ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์จากยุโรป เห็นหลายๆคนบอกว่า แข็งเร็ว ดังเร็ว จริงไหมครับ  (อ่าน 4864 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
สอบถาม พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่เคยใช้ยาง พวก pirelli หรือ continental
ผมคุยกับคนหล่ยๆคน ถามร้านยางหลายๆร้าน บอกว่า อย่าไปใช้เลย ยางพวกนี้ราคาแพง แข็งก็เร็ว เสียงก็ดัง (มีบางร้าน บอกว่าดี นุ่ม แต่หมดเร็ว)
ใส่พวก ยางญี่ปุ่นดีกว่า พวก yoko หรือ toyo

ผมเลยสงสับว่า อย่างยางพวกรถหรูๆ ที่ประกอบนอก ส่วนใหญ่ผมก็เห็นใส่ ยาง pirelli กับ continental กัน มันจะดังมาก แข็งเร็วอย่างที่เขาบอกไหม
อย่างพวก รุ่นที่นุ่มเงียบ ของเขา จะสู้ญี่ปุ่นไม่ได้เชียวหรือ??
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ JIRATH

ผมใช้ Continental Conti Pro Contact มาเกือบ 3 ปี ยางติดรถนะครับ

วิ่งไปประมาณ 80000 กิโลได้ เสียงดังมาก แต่ก็เห็นว่าคุ้มแล้ว เลยจับเปลี่ยนใส่ Hankook V12 แทน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ผมใช้ Continental Conti Pro Contact มาเกือบ 3 ปี ยางติดรถนะครับ

วิ่งไปประมาณ 80000 กิโลได้ เสียงดังมาก แต่ก็เห็นว่าคุ้มแล้ว เลยจับเปลี่ยนใส่ Hankook V12 แทน

โห... 80,000 ยังวื่งได้ปกตินี่สุดๆ แล้วครับ ปกติผมเป็นคนขับรถเร็วก็จะจับเปลี่ยนที่ 40,000 หรือเต็มที่ก็ 50,000

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ส่วนใหญ่สาเหตุหลักๆน่าจะเพราะบ้านเราอากาศร้อนครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
อ้าวผมชอบใช้มิชลิน พึ่งรู้เหมือนกันว่ายางยี่ห้อยุโรปไม่ดี แข็งเร็ว เพราะปกติก็ใช้ 3 ปีเป็นอย่างน้อยค่อยเปลี่ยน (วิ่งน้อย ปีนึงวิ่งไม่ถึงหมื่นโล)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ยางยุโรปผมให้ goodyear กะ มิชลิน นะ ถ้ายี่ปุ่นผมให้ บริดสโตน  อีกอย่างที่ร้านบอกๆมาเนี่ย ต้องดูซี่รี่ย์ยางด้วยครับ บางคนเอาตัวทอปยางยี่ปุ่นไปเทียบเกรดกลางๆยางยุโรปก็แย่สิ เพราะราคายางบางตัวคนละเรื่องเลย ที่แน่ๆ แอสซิมเมตริค2 เกาะเกือบจะเท่าๆ S001 ทั้งๆที่ราคาถูกกว่าเส้นละ 3000พันบาท เหมือนกันตอนนี้ยางแก้ขัดผมคือ Yokohama advan v103 เกาะถนนคนละเรื่องกะ S001 เลย กดทีฟรีทิ้งกว่าเยอะ เพราะฉะนั้นดูซี่รี่ยาง ราคาประกอบครับ แต่ พรีแรลลี่นี่ ในไทยส่วนใหญ่จะใช้กันในซุปเปอร์คาร์นะ แต่หลังๆผมเริ่มเห็น มิชลินไพลอตซุปเปอร์สปอต ตีตรูดมาละ

อ้อแล้วก็เรื่องแข็งเร็วเสียงดังเนี่ย ยางที่เกาะถนน ผมไม่เห็นมันนุ่มเงียบซักอันครับ ยุโรปถนนเค้าดี เลยไม่จำเป็นต้องเซตยางมาให้นุ่มมากเงียบมาก ซึ่งมาเจอถนนพี่ไทย ราดยางบางๆ เป็นหลุมเป็นบ่อก็ เงิบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2014, 09:43:57 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมใช้ Pirelli P7 spec summer ติดรถมาครับ ไม่ใช่ใช้ไปแล้วแข็งครับ แต่มันแข็ง(จิกเนื้อแทบไม่ลง)มาตั้งแต่ออกรถแล้วครับ ตอนยังไม่พ้นrun inเจอทั้งลื้น ถนนปกติที่เคยขับก็มีเสียงดัง ขับแล้วแอบกังวลนิดๆ แต่พอผ่านrun inก็ปกติ เงียบมากๆแต่ไม่นุ่ม ส่วนข้อดีคือมันจะมีอายุการใช้งานมากกว่า. อาจไปถึง5หมื่นแบบสบายๆครับ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
pirelli pzero ผมว่าไม่ดัง เกาะถนนดี คุ้มครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
สงสัยคงเปนเพราะ ถนน บ้านเรา  :'(