ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดปกติไหมครับ ยาง Bridgestone GR90 ใชัมาปีครึ่ง วิ่งไป 5 หมื่นโล ล้อหลังดอกสึกหมดแล้ว  (อ่าน 11647 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
งงครับกับเจ้า GR90 ผมเปลี่ยนตอนรถวิ่งไปสองหมื่นโลเมื่อเดือนกันยายน 2555 เลขไมล์ตอนนี้ไกล้เจ็ดหมื่นโลแล้ว
พอดีไปเยี่ยมแม่ยาย พี่เขยแกทักว่าดอกยางล้อหลังไปหมดแล้ว ผมถึบงงเลยเดินไปดู ก็เป็นยังงั้นจริงๆ
ล้อหน้ายังดี แต่ล้อหลังดอกยางเหลือน้อย ตอนซื้อผมก็เช็คแล้วนะว่ายางใหม่

ผมคงจะเปลี่ยนในไม่ชัา แนะนำตัวไหนย้างครับ เน้นเงียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 16:06:53 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
ได้สลับยางบ้างป่าวคับ
รถรุ่นอะไรคับ
อาจจะเป็น0ล้อนะคับ

Camry 2.0G ครับ
รถเข้าศูนย์ตลอดครับ สลับยางนี่รู้สึกว่าตอน 5 หมื่นโลสลับยาง และตั้งศูนย์ด้วย
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Pat.Lee

อาจจะเป็นไปได้นะครับ ถ้าการขับขี่มีลักษณะที่หมุนล้อขณะที่จอดอยู่กับที่ หักเลี้ยวบ่อยๆ ชอบเข้าโค้งแรงๆ ครับ
ส่วนผมเคยใช้ยางรุ่นนี้เหมือนกันครับแต่ดอกหมดที่ราวๆ 60,000 กิโลเมตรครับ 

ออฟไลน์ Deaw

ตอบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 16:37:42 »
วิ่ง 50,000 โลแล้วดอกหมดก็ไม่แปลกนิครับ

ออฟไลน์ Dubee

มันผิดปกติตั้งแต่คุณไม่เปลี่ยนยางเมื่อตอน 4 หมื่นโลแล้วหล่ะครับ กล้าใช้ต่อได้อย่างไรครับ อายุยางส่วนใหญ่อยู่แค่สามสี่หมื่นโลนะครับ เปลี่ยนเสียครับเพื่อความปลอดภัย

มันผิดปกติตั้งแต่คุณไม่เปลี่ยนยางเมื่อตอน 4 หมื่นโลแล้วหล่ะครับ กล้าใช้ต่อได้อย่างไรครับ อายุยางส่วนใหญ่อยู่แค่สามสี่หมื่นโลนะครับ เปลี่ยนเสียครับเพื่อความปลอดภัย

ผมรู้ประเด็นที่คุณพูดครับ

แต่ยางที่ขึ้นชื่อว่าทน เนื้อยางดี ราคาสูง หลายรายใช้กัน 6 หมื่นโลยังดีอยูเลย แต่ของผมดูเหมือนมันไปไว
รถก็วิ่งไม่เร็วมากเพร่ะมีลูกเล็กไปด้วยตลอด ไม่ได้อัด สาดโค้งเหมือนสมัยคะนอง
ผมสงสัยประเด็นนี้ครับท่าน

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ผมเปลี่ยนยางทุก 2 ปีหรือ 50000 โล
สลับยาง  ถ่วงล้อทุก 10000 โล
ความปลอดภัยสำคัญกว่าครับ
ที่บางคนเขาว่าใช้เกิน 50000 โล ผมว่าเขาก็พูดไป จริงๆแล้วดอกยางอาจจะอยู่ในเกณฑ์อันตรายก็ได้ครับ ดู taxi  เป็นตัวอย่างซิ
ผมว่ากรณีนี้ปกติครับ

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
ยางgr-90ตัวนี้หาข้อมูลมาหลายที่ก่อนเปลี่ยน ใช้ทนกว่ายางรุ่นทั่วไปแน่ๆครับ รถผมวิ่งมาสีหมื่นห้ากว่ากว่า ขับเร็วบ่อยสาดโค้งตลอดเข้าไปค้อกพิทช่างยังบอกใช้ได้อีกเป็นปีเลยครับ   ดูจากสายตาดอกยังเหลือเยอะเลย ผมไม่ค่อยได้สลับยางด้วย ลองเข้าโค้งแรงๆหรือเวลาเลี้ยวยังไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดหรือหลุดโค้งเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ระดับ 5 หมื่นน่าจะปกติครับ ดอกยางหมด ยังปลอดภัยกว่ามีรอยแตก ลายงา นะครับ เพราะอย่างหลัง มีโอกาสระเบิดได้เลยครับ ดอกยางหมดก็จะทำให้ไม่เกาะถนนครับ
ผมเคยใช้ยี่ห้อ MC  8 หมื่นโลครับ ที่มันบวมเพราะเคยปะยางตอนมันเหยียบตะปูครับ แต่โชคดีที่ไม่แตกตอนวิ่งครับผม เลยไม่มีปัญหาอะไร และผมเป็นคนขับรถไม่เร็วด้วยครับ
 :)

