ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องรอบเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 6358 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากวันก่อนไปเห็นเครื่องยนต์รถแข่งที่มีรอบเกิน1หมื่นรอบซึ่งปกติผมไม่เคยเห็นในรถยนต์

มาก่อนเคยเห็นแต่ในมอเตอร์ไซด์ครับ เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่ามีใครเคยเห็นเครื่องรอบจัดขนาดนั้นบ้าง

แล้วจุดประสงค์ที่ทำรอบจัดขนาดนั้นเพื่ออะไรครับ และเครื่องยนต์N/Aบ้านๆสามารถโมดิฟายไปขนาดนั้นได้

ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ^^

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เรื่องรอบเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 12:55:01 »
F1 หมุนได้เกือบสองหมื่นรอบ

เครื่องโรตารีของมาซด้า หมุนได้เกือบหมื่น

เครื่อง F20 K20 ของฮอนด้าหมุนได้เกือบหมื่น

รอบจัดเพื่อทำให้สามารถดึงกำลังของเครื่องยนต์ออกมาใช้ได้เต็มประสิทธิภาพ (Volumetric Efficiency) มากที่สุดเท่าที่ความจุในเครื่องนั้นจะให้ได้ครับ การมีรอบสูงๆในหลายๆกรณีทำให้ช่วงกำลัง (Power Band) กว้างขึ้น  ทำให้ได้พื้นที่ใต้กราฟ(แรงม้า x รอบเครื่อง) มากขึ้น

รอบสูงๆใช้งานในเมืองไม่สะดวกหรอกครับ  ไม่จำเป็น  เพราะกว่าจะลากรอบไปได้ก็ต้องใช้ระยะทางและเวลา อีกทั้งเครื่องพวกรอบจัดๆพวกนี้พอวิ่งรอบต่ำๆก็มักจะไม่มีแรง

การจะทำให้เครื่องหมุนได้รอบสูงๆ ต้นทุนจะสูงมาก เพราะชิ้นส่วนทุกอย่างต้องทนต่อภาระที่สูงขึ้น บาลานซ์ของข้อเหวี่ยงต้องแป้ะ น้ำหนักของก้านสูบและลูกสูบต้องเบามากๆ แหวนสูบต้องทนต่อแรงเสียดสีเป็นพิเศษ ระบบหล่อลื่นมักจะต้องเป็นแบบอ่างแห้ง เพราะไม่งั้นส่วงน้ำมันเครื่องไปตามจุดหล่อลื่นต่างๆไม่ทัน

ไม่ใช่รถแข่ง เค้าไม่ทำหรอกครับ สมัยนี้มีแต่จะรอบต่ำลง เพราะเค้าเอาเทอร์โบมาช่วยอัด ทำให้ได้ประสิทธิภาพสูงตั้งแต่รอบเครื่องต่ำๆ ไม่จำเป็นต้องลากรอบให้สูงๆเหมือนสมัยก่อน

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องรอบเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 13:31:48 »
F1 รุ่นปีที่แล้ว เรดไลน์ประมาณ 16k แต่รอบเดินเบาจริงๆปาเข้าไป 3000 กว่าละ

รถบ้านที่รอบจัดๆที่เคยเห็นส่วนใหญ่จะเป็นโรตารี่ ที่ฮิตกันหน่อยก็พวก b16 ของฮอนด้า
ส่วน 4AG 20v ที่ใช้ส่งเต้าหู้ เรดไลน์ 11k รู้สึกจะไม่ใช่เครื่องในรถวิ่งบนถนนทั่วไป

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:11:56 »
รถบ้านต้องบาลานซ์ทั้งเรื่องความแรง ความทนทานและราคา ดังนั้นจึงไม่มีใครทำพวกรอบสูงจัดๆออกมาครับ

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:31:57 »
รถบ้านเท่าที่เห็นนะ ส่วนมากจะเป็น Toyota corolla รุ่นเก่าๆอ่าครับ พวก ae 100 ae101 ae111 Ke 70  Celica

พวกนี้จะวางเครื่องใหม่ที่จูนใหม่แบบจัดเต็มเรียบร้อยแล้ว เป็น เครื่อง 4AGE DOCH 20V ฝาดำ 6 speed

พวกนี้แรงบิด แรงม้า จะมาที่รอบสูงๆ เครื่องทน ขับสนุก  ประหยัดน้ำมันถ้าขับไม่ลากรอบ เร่งดี แซงไม่เหนื่อย อะไหล่เยอะพอสมควร

ที่บ้านผมมี ae 80 วางเครื่อง 4AGE 16V รอบสูงสุด ก็ 8000 กว่ารอบอ่าครับ ถ้ารอบต่ำจะไม่แรง ต้องเล่นรอบสูง

4A GE    DOHC 20 V กระบอกสูบ ช่วงชัก 81x77     1587 CC.       แรงม้า 165/7800      แรงบิด 16.5/5600        เครื่องตัวนี้จะวางใน toyota '95-'96 Levin,COROLLA

