ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถต่อมาต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ  (อ่าน 2979 ครั้ง)

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
พอดีญาติผมเค้าให้รถ Civic coupe มา ไมล์รถ (2xx,xxxสองแสนกว่า กิโล) ผมไม่มีความรู้เรื่องรถมาก่อนเลยครับ อยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆใน บ้าน headlightmag หน่อยคับ ว่าต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง เห็นญาติคร่าวๆมันบอกว่าต้องเอาไป เช็คสภาพรถหน่อย อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ (ต้องใช้ยี่ห้อ อะไร ยังไงบ้าง) แล้วต้องเช็คหรือเปลี่ยนอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวครับ ถ้าแนะนำศูนย์ หรือ ร้าน แถวๆ  เมเจอร์รัชโยธิน ให้ด้วยก็ยิ่งดีเลยครับ 

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
Re: รับรถต่อมาต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 16:42:32 »
ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับน้ำมันเบรคน่ะ ลองไปตามอู่ก้อได้  ถ้าวิ่งมาสองแสนโลใช้น้ำมันเครื่องเบอร์40 แนะนำของ ปตท. ptt 5w-40  โอเคอยู่
ถ้าต่ำกว่านี้ฟิลม์น้ำมันอาจจะบางเกินไป

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: รับรถต่อมาต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 16:51:37 »
รับรถมาอย่างแรกคือล้างรถด้วยตัวเองครับ จะได้เห็นความเสียหาย รอยแผลทั้งภายนอกและภายในห้องโดยสารก่อน หลังจากนั้นค่อยไปศูนยืหรืออู่ที่ไว้ใจได้ เช็คทั้งระบบครับ น้ำมันเครื่อง + เบรก +เ เกียร์ ระบบหล่อลื่น หล่อเย็น ระบบช่วงล่างเบรก ไล่ไปยันล้อยาง ฯลฯ

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เบรก เกียร์ ก่อนเลยครับ ไม่ว่าก่อนหน้าทั้นเขาจะเปลี่ยนมาให้ใหม่แล้วหรือไม่

หลังจากนั้นถ้ามีความเสียหายจุดใดค่อยแก้ไปทีละจุดครับ รถวิ้งมา 2 แสนโลมันต้องมีอะไรพังบ้างอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 17:05:58 »
ถ้าญาติให้มาก็ลองถามประวัติการดูแลรักษาครับ แล้วก็ดูแลรักษาไปตามระยะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 17:38:56 »
คือ ญาติเป็นผู้หญิงอะครับ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถเหมือนกัน เวลามีอะไรเสียก็จะลากเข้าอู่ตลอดแก้ไขตามที่ช่างบอกครับ
รถขนส่งขึ้นมาจาก จังหวัดสงขลา มาให้ผมที่ กทม อะครับ เลยไม่รู้ว่าศูนย์ หรือ ร้านไหนที่ไว้ใจได้ 
ยังไงช่วยแนะนำ ศูนย์ หรือ ร้าน แถวๆ เมเจอรัชโย ได้ด้วยก็ดีนะครับ 8)

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 23:37:15 »

ศึกษาคู่มือรถ ( ถ้ามี )   เปลี่ยนของเหลวทั้งหมด  สายพาน

หาอู่ honda ทำก็ได้ มีเยอะ  ดูตาม club

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 23:48:48 »
ไปตามอู่ ยกขึ้น ฮอยด์ ดูช่วงล่าง การรั่วซึม คราบน้ำมันต่างๆ ดูความสึกหรอ ของบุชยาง ดูสภาพหม้อน้ำ ตรวจเช็คท่อยางต่างๆ สายพานต่างๆ

พวกนี้ bquik ร้านทั่วไปทำได้หมด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 14:08:29 »
ตื่นตอนเช้ารถยังจอดอยู่ (ยังไม่ต้องสตาร์ท)
ก็ลองดูสิ่งต่างๆต่อไปนี้ครับ

ดูสภาพและระดับของเหลว

- เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ เริ่มใหม่เลย
  จดระยะที่เปลี่ยน และตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องอย่างเป็นประจำครับ  