promt

• บุคคลทั่วไป
ยางขอบ 16 ใช่ไหมครับ

วิ่งได้ 6 หมื่นโลนี่ก็ลากสุดๆ แล้วครับ

ผมจะยึดดังนี้
ยางขอบ 14 วิ่งได้ 3-4 หมื่น (ประมาณ 3-4 ปี)
ยางขอบ 15 วิ่งได้ 4-5 หมื่น (ประมาณ 3-4 ปี)
ยางขอบ 16 วิ่งได้ 5-6 หมื่น (ประมาณ 3-4 ปี)

ไม่ว่ายี่ห้อไหน ถ้าวิ่งแล้วไม่มั่นใจ กลับรถแล้วยางเอี้ยดเยอะๆ ก็พิจารณาครับ
หรือวิ่งเร็วๆ แล้วเสียวๆ ก้น เหมือนยางร่อน ก็ให้พิจารณาครับ

ออฟไลน์ simcity

ยางโดยทั่วไปอายุการใช้งานประมาณ 50,000 กิโลครับ

แต่ถ้าเป็นรถขับหน้า ดอกยางคู่หน้าจะหมดไวกว่า คู่หลัง เป็นเรื่องปกติ

เคสของคุณ camry 2.0 เป็นขับหน้า

โดยทั่วไปควรสลับยางทุก 10,000 กิโล เพื่อให้ดอกสึกพอๆกัน ทั้งหน้าหลัง

แต่คุณสลับตอน 50,000 นั่นคือสลับตอนคู่หน้าดอกเหี้ยนหมดแล้ว

ปล. ในกรณีถ้าไม่อยากสลับยาง ใช้ไปซัก 3-4 หมื่นกิโล แนะนำให้เปลี่ยนยางคู่หน้าครับ

( คู่หน้าดอกจะไปเกือบหมดแล้ว แต่ คู่หลังจะยังดีอยู่)

แล้วใช้ไปอีกซัก 3-4 หมื่นกิโล แล้วค่อยเปลี่ยนอีกทียกชุด ทั้ง 4 เส้น

ออฟไลน์ YZA

ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย  tradewear ของ gr90 จะน้อยกว่าตัวอื่นพวก ar10
ประมาณ 250-260 ไม่แน่ใจ   ....ดอกเลยหมดไวกว่าครับ

ดูเหมือนเสียงเสียงเล่าอ้างจะเกินจริงสินะครับ

ออฟไลน์ legion

ไม่จริงครับ
บริษัทผู้ผลิตยางเอง บอกว่ายางใช้ได้ไม่ต่ำกว่าหกปี ดอกไม่สึกถึงขีดที่กำหนด ไม่บวม ไม่แตกลายงา
ซึ่งอาจจะถึง 80000-100000 กม ก็ยังได้ ในยางหลายๆ รุ่น

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
ใครบอกว่าดูดอกยาง ดูทึ่กิโลครับ

ผมว่ามีแต่ร้านยางเท่านั้นแหละที่คอยให้ข้อมูลพวกนี้มา

ขนาดบริษัทยาง ยังไม่มียี่ห้อไหนกล้าบอกว่าใช้ได้กี่กิโลเมตร หรือกี่ปี

ดูเอาครับ ดอกนี้วิ่งมา 90000 กม. ระยะเวลา 26 เดือน

http://pic.free.in.th/id/ac6ebc70efa60db113406193c06da37b

ช่วงหวด ก็หวดหนักอยู่ครับ โค้งก็เข้าแรงบ้างเบาบ้าง

สังเกตุแก้มยาง สันตั้งเหลี่ม สลับบ่อย ศูนย์ไม่เพี้ยน ใช้ได้ทะลุแสนแน่นอน

ออฟไลน์ muying

mazda2ของผม เกือบแปดหมื่นแล้ว เพิ่งจะเปลี่ยน เอายางเก่าไปเทิร์นได้เส้นละร้อย  ;D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