ของฮอนด้าน่าจะมี พวกเครื่อง B16a นะครับที่รอบสูงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 16:43:36 โดย N!ZE »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:39:51 »
ว่ากันที่รถบ้านๆนะครับ จะได้เห็นภาพชัดๆ

วีออสปั่น 6 พันรอบ ได้ม้า 109 ตัว รอบโดนล๊อค ไปต่อไม่ได้แล้ว
ซิตี้ ปั่นมากกว่า 6 พันรอบ ได้ม้าถึง 120 ตัว รอบไปได้ไกลกว่า ได้ม้ามากกว่า
ลองคิดว่า ถ้าเปลี่ยนวัสดุให้ทนขึ้น เปลี่ยนก้าน ลูก ข้อ ให้ดีขึ้น แข็งแรงขึ้น
ซิตี้ & วีออส ก็สามารถปั่นม้าได้เพิ่มขึ้นอีกมากครับ

สรุปคือ รอบสูงๆ ทำให้เค้นแรงม้าได้เพิ่มขึ้น
ยิ่งเครื่องเล็กๆ แต่รอบสูงๆ ปั่นรอบจี๋ เรียกม้าได้เยอะมากๆ ทั้งที่ความจุไม่มาก
เครื่อง F1 ออกแบบเฉพาะให้ทนทาน ให้รอบรับรองเครื่องมหาศาลได้
ไม่แปลกอะไรที่มันจะเร็ว แต่ก็ไม่แปลกอะไร ที่มันจะพัง...

ต่อให้เป็น B16A ในตำนาน ทำเฮด ทำท่อ กรอง วางในซีวิค 3ประตู
มาเจอวีออสผมได้ครับ... ถ้าล๊อครอบที่ 4 พันรอบ วีออสผมชนะใสๆ  ;D
ถ้าไม่ล๊อครอบ วีออสตามดมฝุ่นยังไม่ทันเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:16:59 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

แต่อยากถามเพิ่มเติมว่าช่วงชักของกระบอกสูบมีผลต่อการทำงานของเครื่องยังไงครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:41:38 »
ขอถามเพิ่มด้วยนะครับ
1.  1 รอบของเครื่องยนต์นี่คือนับยังไงครับ    1 วงจรเผาไหม้ หรือยังไงครับ
2.  ตอนใช้ engine break ตอนที่รอบพุ่งขึ้นนี่ น้ำมันที่จ่ายออกมาเยอะกว่าเยอะกว่าตอน idle รึเปล่าครับ
รบกวนด้วยครับ  :-[

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:56:29 »
ช่วงชักสั้น = เล็กสั้นขยันซอย รอบจัด จี๊ดจ๊าด แรงบิดรอบต่ำน้อย ต้องลากรอบสูงเพื่อความบันเทิง เช่น 4A-GE 20V (81 mm. x 77 mm.)

ช่วงชักยาว = ใหญ่ยาวสาวช้า รอบไม่จัดมาก แรงบิดในรอบต่ำดีกว่า ความทนทานมากกว่า เช่น 7A-FE (81 mm. x 85.5 mm.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2014, 20:05:49 โดย looklikeopal »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 00:09:55 »
ช่วงชักสั้น = เล็กสั้นขยันซอย รอบจัด จี๊ดจ๊าด แรงบิดรอบต่ำน้อย ต้องลากรอบสูงเพื่อความบันเทิง เช่น 4A-GE 20V (81 mm. x 77 mm.)

ช่วงชักยาว = ใหญ่ยาวสาวช้า รอบไม่จัดมาก แรงบิดในรอบต่ำดีกว่า ความทนทานมากกว่า เช่น 7A-FE (81 mm. x 85.5 mm.)
ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 06:50:00 »
ขอถามเพิ่มด้วยนะครับ
1.  1 รอบของเครื่องยนต์นี่คือนับยังไงครับ    1 วงจรเผาไหม้ หรือยังไงครับ
2.  ตอนใช้ engine break ตอนที่รอบพุ่งขึ้นนี่ น้ำมันที่จ่ายออกมาเยอะกว่าเยอะกว่าตอน idle รึเปล่าครับ
รบกวนด้วยครับ  :-[

1. ดูด อัด ระเบิด คาย = 1 รอบ
ถ้าช่วงชักยาว รอบจะขึ้นช้า เพราะลูกสูบลงๆขึ้นๆ ใช้เวลานาน แต่ได้แรงบิดดี

2. แน่นอนครับ รอบพุ่งปรี๊ดๆ น้ำมันฉีดเยอะกว่าตอนจอดรอบเดินเบาแน่ๆ
เคยขับลงดอย ใช้เอ็นจิ้นเบรคตลอด (วีออส) สับ 2 บ้าง 3 บ้าง เพราะไม่กล้าใช้แต่เบรค
รอบทะลุไปถึง 5 พันรอบ ตอนเข้าเกียร์ 2 ที่ความเร็ว 60 กว่าๆ (คือ เกือบถึงเรดไลน์)
ถึงฉีดน้ำมันเท่ากันแต่ยังไงก็กินน้ำมันกว่าเพราะรอบการฉีดสูงกว่า