- น้ำมันเบรกต้องอยู่เต็มกระปุก สียังเนียน ใสไม่ดำจนเกินไป

- น้ำมันพาวเวอร์อยู่ในระดับระหว่าง MAX และ MIN
  ให้อู่ตรวจเช็คก็ได้ครับ จุดไหนรั่ว ก็แก้จุดนั้นครับ
  จากนั้นก็เติมน้ำมันพาวเวอร์ให้ถึงระดับ MAX ครับ

- ขณะนี้ยังเครื่องยังเย็นสุดๆและยังไม่ได้สตาร์ืทใดๆทั้งสิ้น
  ลองเปิดฝาหม้อน้ำ
  น้ำหม้อน้ำจะต้องเต็มเท่านั้น
  และหากมีการเติมน้ำยาหล่อเย็นน้ำในหม้อน้ำต้องเป็นสีนั้นๆด้วย
  (ถ้าน้ำหล่อเย็นกลายเป็นสีชาๆขุ่นๆไม่สดใส อันนั้นสุขภาพระบบหล่อเย็นและเครื่องจะไม่ค่อยดี)
  (เสร็จแล้วปิดฝาหม้อน้ำด้วย ห้ามลืมเด็ดขาด!!)

- ลองดูหม้อพักน้ำ (อยู่บริเวณข้างๆหม้อน้ำใหญ่ โดยมีท่อน้ำเล็กๆเชื่อมกัน)
  น้ำของหม้อพักน้ำจะต้องอยู่ที่ระหว่าง MAX และ MIN

ถ้าน้ำของหม้อน้ำไม่อยู่ในระดับเต็ม และหม้อพักไม่อยู่ในระดับ MAX
  ลองเติมน้ำเปล่าเข้าไปให้อยู่ในระดับที่ถูกต้อง แล้วลองใช้รถระยะทางสั้นๆครับ

จากนั้น
  อีกวัน หรือเครื่องยนต์เย็นสนิทจริงๆ ค่อยมาตั้งต้นเช็คน้ำกันใหม่
  หากระดับน้ำหล่อเย็นที่ใดที่หนึ่งหายไป ต้องรีบเข้าอู่ ตรวจเช็คโดยด่วนครับ

- สังเกตุน้ำกลั่นแบตเตอรี่ครับ
  ถ้าแห้งให้เติม"น้ำกลั่น" ถึงระดับ MAXที่กำหนด หรือ ต่ำจากฝาปิดประมาณ 1 นิ้วครับ
  (อย่าเติมเิกินนะครับ เพราะตอนที่เครื่องยนต์ร้อน+การชาร์ตไฟของไดชาร์ต น้ำในแบตเตอร์รี่จะเดือดจะมีแรงดันเพิ่มครับ)
  จากนั้นปิดจุกให้สนิท ทุกจุกครับ

อย่าให้แผ่นธาตุแห้งครับ อายุแบตจะลดลง
  (จริงๆต้องมีเครื่องมีวัดความถ่วงจำเพาะน้ำกรดและเครื่องชาร์ต เยอะแยะวุ่นวายครับ อันนี้เอาคร่าวๆเบื้องต้นครับ)

- สังเกตห้องเครื่องต้องแห้ง หากมีการรั่วซึม เข้าอู่ให้ช่างเช็กครับ

เพิ่มเติมอยากให้ทางอู่ลองเช็คสายพานไทม์มิ่งด้วยเลยจะดีครับ
  เพราะถ้าสายพานตัวนี้ขาดขึ้นมา ลากอย่างเดียว และวาวล์อาจจะคด (16 ตัว)
  ค่าใช้จ่ายสูงครับ