GR 90 ผมไม่ทราบนะครับ แต่เท่าที่เคยใช้ AR10 ผมว่า 50,000 โลหมด ถือว่าไวเกินไปสำหรับยี่ห้อนี้ครับ

น่าเสียดายที่ตอนใช้ AR10 ดันขายรถไปก่อนที่ 30,000 กิโลพอดี ยางเหลือดอกอย่างน้อย 6-7 มิล จาก 8 มิลตอนยางใหม่

(ปล.สะพานยางถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 2 มิล ดังนั้นถ้าการสึกเป็นแบบคงที่ ดอกยางน่าจะหมดที่แสนกิโลเมตรครับ ห้าหมื่นถือว่าน้อยไป)

เสียงลือเสียงเล่าอ้างไม่เกินจริงครับ แต่เรื่องความแข็งกระด้างและเสียงดัง ก็จริงอีกเช่นกัน

อาจจะเป็นไปได้ว่า GR90 เน้นนุ่มจนไปทำให้ Treadwear เปลี่ยนจากบริดจ์สโตนปกติ จึงหมดไว

ผมเชื่อว่าหากไม่ตั้งศูนย์ล้อจนดอกหมดข้างเดียวเชื่อว่าคงดูออกได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ rut191

ผมเพิ่งเอารถที่ทำงานไปเปลื่ยนยางเดือนที่แล้วtritonplus dunlop245/70 r16 จำรุ่นไม่ได้ ใช้ได้1ปีพอดี ที่87000กม. ไม่เคยสลับยางความรู้สึกช่วง50000-80000ยางจะเริ่มร่อนกว่าเดิมทีละนิด จน80000ปุ็บ เบรคปุ็บเสียงดังร่อน ส่าย กว่าเจ้านายจะให้ไปเปลื่ยนก็87000นู้นเลย ดอกยางเห็นเลือนลางมาก แต่มันก็กินพอๆกันทั้ง4เส้นนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ใครเป็นคนบอกเหรอครับว่ายางมันหมดอายุแค่ 3-4 หมื่นกิโล ??  สงสัยจริงๆ ครับ >_<

ผมเปลี่ยนยาง มาสด้า 2  ขอบ15  ตอน 5หมื่นกิโล  ดอกเหลืออีกตั้งเยอะ(ประมาณ 5 มิลเลย) เอาไปเปลี่ยนรถพี่ชายแฟนต่อยังได้เลย (เพราะตอนแรกเขาจะเปลี่ยนยางเปอเซน)   ผมว่า 8หมื่น ดอกก็ยังไม่หมดด้วยซ้ำ  แต่ผมเปลี่ยนเพราะมันเริ่มดังเฉยๆครับ

ออฟไลน์ sixmund35

ที่แน่นอนที่สุดไม่ใช่ดูที่กิโลหรือจำนวนปีที่ใช้ครับ แต่คือการดูด้วยสายตาเรานี่แหละ

ทั้งดอกยาง เนื้อยาง รอยแผลต่างๆ เป็นตัวบ่งบอกว่าใช้ได้อีกนานหรือไม่ครับ

จำนวนปี และ จำนวนกิโลเมตรที่เค้าเคลมนั้น มันมาจากการใช้การเฉลี่ยการใช้งานแบบต่างๆครับ พูดง่ายๆคือค่ากลาง

เราแต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกันบางคนชอบเล่นโค้ง รูดหลุมหนักๆ บางคนจอดตากแดดตากฝนทั้งวันทั้งคืน ทุกอย่างมีผลต่ออายุยางทั้งนั้นครับผม  :)

แต่ยางที่ขึ้นชื่อว่าทน เนื้อยางดี ราคาสูง หลายรายใช้กัน 6 หมื่นโลยังดีอยูเลย แต่ของผมดูเหมือนมันไปไว
รถก็วิ่งไม่เร็วมากเพร่ะมีลูกเล็กไปด้วยตลอด ไม่ได้อัด สาดโค้งเหมือนสมัยคะนอง

รับฟังครับ ขอโทดด้วยครับที่อาจนอกประเด็นไปครับ ^_^

ไม่จริงครับ
บริษัทผู้ผลิตยางเอง บอกว่ายางใช้ได้ไม่ต่ำกว่าหกปี ดอกไม่สึกถึงขีดที่กำหนด ไม่บวม ไม่แตกลายงา
ซึ่งอาจจะถึง 80000-100000 กม ก็ยังได้ ในยางหลายๆ รุ่น

