ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องกระบะมือสองหน่อยคับ  (อ่าน 3072 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากผมจะก้าวเข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยในเดือนสิงหาคมนี้ คุณแม่ผมท่านจึงอยากให้ผมมีรถยนต์ใช้สักคันเนื่องจากไม่อยากให้ผมขับมอเตอร์ไซต์เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็ว เข้าเรื่องเลยแล้วกันคือแม่ผมจะซื้อเจ้า nissan frontier ต่อจากป้าผมเป็นตัว 4 ประตู เครื่อง 2.5 YD ตัวที่มีจมูกอ่ะคับ ราคาประมาณ 280,000 อ่ะคับ ผมอยากทราบว่าราคานี้สมเหตุสมผลรึป่าวคับแล้วสมรรถนะเป็นยังไงบ้างคับ หรือถ้ามีรุ่นอื่นจะแนะนำก็ได้นะคับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องกระบะมือสองหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:26:47 »
กินน้ำมันมากอยุ๋เหมือนกันนะ ตัวนี้ ยุคน้ำมันดีเซลแพงๆ มีคนรู้จักกันยกเครื่องดีเซลๆดีๆแพงๆใหม่ๆ ตัวนี้ไปลง j ติดแกสกันเลยทีเดียวที้งๆที่รถยังใหม่อยู่เลย

เพิ่งเข้ามหาลัย ขับรถเร็วๆ ขับกระบะ ระวังหน่อยละกันครับ

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องกระบะมือสองหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:37:21 »
ราคาก็พอได้นะครับ ตัวนี้เครื่องก็แรงน้องๆคอมมอนเรลแล้ว ความประหยัดดีกว่าฟรอนเทียร์ตัวอื่นแต่คงสู้พวกคอมมอนเรลไม่ได้ ช่วงล่างนุ่มกว่าฟรอนเทียร์ตัวก่อนๆแล้ว แต่เสียตีงบอดี้มันเก่าแล้ว หน้าตาก็ดูโบราณ ภายในก็ไม่ค่อยสวยแถมแคบอีก

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:38:49 »
เนื่องจากผมจะก้าวเข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยในเดือนสิงหาคมนี้ คุณแม่ผมท่านจึงอยากให้ผมมีรถยนต์ใช้สักคันเนื่องจากไม่อยากให้ผมขับมอเตอร์ไซต์เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็ว เข้าเรื่องเลยแล้วกันคือแม่ผมจะซื้อเจ้า nissan frontier ต่อจากป้าผมเป็นตัว 4 ประตู เครื่อง 2.5 YD ตัวที่มีจมูกอ่ะคับ ราคาประมาณ 280,000 อ่ะคับ ผมอยากทราบว่าราคานี้สมเหตุสมผลรึป่าวคับแล้วสมรรถนะเป็นยังไงบ้างคับ หรือถ้ามีรุ่นอื่นจะแนะนำก็ได้นะคับ ขอบคุณมากคับ

ญาติกันน่าจะลดให้กันอีกนะคับ 200000กำลังดี ราคาแบบญาติพี่น้องกัน ถ้าราคาตลาดก็น่าจะ250-280ประมาณนั้นแหละครับ
ของเข้าเวป one2car เปรียบเทียบราคาดูครับ มันเป็นแค่การอ้างอิงนะคับ รถของญาติอาจสภาพนางฟ้า เครื่องยนต์ดี ก็เป็นได้

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:19:19 »
นานๆทีจะได้เห็น เเบบ น้อง จขกท นะครับเนี่ย ชอบขับกระบะมากกว่าเก๋ง..ที่จริงถ้าเป็นวัยรุ่นทั่วไปงบระดับนี้ ซีวิคคูเป้.หรือรถเก๋งเเบบอื่นๆ...เเหวกเเนวดีครับ ^^..ส่วนเรื่องรถ ญาติกันราคาน่าจะได้ต่ำกว่านี้สักนิดครับ...เครื่องตัวนี้ถึกพอตัวเลยละครับ...
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:33:58 »
ผมเองก็เข้ามหาลัยครับ แต่เล็ก Citroen Xantia ไม่ก็ Citroen XM ไว้ 2 คันครับ รอที่บ้านเผลอแล้วอุ้มกลับมาเลย ฮ๋าๆๆ

แต่ถ้าก่อนหน้านั้นมี CX สวยๆ ก็จัดไปก่อนครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

