ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เรื่อง "แรงม้า" กับ "แรงบิด" ครับ ???  (อ่าน 8294 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นคนชอบรถ พอมีความรู้เรื่องรถอยู่บ้าง ยามว่างชอบแกะนู่นนี่นั่น ไปเรื่อย
ตอนนี้มีความสงสัยเรื่อง แรงม้า กับ แรงบิด พอสมควร หาข้อมูลในgoogleแล้ว
เป็นภาษาราชการ อ่านไปอ่านมา มึนครับ ปวดหัว ยิ่งอากาศร้อนๆด้วย
อยากจึงรบกวนสอบถาม ไขข้อข้องใจ เรื่อง แรงม้า กับ แรงบิดหน่อยครับ
เป็นภาษาพื้นๆเข้าใจง่ายๆน่ะครับ

โดยผมมีข้อมูลตัวอย่างเปรียบเทียบให้ด้วยนะครับ คืออ่านนิตยสาร
ThaiDriver แล้วเจอข้อมูลที่อยากเปรียบเทียบ เพื่อไขข้อข้องใจตามนี้ครับ

รถโคโลล่าอัลติส 1.8 แรงม้า 141 ที่6000รอบ/นาที แรงบิด 18.05 กก.-เมตร
ปาเจโร่สปอร์ต 2.4 แรงม้า 128 ที่ 5250รอบ/นาที แรงบิด 19.80 กก.-เมตร

ที่ผมเข้าใจมา คือแรงม้า ช่วยในเรื่องความเร็วช่วงกลางและความเร็วปลาย เกียร์ AT CVT 7สปีด
ส่วนแรงบิด คือช่วงความเร็วต้น การออกตัว เกียร์ MT 5สปีด

ถ้าแบบนี้ PJS 2.4 ก็ไม่ได้อืดน่าเกลียดสินะครับ ยิ่งเป็นเกียร์MTด้วย ขับแบบคนปกติ
ก็ถือว่า โอเคใช่ไหมครับ หรือว่ายังไง?? ช่วยอธิบาย และช่วยเปรียบเทียบให้ทีครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: สงสัย เรื่อง "แรงม้า" กับ "แรงบิด" ครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:13:44 »
คิดแบบนั้นไม่ได้ ต้องดูอัตราทดเกียร์ เฟืองท้าย

แล้วมาคิดอีกว่าได้แรงบิดมาลงล้อเท่าไร

ปาฯยังไงก็ตามไม่ทันเพราะ สูงต้านลม น้ำหนักมาก ยางโต

อ่าน TD ช่วงอ.ศิริบูรณ์เยอะๆ หาเล่มเก่าๆตามร้านอ่านย้อนหลังก็ได้  ผมอ่านมาตั้งแต่เล่มที่1
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Re: สงสัย เรื่อง "แรงม้า" กับ "แรงบิด" ครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:18:24 »
อย่างผมกำลังวางเกียร์ SR20 ผมยังต้องพล๊อตกราฟเลยว่า แรงบิดมาที่ 4400รอบ แรงม้ามาที่ 6400รอบ ผมจะส่งเกียร์ 4  เชือด จูนฯ ที่ความเร็วเท่าไร
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

jomyoot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:21:13 »
คิดแบบนั้นไม่ได้ ต้องดูอัตราทดเกียร์ เฟืองท้าย

แล้วมาคิดอีกว่าได้แรงบิดมาลงล้อเท่าไร

ปาฯยังไงก็ตามไม่ทันเพราะ สูงต้านลม น้ำหนักมาก ยางโต

อ่าน TD ช่วงอ.ศิริบูรณ์เยอะๆ หาเล่มเก่าๆตามร้านอ่านย้อนหลังก็ได้  ผมอ่านมาตั้งแต่เล่มที่1

ผมไม่ได้เอามาแข่งกันครับ คือผมสนใจPSJ 2.4 แต่ผมกลัวอืด แต่พอได้อ่านคอลัม อัลติสใหม่ มันก็พอๆกันนี่นา
ก็เลยสงสัยเรื่องแรงม้า แรงบิด และ ถ้าซื้อPSJ2.4มาขับ ขับแบบคนปกติมันจะโอเคไหม ออกตัวปกติ ขับไม่เกิน120

ออฟไลน์ A_K

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:23:44 »
ลองดูที่นี่นะครับ ของอาจารย์ฯ วิทยาลัยเทคนิคฯ
http://vallop-automechanics.blogspot.com/2013/05/engine-curve.html

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:25:21 »
ขออภัย จขกท ด้วย ผมมโนไปว่า จขกท เป็นเด็กรุ่นใหม่ที่กำลังสนใจเรื่องรถ

ส่วนเรื่องการขับขี่ เครื่อง 2400 คงไม่อืดถึงกับอีโค่คาร์ขับแซงมั้งครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:28:42 »
จะคิดแบบนี้ก็ไม่ใช่ทั้งหมดนะครับ ต้องคำนึงถึงรอบเครื่องที่มาด้วยต้องมาในรอบที่เหมาะสม อัตราทดเกียร์ เฟืองท้าย น้ำหนักตัวรถ ขนาดยาง
ปาเจฌรสปอร์ตถึงแรงบิดมากกว่าอัลติสแต่ออกยังไงก็สู้ไม่ได้เพราะน้ำหนัก

jomyoot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:35:55 »
คือ ฟังผมนะครับ ผมไม่ได้จะเอามาแข่งกัน ไม่ได้อยากรู้ว่าใครจะออกตัวก่อนหลัง เข้าวินก่อนหลัง
ที่ผมอยากรู้คือ แรงม้า คือ ??? แรงบิด คือ ??? และถ้าผมซื้อ PSJ2.4 เกียร์ MT มาใช้งาน จะมีปัญหา
เรื่องการออกตัวอืดมากไหม ตอนนี้ผมใช้ซีวิค FDอยู่ ติดแก๊สLPG ฟิลลิ่งการขับมันจะต่างจากซีวิคFD
มากไหม เรื่องอืดน่ะอืดกว่าอืดแต่จะมากกว่ากันมากไหม แล้วมันจะแรงกว่าอีโคคาร์เช่นอัลเมร่าไหม
ผมอยากได้คำตอบแบบนี้ครับ ไม่ได้อยากได้คำตอบอัลติสออกตัวไวกว่า ยังไงก็อัลติสอะไรแบบที่ตอบมาครับ
 เรื่องนั้น พอทราบอยู่ครับ สงสัยผมคงต้องหาข้อมูลเอาเองละมั้งเนี้ย ปวดหัวหนักกว่าเดิมอีก
คุณจิมมี่ ช่วยผมที ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:46:46 »
ก็ไม่เห้นต้องดราม่าเลยครับ ไปลองขับซะก็สิ้นเรื่อง อ่าน Spec sheet ยังไงก็ไม่รู้ครับ
เรื่องแรงม้า และ แรงบิด หาอ่านทำความเข้าใจไม่ยากหรอกครับ
ถ้าอ่านอย่างเดียว โดยปรกติ เครื่องยนต์ดีเซล จะมีแรงบิด มากกว่า เบ็นซิน และมาที่รอบต่ำกว่า
นั่นหมายความว่า จะออกตคัวได้ดีกว่าครับ เพราะโดยการออกแบบพื้นฐาน ออบแบบมาสำหรับฉุดลาก บรรทุก

แต่ มันไม่ได้เป็นค่าเดียวที่ต้องเอามาดู นำ้หนักตัวรถ ขนาดยาง มีผลทั้งนั้น

เลยอยากบอกว่า ไปลองขับ เทียบกับ FD ที่ใช้อยู่ แล้วจะได้คำตอบ สำหรับตัวเองครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:47:27 »
คืออยากบอกว่าปาเจตัว 2.4 อืดดดดดดมากครับ
อืดต่างจากเก๋งนะ อารมย์คนละอารมย์ ถ้าออกตัวเรื่อยๆค่อยๆไปนะดี
ถ้าอารมย์อยากสปอต เท้าไฟ กดให้ตายมันก็ขัดใจครับ อืดดดด

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:50:00 »
 :D  ต้องหาพวก0-100 มาดูดีกว่าครับ

ถึงจะสรุปได้ พอเห็นภาพ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 16:50:15 »
แรงม้าคือ กำลัง ที่เครื่องทำได้ในเวลา 1 นาที

