ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้จะ Motor Show แล้วครับ!!!!!! ตกลงกับตัวเองยังไม่ได้  (อ่าน 3641 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใกล้มอเตอร์โชว์แล้วครับ ว่าจะแวะไปดูรถซะหน่อย  :(ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้อรถ c-segment มาขับเองคนเดียว หรือจะเปลี่ยนแนวไปเป็นรถครอบครัวดี ถ้าเป็น c-segment ผมคิดว่า Mazda 3 ตอนนี้น่าสนนะครับ แต่ถ้าเป็นรถครอบครัว ผมสนใจ Honda Freed มากเลยครับ เลยอยากถามผู้ที่ใช้อยู่หน่อยครับว่า Honda Freed แถว 3 นั่งสบายมั้ยครับ?

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
Re: ใกล้จะ Motor Show แล้วครับ!!!!!! ตกลงกับตัวเองยังไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:00:08 »
Honda Freed  รถมันไม่นุ่มนวลนะครับ วัสดุก็ตามราคา เพื่อนผมซื้อมาส่งเค็ก บ่นว่ามันกระโดด กำลังแก้ช่วงล่างอยู่

ออฟไลน์ Mortred

Re: ใกล้จะ Motor Show แล้วครับ!!!!!! ตกลงกับตัวเองยังไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:16:33 »
ถ้าคุณมีลูกเด็กเล็กแดงตัวเล็กๆ ก็เหมาะนะฟรีช

เบาะลูกคุณจะสามารถเดินผ่านกันได้ทั่วรถเลย ทะลุถึงกันหมด

แต่ความจริงไม่ควรให้ลูกเดินขณะรถวิ่งนะ มันอันตราย 55

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:35:06 »
เอาสมรรถนะขับดีก็มาสด้าสามแต่ถ้าเน้นเอนกปนะสงค์นั่งสบายก็ฟรีด ส่วนแถวสามก็พอนั่งได้แต่ไม่ถึงกับดีมากนัก

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:44:41 »
ผมสูง 170 นั่ง แถว 3 ได้ครับ ไม่อึดอัด แต่เวียนหัวครับ (สุดท้ายไปเปลี่ยน โช๊ค KYB มา ดีขึ้นเยอะครับ)

บางคนขับ freed แล้วบ่นเรื่องอืด ส่วนตัวผมพอรับได้ครับเพราะไม่ได้ซิ่งอะไรมาก (ขับให้พ่อแม่นั่ง)

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 18:10:59 »
หากคุณเป็นพวกคนใจร้อน ชอบขับซิ่งตามประสาวัยรุ่น ไม่แนะนำรถ ตระกูล 7 ที่นั่งราคาไม่ล้าน จริงๆ เห็นหลายๆคลับก็จะมีสูตรการปรับช่วงล่างให้นิ่ม นอกจากพวกรถเปิดตัวใหม่ๆ อาจยังไม่มีสูตรหรือมันนิ่มนวลก็ไม่รู้หรือหาคนลองยังไม่ได้ก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 18:48:20 »
จริงๆถ้าจะวางอนาคตว่ามีลูกคนเดียว ก็เอามาสด้าสามก็ได้ครับ
ฟรีด ผมว่ามันเหมาะขับไปเรื่อยๆ โลกสวยๆ หรือพูดง่ายๆ ขับไปแล้วน่าเบื่อมากครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:18:56 »
ที่บ้านใช้ freed ครับ รูสึกอืด หน่อย แต่อเนกประสงค์ดี แถว 3 นั่ง ol ครับสูง 180 หัวไม่ติด สบายกว่า ที่เคยนั่งพวก mu7 avanza pajero sport kub ชอบประตู slide

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:45:38 »
ถ้าไม่เน้นบริการสมาชิกในครอบครัว ไป c-segment เถอะครับ ขับสนุกกว่ากันเยอะ :)

ส่วนฟรีซแถวสาม รู้สึกอึดอัดนิดหน่อย ไม่ขึ้เหร่ครับ เท่าทีี่ผมลองนั่งดู

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:03:09 »
มันต้องบอกก่อนสิว่า การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง ถ้างั้นตอบยังไงก็ไม่ถูกหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 00:27:30 »
ขับคนเดียว C segment เถอะครับ

หรือ B ก็เพียงพอ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 01:07:10 »
Freed สำหรับผม แถว 3 เอาไว้ให้เด็กนั่งดีกว่าครับ

เพราะผมเคยนั่งแต่ระยะสั้นๆ ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pramookruk

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 01:09:51 »
ถ้าอยากได้สดๆใหม่ๆ ก็ต้องมาสด้า3 เท่บ้าง ซิ่งบ้าง

แต่ถ้ามองรถครอบครัว ไม่เน้นซิ่ง ไม่เน้นมุด ผมว่า Freed เป็นตัวเลือกที่ดีไม่น้อยกับราคานี้นะครับ

แถว 3 ถ้าเป็นผู้หญิงตัวไม่ใหญ่มากก้อพอนั่งได้ ไม่ได้อึดอัดอย่างที่คิด ถ้าเป็นผู้ชาย สูงสัก 170 นี่เริ่มอัดอึดนั่งนานไม่ค่อยเวิร์ค แต่ที่ไม่ค่อยชอบคือถ้าพับเบาะแถว 3 แล้ว แถวที่สองเบาะจะเอนได้ไม่เยอะ จบแทบจะเรียกว่านั่งไม่สบายเลย และที่สำคัญที่สุดคือไม่มีแอร์ที่ข้างหลัง ทั้งๆที่รถอย่าง avanza มี (ซึ่งเป็นอย่างเดียวที่ avanza ดีกว่า freed ยังดีที่ freed แอร์ค่อยข้างดี เย็นเร็วเหมือนกัน ถ้าติดฟิลม์ top หน่อยอย่าง V cool v30  คงช่วยได้เยอะ)

ส่วนตัวจากได้ขับรถมาเยอะ หลายยี่ห้อ หลาย segment ถ้ามีครอบครัว มีลูก เทียบกับราคาแล้ว Freed เป็นตัวเลือกที่ดีมากนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 07:03:22 »
Freed มันเครื่อง 1.5 เหมือน JAZZ  กับ CITY แหละครับ คิดดูละกันว่ามาใส่ตัวถังใหญ่ขนาดนั้นจะอืดขนาดไหน
Mazda3 เครื่อง 2.0 เทคโนโลยีใหม่ ได้ทั้งแรงม้า แรงบิด และประหยัดน้ำมัน
ผมว่าคุณมีคำตอบในใจอยู่แล้วนะครับ 
:D

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 09:09:56 »
CRV 2.4 ไปเลยค่ะ ขับคล่องดี ขึ้นลงสะดวกไม่เตี้ย กระจกกว้างทัศนวิสัยดี
ถ้าลูกไม่เกิน2 ก็นั่งได้สบายเลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 21:41:30 »
Freed เบาะแถวสาม คนตัวสูงนั่งสบายไม่มีปัญหาครับ อาจจะมีขาติดนิด ๆ แค่นั้นเอง
รุ่นก่อน MC ไม่มีแอร์หลัง คนบ่นเยอะพอสมควร
ตอนนี้รุ่น MC มีแอร์หลังให้แล้ว แถมจอคู่ เบาะแถวสอง ดูพราวมาก ๆ 
แต่นั่งเต็มคัน (ุ6 คน) โคตะระอืดเลยนะฮะ

กรณี จขกท ผมว่าเลือก Mazda 3 ดีกว่า จะซื้อ Freed มาขับคนเดียวมันก็ดูกะไรอยู่