Frontier ที่ว่ายังแพงไปครับ และที่สำคัญ YDDI ไม่ประหยัดนะครับ งบนี้ไป L200 เก่ากว่าหรือ Mighty X เงินเหลือด้วยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 02:49:36 »
ไม่แน่ใจเรื่องราคานะครับ

แต่ถ้าซื้อกับคนใกล้ตัว มันดีตรงที่เรารู้ประวัติ อันนี้สำคัญครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 06:38:27 »
เปิดเวปนี้
http://www.taladrod.com/

แล้วเทียบราคาดูครับ

ถ้าจะใช้ ก็โอเค ใช้ยาวๆยันเรียนจบได้เลยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเพิ่มงบเปลี่ยนเป็นแนวกระบะเบนซินติดแก๊ส
น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนได้เยอะนะครับ (กรณีที่ขับไกลๆ) ใช้กันยาวๆ 4 ปียันเรียนจบ
ลองคิดค่าน้ำมันออกมาดูแล้วกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:27:44 »
แพงไปหน่อยสำหรับราคาตลาด แพงไปหน่อยสำหรับญาติๆกัน แต่ไม่แพงถ้าเรารู้ประวัติว่าดี (ส่วนใหญ่ 4 ประตูใช้งานกันไม่หนัก) สมมุติถ้ามีตัวเลือกอื่น Nissan NV นี่โดนใจวัยรุ่นมากเลยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:56:22 »
แพงไปหน่อยสำหรับราคาตลาด แพงไปหน่อยสำหรับญาติๆกัน แต่ไม่แพงถ้าเรารู้ประวัติว่าดี (ส่วนใหญ่ 4 ประตูใช้งานกันไม่หนัก) สมมุติถ้ามีตัวเลือกอื่น Nissan NV นี่โดนใจวัยรุ่นมากเลยนะครับ
รถคันนี้เท่าที่ผมรู้สภาพดีมากคับตัวรถเป็นสีดำเป็นรถเดิมๆจากโรงงานจริงๆล้อเดิมไม่มีกันสาดซักชิ้น แถมเจ้าของรถที่เป็นป้าผมท่านสาวโสดรับข้าราชการครูตอนนี้เกษียรได้หลายปีแล้วไม่ใช่ได้ใช้รถเท่าไหร่เพราะท่านขี่มอเตอร์ไซต์ไปทำงานมากกว่าจะใช้คันนี้นอกจากวันที่ฝนตกเท่านั้น รถคันนี้เลยวิ่งไม่ถึง 70,000 กิโลด้วยซ้ำ ไม่เคยชนแน่นนอนทั้งหนักทั้งเบา เข้าศูนย์นิสสันตลอดไม่เคยซ่อมอู่นอกเลย อะไหล่ทุกชิ้นที่เสียท่านเปลี่ยนหมดไม่เคยซ่อมเลยคับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:57:38 »
สองแสนกว่า วัยรุ่น ขับเก๊งดีกว่า งบนี้แนะนำ

Civic Dimension หรือ esนั่นแหละ
Chev Optra
Lancer แซยิด
Mazda2 หาดีๆต่ำกว่าสามแสนมีอยู่
Jazz ตัวแรก หาvtecนะ

คือฟรอนเทีย บริษัทผมใช้เป็นรถส่งของ และน่าตามันแย่มาก ไม่เหมาะเอามาใช้เองครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 09:01:19 »
แนะนำดู Jazz กับ Vios ครับ

แต่ถ้าจะเอากระบะ ดู TFR&Dragon ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 12:05:36 »
ได้ของดีแบบนั้น  ต่อรองอีกนิด  ดูแลดี ๆ เอาเลยครับ 

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:28:20 »
ขับกระบะตอนเรียนก็ไม่แย่นะ ถึงไม่หล่อเท่ารถเก๋ง แต่พอถึงฤดูไปเที่ยวกับเพื่อน เรานี่แหละตัวหลักเลยครับเพื่อนแยะ อิอิ ;D ยังไงก็ขับรถระมัดระวังนะครับจะได้ปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 19:31:18 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 18:16:19 »
เรียบร้อยโรงเรียนแม่ผมแล้วคับ แม่ผมซื้อต่อจากป้ามาแล้วเรียบร้อยในราคา 250,000 พรุ่งนี้ผมว่าจะลองขับไปเที่ยวน้ำตกตาดโตนกับเพื่อนๆดูกะว่าลองกำลังของรถสักหน่อย ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำนะคับ