทำไมดูแมนขรึมฟนวดเฟื้อยอย่างนั้นล่ะคับ อิอิ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 17:37:02 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 17:52:53 »
ผมเห็นด้วยกับเบาะทูโทน แค่ในรูปผมก็รับไม่ได้แล้ว

ส่วนอย่างอื่นก็โอเคครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 19:22:28 »
ใครที่ชอบขับรถสงสัยหันไปหาFocus 2.0แทนแน่เลย :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 21:13:24 »
อยากทราบครับ

เอาเฉพาะตรงหน้าตาคอนโซลแอร์
ตัวท็อป กับตัวล่าง
เหมือนกันไหมครับ?

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 22:02:04 »
 ;) ผมกลับชอบ ที่ง่ายๆ ดิบๆ ไม่ชอบที่ลูกเล่นมากๆ ขอทนๆ ไช้งานสะดวกก็พอ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 22:15:23 »
ผมว่า option มันดูไม่ค่อยลงตัว เลย อยากได้ Sunroof คืน
แต่การที่ Option มาโล้นๆ แบบนี้ อาจปูทางให้ MZ6 ก้เป็นได้ หรือ ไม่ก็เก็บไว้ ทำ MC

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:51:01 »
โอ้วมายก๊อด เท่าที่อ่านดูคร่าวๆดูคอมเมนท์ส่วนใหญ่ของคุณอุบลวรรณจะค่อนข้าง negative ซะเยอะกว่า positive นะคับ ว่าแล้วผมก็เลยลองเข้าไปดูคลิปการเปิดตัวเจ้าสามใหม่ที่โรงงาน AAT ( พอดีไปเจอโดยบังเอิญในเวบผู้จัดการ ) ผมเห็นภายในคร่าวๆแล้วคับ เข้าใจเลยคับว่าทำไมคุณอุบลวรรณถึงคิดว่ามันดูไม่สมกับราคารถเท่าไหร่ เพราะว่าผมเห็นในคลิปดูบริเซณคอนโซลกลางมันดูไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่จริงๆคับ ไม่แน่ใจว่าเป้นเพราะภาพในคลิปโดนแสงมันกลบรึเป่าแต่เมื่อเทียบกับสองรุ่นก่อนหน้าที่มีการใช้วัสดุ piano black ผมว่ารุ่นนั้นจะดูหรูกว่าคับ แต่รุ่นนี้ดูวัสุดมันสีจางๆ เบาะก็เป็นสีครีมๆเหมือนเจา้สองผมเลย น่าจะเป็นสีดำแบบสปอร์ทๆเนอะ ( แต่ผมว่าน่าจะเอาใจสาวๆแฮะ ) อ้อ แต่ผมกลับมองว่าในรุ่นใหม่นี่ดูเหมือน leg room มันกว้างขึ้นนิดนึงแฮะ ดูจากในคลิป
ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นการพิจาณณาคร่าวๆจากในคลิปนะคับไม่ได้ไม่เห้นตัวจริงเหมือนคุณอุบลศักดิ์ เอ้ย อุบลวรรณ ถ้าวันหน้าผมมีโอกาสไปเห็นตัวเป็นจะมาเขียนเม้นท์เปรียบเทียบนะคับ
ปล. ว่าแต่ตอนแรกยูสเซอร์ อุบลวรรณ ผมนึกว่าเป็นสาวสวยหน้าหวาน แต่ตัวจริงคุณอุบลวรรณทำไมดูแมนขรึมฟนวดเฟื้อยอย่างนั้นล่ะคับ อิอิ :)

ไม่ใช่่รูปคุณ อุบลวรรณ นะครับ

[youtube][/youtube]

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:43:22 »
เจ้าของร้านกาแฟ

อุบลพรรณแน่เลย

au bon pain

;D

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:09:38 »
ไปดูมาแล้วเบาะทูโทนก็สวยดีนะครับ ผมชอบมากกว่าเบาะดำนะ ตอนแรกดูในรูปกลัวมันขาวๆกลัวเลอะง่าย แต่ดูตัวจริงสีเบาะมันออกครีมๆกำลังดี ส่วนคอนโซลและภายในผมโอเคครับแนวเรียบๆแต่ขัดใจตรงแอร์มือหมุนจุดเดียวจริงๆ ส่วนภายนอกหมดห่วง สีแดงสวยม๊วก

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:30:34 »
หลังจากเมื่อวานไปสัมผัสคันจริงมาแล้ว ขอคอมเม้นบ้างครับ

- ดีไซน์ภายนอก ถือว่าสวยงามลงตัวดีครับ แม้แต่ตัวต่ำสุดก็ยังดูสวยครับ
- งานออกแบบภายในผมมองต่างครับ ผมกลับชอบ ดูเรียบง่าย แต่วัสดุดี คอนโซลบุนุ่มมาแทบทั้งหมด รวมถึงจุดสัมผัสในหลายๆ จุด ฟังก์ชั่นการใช้งานต่างๆ เข้าถึงได้ง่ายมาก อยู่ใกล้มือ ใช้งานสะดวกดี จะขัดใจตรงแอร์นิดหน่อย อาจดูไม่สวยงาม ถ้าได้แบบดิจิตอลมาน่าจะสวยกว่า แต่อันที่ให้มาพบว่ามันใช้ง่ายดีครับ สัมผัสไม่ได้แย่อะไรครับ
- HUD ดูผ่านๆ ยังไม่ได้ลองขับ แต่ก็พอใช้ได้ครับ อาจจะต้องปรับตัวอีกหน่อย เพราะยังไม่เคยใช้รถที่มีแบบนี้
- ตัวเบาะหน้านั่งสบายครับ มุมมองไปข้างหน้า ทัศนวิสัยค่อนข้างดี แต่บริเวณที่นั่งไม่ได้รู้โปร่งแบบซิลฟี่ รู้สึกโอบกระชับมากกว่า ต่ำแหน่งคันเร่งและเบรก อยู่ในตำแหน่งค่อนข้างดีครับ ขับนานๆ น่าจะลดความเมื่อยได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องได้ลองขับจริงๆ ยาวๆ ถึงจะตอบได้
- เบาะหลังนั่งแล้วโปร่งกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เพราะเพดานมีเว้าขึ้นไปนิดนึง แต่ Leg room กว้างกว่าเดิมแค่นิดเดียวครับ แต่ตัวเบาะนั่งสบายพอตัว
- พื้นที่เก็บของด้านท้ายเยอะกว่ารุ่นเดิมพอสมควรครับ เพราะรุ่นเดิมตื่นมาก รุ่นนี้ลึกลงไปพอใช้ได้ครับ เบาะพับได้ 60:40
- ไฟ DRL ของมาสด้า จะติดก็ต่อเมื่อเข้าเลื่อนจากเกียร์ P ไปเกียร์อื่น และปลดเบรกมือครับ
- เสียงเครื่องยนต์ก็ใช้ได้เลยครับ เสียงเพราะดีครับ

เรื่องออฟชั่นไม่ขอวิจารณ์ แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

อีกเรื่องที่ขอเพิ่มเติมคือตัว MZD Connect ผมลองเล่นดู ถือว่าทำงานได้รวดเร็วดีครับ เป็นภาษาไทยมาเรียบร้อย รองรับภาษาไทยได้แน่นอน ลองเชื่อมต่อกับโทรศัพท์ดู สามารถดึงรายชื่อมาได้หมด ทั้งไทย อังกฤษ และทำงานรวดเร็วดี แทบไม่มีหน่วงเลย

เหมือนจอตัวนี้จะรวมทุกอย่างของรถเลยก็ว่าได้ เพราะในจอจะรวมถึงส่วนตั้งค่าต่างๆ ในรถไว้เลย ไม่ว่าจะเป็นตั้งค่าจอ HUD ตั้งค่าระบบไฟ ระบบล็อครถ ไฟเลี้ยว ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ตั้งค่าการเชื่อมต่อต่างๆ เป็นต้นครับ

คำเตือน นี่คือความเห็นส่วนบุคคล ใครสนใจแนะนำไปลองเล่น ลองสัมผัสตัวจริง อาจจะเห็นไม่ตรงกับผมก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 13:09:38 โดย FevAn »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 18:01:02 »
ใครสนใจดูรูปของจริง ลองดูในนี้ครับ พอดีไปเจอมา

http://clubmazda3skyactiv.com/index.php/topic,130.msg234/topicseen.html#new
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Mr.Holic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 11:30:48 »
เห็นรูปแอร์มือหมุนแล้วรับไม่ได้เหมือนกันครับ ตอนแรกถึงกับจะเปลี่ยนใจเลยทีเดียว

แต่พอไปสัมผัสตัวจริงแล้วพบว่าไม่ได้แย่อย่างที่คิดครับ ถึงแม้จะไม่ดูทีเท่า spec นอก แต่พอถูกไถไปได้ครับ เพราะส่วนประกอบโดยรวมแล้วลงตัวมาก วัสดุภายในให้ความรู้สึกดีกว่าคู่แข่งมากถึงมากที่สุด

ส่วนเบาะหลังที่ว่าแคบๆกัน ไปลองนั่งแล้วก็ไม่รู้สึกอึดอัดเลยครับ(เบาะหน้าปรับไว้ในลักษณะพอดีกับการขับขี่) เบาะกระชับ leg, head room พอมีเหลือพอสมควร ถ้าไม่ได้ตัวใหญ่ขนาด 180+ ก็นั่งสบายหายห่วงครับ แต่ถ้านั่งหลัง3 คนกลางจะลำบากหน่อยเพราะเบาะหลังออกแบบมาเอาใจคนนั่งแค่2คน

ส่วนภายนอกไร้ที่ติ งามหยด