ตรวจสอบยาง

ดอกยางสึกมากหรือยัง ถ้าสึกถึงสะพานยาง หรือ สึกจนเหลือร่องรีดน้ำสูงแค่หัวไม้ขีดก็ควรเปลี่ยนได้แล้ว
   ยางเริ่มมีรอยร้าวๆ ปริๆ ยางเริ่มแข็ง เริ่มกระด้าง เริ่มไม่เกาะถนน ก็แสดงว่าเตรียมเก็บเงินไว้เปลี่ยนยางได้แล้วครับ
   ถ้ายางบวม หรือแก้มยางบิ่น อันนี้เปลี่ยนทันทีครับ

ทดสอบช่วงล่าง

ลองออกแรงทั้งตัวกดไปที่โช้คอัพ สังเกตุตอนที่รถเด้งกลับขึ้นมาหากเด้งย้วยๆ ไม่ค่อยอยากจะหยุด
   แสดงว่าโช้คอัพข้างนั้นๆเสียแล้ว ทดสอบอย่างนี้ทั้ง 4 ข้างครับ (ถ้าเสียส่วนมากเปลี่ยนเป็นคู่ๆ เช่น คู่หน้า หรือ คู่หลังเป็นต้น)

ช่วงล่างลองใช้ความเร็วต่ำๆ
   เปลี่ยนเลนซ้าย ขวาสลับกัน รถสมดุลหรือไม่
   ลองใช้ความเร็ว 80 KM/H พื้นราบๆ ทางตรงๆ พวงมาลัยตรงนิ่ง ไม่กินซ้ายขวาเร็วจนเกินไปครับ
   ถ้าอาการไม่ดีลองตั้งศูนย์ดูครับ

สังเกตอาการของรถมีความแน่นไม่มียึกยัก ยอกแย๊ก
   สั่งแล้วไป(มิมีอิดออด) แล้วขณะไปก็ยังสามารถควบคุม ยังสามารถประยุกต์ไปทางอื่น หรือจะกลับมาได้อีก
   อย่างนี้ช่วงล่างโอเคอยู่

ทดสอบเบรก

โดยสตาร์ทเครื่องยนต์ จากนั้นเหยียบเบรกค้างไว้ แป้นเบรกต้องเต็มตลอดเวลา ไม่มีการยุบหรือหาย

วิ่งเบาถึงกลางสัก 40-50 และ 80-90 KM/H
   ลองเบรก หรือลองชะลอความเร็วเอาอยู่ไหม ไว้ใจได้ไหม
   ถ้าไว้ใจไม่ได้ เบรกจับแต่ไม่มีความฝืดที่เพียงพอ เปลี่ยนผ้าเบรกครับ
   ถ้าเบรกอยู่แต่ปัดเป ตรวจสอบยาง ช่วงล่าง หรือลูกสูบเบรกอาจจับหนักเบาไม่เท่ากัน

ลองใช้งานไปสักพักครับ
อันไหนเห็นแปลกๆ เข้าอู่ครับ ค่อยๆทำให้สมบูรณ์ทีละอย่างครับ
โชคดีครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 21:35:56 โดย redsun »

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 16:29:43 »
เห็นถามเรื่องยี่ห้อน้ำมัน ผมขอเพิ่มเติมในส่วนนี้นะครับ

ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ต้องใช้น้ำมันเกียร์ATF-DW1 น้ำมันพาวเวอร์PSF-S ของHondaเท่านั้นนะครับ ห้านใช้ยี่ห้ออื่น และห้ามเอามาใช้ปนกันด้วย

ส่วนน้ำมันอื่นๆเช่นน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรคอันนี้แล้วแต่ความพอใจเลยครับ

แต่เกรดของน้ำมันเครื่องแนะนำเป็นพวกที่ลงท้ายด้วย 40 เช่น 10w-40 5w-40 แต่ให้ดีควรหลีกเลี่ยงน้ำมันของPTTครับ

ส่วนอู่ฮอนด้าละแวกนั้น แนะนำแถวตรงข้ามราบ11ครับ จะมีอยู่2-3อู่เลือกเอาได้เลย แถวนั้นโอเคหมดครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 16:58:29 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ ผมจะค่อยๆดูอาการตามที่พี่ๆ แนะนำ แล้วจะศึกษาตามไปทีอย่างครับ  ;D