แรงบิดคือ กำลัง ที่เครื่องทำได้ใน 1 รอบการหมุนของข้อเหวี่ยง

ดังนั้น แรงม้า = แรงบิด * รอบเครื่อง/นาที

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ (อ่านจากบอร์ดฝรั่งเอา) ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:06:55 »
ขับครับ ขับ
ดูตัวเลข 0-100 กับ 80-120 ไปคร่าว ๆ แล้วจับ feeling
บางครั้งผมก็ดูว่า 1 แรงม้า/น้ำหนักที่แบก  ก็พอเห็นภาพ

ถ้าเปรียบเทียบข้อมูลแรงม้า แรงบิด บางทีไปขับเป็นอีกเรื่อง เพราะเกียร์ อัตราทดมีส่วนมาก

บางทีไปตกม้าตายเพราะ delay คันเร่งอีก

ไม่รวม aerodynamic อีกนะ

ปล. PJS น้ำหนักรถเกือบ 2  ตัน เครื่องแรงบิดแค่นั้น สับเกียร์เร็วแค่ไหน ก็ได้ตัวเลขแย่อยู่ดีครับ 

ถ้าอยากได้ข้อมูลเชิงเทคนิค กรุณา search กระทู้เก่าครับ บานนนนนน.......
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:17:44 »
ต้องทำความเข้าใจแรงม้าแรงบิดก่อน
ไม่สนใจอัตราทด
ถ้าแรงมาเยอะมากแต่แรงบิดน้อย รถจะขับไม่มันส์แต่ปลายมันจะวิ่งไปได้เยอะเพราะแรงม้าที่เยอะจะเอาชนะแรงต้านต่างๆได้
ถ้าแรงบิดเยอะแรงม้าน้อยมากๆ รถจะออกตัวกระชากเร็ว แต่ความเร็วมันจะไปได้ไม่เท่าไหร่ก็หมดเพราะมันไม่มีกำลังไปต้านทานแรงต้านต่างๆได้
ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นอัตราการทดเกียร์จะมาช่วยในส่วนนี้เพื่อชดเชยกันไป
รถใหญ่ต้องการแรงบิดมากในการออกตัวและไม่ได้ต้องการความเร็วปลายเท่าไหร่ซึ่งมันตรงกับความสามารถของเครื่องดีเซล ที่แรงบิดมาในรอบต่ำแรงเยอะ
ถ้าใช้เครื่องเบนซิน(n/a)มันจะต้องเค้นรอบที่สูงเพื่อได้แรงบิดที่ต้องการ รอบเยอะก็กินเยอะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 17:37:37 »
กรณีนี่ ถึงเครื่องเดียวกัน ตัง pjs อืดกว่าอยู่แล้ว น้ำหนักต่างกันมากๆ ตัวต้านลมอีก

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 18:51:00 »
PJS 2.4 อืดจนน่าเกลียด กินน้ำมันจนน่ากลัว เพราะน้ำหนักตัวล้วนๆ

เครื่องตัวนี้มันก็โอเคนะครับ แต่มันไม่เหมาะเมื่ออยู่ในรถที่น้ำหนักเกือบ 2 ตัน

มันอืดกว่า FD แน่นอน แต่ก็ไม่อืดกว่า almera หรอก แต่ก็จะอึดอัดทุกครั้งที่เร่งแซง

ผมเคยขับ triton 2.4 cng ของที่บ้าน ขับไปส่งของ บรรทุกไม่ถึงครึ่งตันด้วย

ออกตัวแข่งกับอัลเมร่าที่แยกไฟแดง ผมก็กินฝุ่นตั้งแต่ออกตัวแหละครับ

เพราะแรงบิดน้อยไป ไร้กำลังยามบรรทุกหนัก ไม่เหมาะกับน้ำหนักตัว

แต่ถ้ารถเปล่าก็หนังละม้วนเลยครับ ขับมันกว่า vigo 2.5 I/C 120 hp อีก

ถ้า 2.4 ตัวนี้อยู่ใน FD หรือ Altis ผมว่าขับมันระเบิดแน่นอน

ไปลองขับดีกว่าครับ รับได้ก็ซื้อ รับไม่ได้ก็บาย

ไม่ต้องไปเข้าใจเรื่องแรงม้า แรงบิดให้ปวดหัวก็ได้ครับ

ความพึงพอใจในรถคันนั้นๆของแต่ละคนมีไม่เท่ากัน

ตัวเลขในกระดาษมิอาจบอกทุกสิ่งอย่างของรถได้

ต้องดูหลายๆอย่างควบคู่กันไปครับ สัมผัสด้วยตนเองดีที่สุด

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:12:48 »
ขอถามด้วยคับ

320d แรงบิดเยอะกว่า 320i แต่ทำไม 320i ถึงแรงกว่าคับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:38:14 »

320d แรงบิดเยอะกว่า 320i แต่ทำไม 320i ถึงแรงกว่าคับ

แรงบิดดีเซล 380/ 1,750-2,750
แรงบิดเบนซิน 270/ 1,250-4,500

แรงบิดคือค่าแรงม้าต่อรอบเครื่องยนตร์ ม้าใครมาเยอะที่รอบต่ำ=แรงบิดดี

ดีเซลรอบต่ำกว่าเบนซิน แรงบิดเลยเยอะตามรอบที่ต่ำกว่าเบนซิน

แต่ตอนเร่งสุดนี่ใช้รอบสูงตลอด

Band ของรอบเครื่องยนต์ตัวเบนซิน ในช่วงเร่ง อาจจะให้แรงที่ต่อเนื่องกว่าดีเซล

แต่ถ้าจะถามว่างั้นแรงบิดเยอะมีผลยังไง

ลองจับอัตตราเร่งโดนใช้รอบไม่เกินแรงบิดสูงสุดดู ดีเซลเปลี่ยนเกียร์ที่ 2750รอบ เบนซินเปลี่ยนที่ 4500รอบ จับเวลาว่าใครใช้เวลาเท่าใหร่ถึง 100 ตัวดีเซลน่าจะดีกว่าพอควรถ้ารอบไม่ตกไปมาก ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 19:53:23 »
ดีเซล + CVT จะเป็นไงหนอ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 20:05:36 »

แรงกว่านี่หมายถึง 0-100 Km/h หรอเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่าในกรณี 320i ไวกว่า 320d น่าจะเป็นเพราะเกียร์ครับ 320i ใช้แค่เกียร์ 3 ก็ถึง 100Km/h ในขณะที่ 320d ต้องเข้าเกียร์ 4 เสียเวลาเปลี่ยนเกียร์ไป 1 เกียร์ ส่งผลต่อเวลาแน่ครับ แต่พอลอยตัวเเล้วผมว่าพอๆกันนะ

N/A  

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 20:52:19 »
ผมว่าคุณไม่ต้องไปสนใจหรอกว่าแรงม้าแรงบิดมันเท่าไหร่ ไปลองขับซะมันก็สิ้นเรื่อง อืดหรือไม่อืดของเเต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

ถ้าอยากทำความเข้าใจง่ายแบบผมก็คือ แรงม้า=การทำความเร็ว,แรงบิด=การแบกน้ำหนัก

อัลติสมันแค่1.2ตัน ส่วนปาเจโร่มันเกือบ2ตัน คุณว่ามันจะอืดกว่าหรือเปล่าล่ะครับ

คนปกติหนักหกสิบโลกับคนหนักร้อยยี่สิบจะวิ่งได้เร็วเท่ากันหรือเปล่าล่ะครับ ถ้ามีแรงพอๆกัน

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 23:46:33 »
ถ้าอย่างนั้นผมว่า
จขกท.ถามอย่างที่เขียนไว้ในคห.7ตั้งแต่แรกดีกว่า
ไม่ต้องจั่วหัวถึงเรื่องแรงม้าแรงบิดอะไรนั่นหรอกครับ

คนเค้าเข้ามาอธิบายถึงเรื่องแรงม้าแรงบิดให้
ตามที่ตัวเองตั้งหัวกระทู้
ไปว่าเค้าทำให้ปวดหัวซะอย่างั้น

ปล.ที่ผมเข้ามาก็เพราะอยากรู้เรื่องแรงม้าแรงบิดด้วย
คิดว่าต้องมีคนให้ความรู้อะไรดีๆไว้(แล้วก็มีจริงๆ)
กลายเป็นผมได้ความรู้
จขกท.ปวดหัว?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 00:26:11 »
อย่าดูแค่แรงบิด แรงม้าครับ

ดูอัตราการทดเกียร์ เฟืองท้าย หลักอากาศพลศาสตร์ น้ำหนัก ขอบแม็ก แก้มยาง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 07:06:11 »
สมัยแคมรี่ 3.5Q กับ RX350
เครื่องเดียวกันเป๊ะๆ แต่ทำไมแคมรี่วิ่งได้เร็วกว่ามากๆ
เพราะอากาศพลศาสตร์และน้ำหนักล้วนๆเลยครับ

CRV 2.0 กับ Accord 2.0
เครื่องเดียวกันเป๊ะๆ ทำไมขับ CRV แล้วหนีรถ B-Segment 1.5 ไม่ออก (เผลอๆจะโดนสวนด้วยซ้ำ)
ในขณะที่ Accord วิ่งไล่รถ 1.6-1.8 ได้เลย ทั้งที่เครื่องเดียวกัน

รถบางรุ่น แรงบิดมันถูกเซตให้มาตั้งแต่รอบต่ำๆ
เครื่อง 2.7 ในวีโก้ เอามาวิ่งบนถนน วิ่งแทบไม่ไหว หนีรถ 1.5 ไม่ได้
ขนาดฟอร์จูนเนอร์ 2.7 เจออีโค้คาร์ยังหืดจับเลย
แต่ลองให้คนนั่งเยอะๆดู หรือขับขึ้นทางชันๆ ไอ้รถอืดๆที่ว่า มันถูกเซตมาให้มีแรงส่ง แรงบิด รองรับการบรรทุก
ถึงจะไม่แรงทางเรียบ แต่ขับแล้วไม่อืดแน่นอนครับ รถประเภทนี้ เค้าออกแบบมาให้เครื่องมีช่วงชักยาวๆ เรียกแรงบิด
พร้อมทั้งอัตราทดเกียร

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 13:23:36 »
รถโคโลล่าอัลติส 1.8 แรงม้า 141 ที่6000รอบ/นาที แรงบิด 18.05 กก.-เมตร
ปาเจโร่สปอร์ต 2.4 แรงม้า 128 ที่ 5250รอบ/นาที แรงบิด 19.80 กก.-เมตร

ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นข้อมูลการทดสอบเฉพาะเครื่องยนต์หรือป่าวครับ
มันอาจจะดูไม่ต่างครับ
ถ้าเครื่อง PJS ไปวางอยู่ในบอดี้ Altis
แต่มันกลับต้องไปลาก ร่างที่ใหญ่กว่า หลายคนเลยบ่นอืด

แต่อืดคนเราไม่เท่ากันอีกล่ะ  ;D

ออฟไลน์ superb19

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 17:01:51 »
จากที่รู้มาสั้นๆนะคับ   
แรงบิด เป็นค่าที่วัดได้จากแรงที่มากระทำจริง  เช่น ถ้าเราต่อแขนจากเพลาออกไป 1 เมตร แล้ววัดได้ว่ามีแรงมากระทำที่ปลายแขน 20 กิโล เขาก็เรียกว่า 20 Kg/m เป็นต้น หน่วยอื่นก็ว่าไป
แรงม้า เขาคำนวณมาจากม้าจริงๆ แล้วตั้งมาเป็นค่ามาตราฐาน ว่าม้า 1 ตัวสามารถทำงานได้แค่ไหนในระยะเวลาที่กำหนด
สูตรคำนวณ   แรงม้า = รอบต่อนาที X แรงบิด X 0.001376
อย่างถ้าขึ้นวัดไดโน จะได้ค่าแรงบิดที่ล้อ แล้วคำนวณได้แรงม้า
ส่วนถ้าจะมาดูแค่ ตัวเลข แล้วบอกว่ารถคันนั้นสมรรถนะเป็น ประมาณไหน ก็พอได้แต่ ต้องมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะที่ต้องคำนึงถึง เผลอๆจะมีผลมากกว่า ค่าแรงม้ากะแรงบิดด้วยซ้ำ เช่น แบบตัวอย่างรถที่ให้มา เครื่องเบ็นซินกะน้ำหนักรถเนี้ยมีผลเยอะ เพราะแรงบิดน้อย  เช่น ถ้าอัลติสขับคนเดียว เทียบกะบรรทุกเต็ม รถจะอืดไปอย่างเห็นได้ชัด แต่ ปาเจโร่ แค่ตัวเปล่าก็หนักกว่าอัลติสนั้งเต็ม+สัมภาระแล้ว เพราะฉะนั้น อืดกว่าเยอะแน่ๆๆทั้งออกตัวและเร่งแซง แต่คนที่จะบอกได้ว่ารับได้หรือไม่คือคุณเท่านั้น ต้องลองครับ
แต่ถ้าคุณเปรียบเทียบรถที่ใกล้เคียงกัน ค่าแรงม้า แรงบิด ก็พอใช้บอกได้ว่าคันไหนน่าจะให้การตอบสนองที่ดีกว่ากัน เช่นเทียบ รถกระบะ กะ กระบะ  , เก๋งเซ็กเม้นต์เดียวกัน  ไรงี้อ่ะ แต่ที่เอามาเทียบกันมันต่างกันเกินไป

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:56:55 »
ผมเพิ่มเรื่องปวดหัวให้คิดเพิ่มครับ

เครื่องดีเซล กระบะ
กรณี บรรทุก 500kg กับ 1500kg อัตราการกินน้ำมัน ไม่ต่างกัน ถ้าวิ่งระยะทางเท่ากัน ความเร็วเท่ากัน รวมถึงกรณีหยุดจอดวิ่งบ่อยๆด้วย
        ความเป็นไปได้ เพราะ แรงบิด ช่วยส่งผลต่อแรงฉุดกระชากเครื่องยนต์ เพื่อให้ลากตัวรถไปได้

เครื่อง เบนซิน กระบะ
กรณี บรรทุก 500kg กับ 1500kg อัตราการกินน้ำมัน ต่างกันแบบ พอเห็นได้ ถ้าวิ่งระยะทางเท่ากัน ความเร็วเท่ากัน ยิ่งเห็นชัดในกรณี หยุด-จอด-วิ่ง บ่อยๆด้วยครับ
เนื่องจากแรงบิดอยู่ในรอบสูง ดังนั้นการจะทำให้รถเดินหน้าต่อไปได้ ต้องเร่งรอบเครื่องให้สูงเพื่อให้กำลังเครื่องยนต์มีกำลังมากพอในการลากของ

อ่านแล้วงง อ่านซ้ำนะครับ จะได้ งง ไปอีก 555+

และอย่างที่ท่านอื่นพูดมาก็ถูกนะครับ น้ำหนักรถ อัตราทด พลศาสตร์ เกี่ยวข้องกันทั้งหมด

ถ้าอยากแรง เร็ว โปรดไปที่ V8 F-150 นะครับ
อุ่ย ข้ามกระทู้ อยากทราบว่า ทำไมต้อง V8 F-150 หาอ่านในกระทู้อื่นๆเองครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:58:04 »

ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นข้อมูลการทดสอบเฉพาะเครื่องยนต์หรือป่าวครับ
มันอาจจะดูไม่ต่างครับ
ถ้าเครื่อง PJS ไปวางอยู่ในบอดี้ Altis
แต่มันกลับต้องไปลาก ร่างที่ใหญ่กว่า หลายคนเลยบ่นอืด

แต่อืดคนเราไม่เท่ากันอีกล่ะ  ;D

ใช่ที่แน่ๆ ผม"อึด"ครับ ส่วนแฟนผม "อืด"ครับ 555+

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 23:27:33 »
ที่บ้านมี Triton 2.4 หัวเดียวนะครับ LPG ถ้าขับรถเร็ว อืดมากครับ เวลาจะแซง นี่สับเกียร์รอรอบจากบ้านไว้เลยครับ ถ้าเลนสวนนะครับ

ถ้าขับทั่วไปมันก็ขึ้น 180 ได้ครับ วิ่งพอได้อยู่ครับ