รับฟังครับ

ใครเป็นคนบอกเหรอครับว่ายางมันหมดอายุแค่ 3-4 หมื่นกิโล ??  สงสัยจริงๆ ครับ >_<

ผมเปลี่ยนยาง มาสด้า 2  ขอบ15  ตอน 5หมื่นกิโล  ดอกเหลืออีกตั้งเยอะ(ประมาณ 5 มิลเลย) เอาไปเปลี่ยนรถพี่ชายแฟนต่อยังได้เลย (เพราะตอนแรกเขาจะเปลี่ยนยางเปอเซน)   ผมว่า 8หมื่น ดอกก็ยังไม่หมดด้วยซ้ำ  แต่ผมเปลี่ยนเพราะมันเริ่มดังเฉยๆครับ

รับฟังครับ คนที่บอกผมคือคุณพ่อของผมเองครับ

รับฟังครับ ขอโทดด้วยครับที่อาจนอกประเด็นไปครับ ^_^

นอกประเด็นไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็นอกประเด็นอยู่บ่อยๆ
แต่ผมขอติงนิดนะครับ อย่าใช้ภาษาในเชิงดูถูกคนอื่นแบบนี้ เว๊ปอื่นอาจะใช่
แต่ที่นี่แลกเปลี่ยน และให้เกียรติกันกันครับ

ด้วยความนับถือครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ที่แน่นอนที่สุดไม่ใช่ดูที่กิโลหรือจำนวนปีที่ใช้ครับ แต่คือการดูด้วยสายตาเรานี่แหละ

ทั้งดอกยาง เนื้อยาง รอยแผลต่างๆ เป็นตัวบ่งบอกว่าใช้ได้อีกนานหรือไม่ครับ

จำนวนปี และ จำนวนกิโลเมตรที่เค้าเคลมนั้น มันมาจากการใช้การเฉลี่ยการใช้งานแบบต่างๆครับ พูดง่ายๆคือค่ากลาง

เราแต่ละคนใช้งานไม่เหมือนกันบางคนชอบเล่นโค้ง รูดหลุมหนักๆ บางคนจอดตากแดดตากฝนทั้งวันทั้งคืน ทุกอย่างมีผลต่ออายุยางทั้งนั้นครับผม  :)
ตามนี้ครับ +1
รถผมยางได้ปีเดียวเอง เอี้ยดอ้าดละ
จอดหน้าหาดป่าตองเป็นหลัก แดด ลมทะเล

ออฟไลน์ honest

ผมว่าเร็วนะครับ รุ่นนี้ผมเคยใช้ดอกหมดที่แปดหมื่นกี่โลครับ

ออฟไลน์ panerai

รถผมก็เพิ่งถอด gr90 ออกใช้ไป51000 km สลับยางทุกหมื่น มีลืมครั้งนึงสลับที่ 20,000 กว่า คู่หย้าโล้นกว่าชัดเจน แต่โดยรวม ตอนท้ายๆซึ่งดอกเริ่มโล้นบางล่ะ แต่การเกาะถนนยังดีมาก เสียงก้ไม่ดังจากตอนใส่ใหม่ๆ แต่ใครว่ายางรุ่นนี้นุ่มผมขอค้านนิดว่าออกแนวแข็ง กระด้างอยุ่บ้าง
 เมื่อเทียบกับปัจจุบัน toyo c1s

นอกประเด็นไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็นอกประเด็นอยู่บ่อยๆ
แต่ผมขอติงนิดนะครับ อย่าใช้ภาษาในเชิงดูถูกคนอื่นแบบนี้ เว๊ปอื่นอาจะใช่
แต่ที่นี่แลกเปลี่ยน และให้เกียรติกันกันครับ

ด้วยความนับถือครับ

ขอบคุณครับ และขอโทษอีกครั้งครับ ด้วยความสัตย์จริงผมแสดงทรรศนะไปข้างต้นไม่มีเจตนาดูถูกเลยครับ หากคุณเห็นเป็นอื่นต้องขอโทษด้วยที่ทำให้คุณไม่สบายใจนะครับ
 ^_^

ออฟไลน์ madboy

ตรวจสอบช่วงล่างดูครับ ไม่น่าจะเรียกว่าหมดได้ถ้าทุกอย่างปกติ แต่ไม่รู้ว่าหมดนี่สภาพเป็นอย่างไรครับ

ไม่แน่ใจว่า threadware ของรุ่นนี้เท่าไหร่ แต่ เท่าที่ผมเคยใช้มา TW 2 ++ ไม่เกิน 3 ร้อย อยุ่ได้เกิน 5 หมื่นโลทั้งนั้นครับ (GY NCT3 ติดรถเพิ่งเปลี่ยนไปตอน 7 หมื่นโล TW 2ร้อย ต้นๆ)  ;)