ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับเกี่ยวกับวิธีการกำจัดยางมะตอยออกจากรถครับ  (อ่าน 4514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
รถผมขับผ่านถนนที่เพิ่งลาดยางหลายเส้นมาใหม่ๆครับ ซึ่งผมก็เจอรอยสะเก็ดยางมะตอยตามกันชน ตามท่อไอเสียเยอะเลยครับ มีวิธีการกำจัดยางมะตอยดีๆไหมครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ไปเซเว่นอีเลเว่นแถวบ้านหาซื้อโซแน็กกระป๋องส้มมาฉีดทิ้งไว้สามนาทีแล้วล้างออกด้วยแชมพูครับ แต่ขอเตือนว่าอย่าใช้ผ้าล้างรถราคาแพงประเภทหนังแกะของแมกไกวร์เป็นอันขาดเพราะผ้าจะซึมซับคราบยางมะตอยเข้าเนื้อผ้าเอาออกยากมากหรืออาจจะไม่ออกเลย ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ราคาถูกๆชุบแชมพูเช็ดออกจะดีกว่า เช็ดคราบยางมะตอยเสร็จสรรพแล้วอย่าลืมลงแว็กซ์เคลือบสีทับผิวรถคืนด้วยครับเพราะโซแน็กจะชะเอาแว็กซ์ทึีเคลือบสีรถออกไปด้วย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ rut191

ตามข้างบนครับ^^

ออฟไลน์ Mighty-X

Sonax ด้วยอีกคนครับ
แค่ฉีดๆ ซัก 2-3 นาทีก็กลับมาเช็ดครับ
คราบยางมะตอยมันจะเยิ้มๆออกมาเองครับ

ไม่มีผลกับสีรถครับ
ใช้มาเกือบ 10 ปี สีรถก็ยังเหมือนเดิม ;)

ออฟไลน์ nopasak

• Newbie
  • *
ผมใช้ สเตคลีน ครับ ซื่้อที่ 7-11 ครับ ทาลงไป แล้วก็เอากระดาษชำระ หรือผ้าเช็ดออก ก็ได้ครับ

:)

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
ผ้าชุบน้ำมันก้าดชุ่มๆ ทาทิ้งไว้ซักสามถึงห้านาที แล้วล้างออก ใช้มาตั้งแต่ยุคพ่อ หาง่าย ราคาถูก ไม่กัดสีแน่นอน แต่ควรเคลือบทับด้วยแว้กซ์เหมือนที่เพื่อนๆแนะนำครับ

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
น้ำมันก๊าดครับ  คราบออกง่ายออกไวไม่กัดสีรถ(พวก Sonax ก็ออกแต่ยากและช้าครับ ลองแล้ว)  แต่ให้ระวังอย่าให้โดนพวกยางซิลิโคลนต่างๆนิดนึง รถผมจะเช็ดคราบยางมะตอยเกือบทุกๆปี ข้อเสียคือ เทใส่ขันมันระเหยไว กับเหม็นติดมือไป 2 วันกินข้าวเหนียวไม่แซ่บกันเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ tommaris

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
confirm

น้ำมันกาด งานหนัก
sonax งานเบา

ออกทั้งคู่   ขัดถูกันเพลิน

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

มีน้ำยา ล้างคราบยางมะตอย ขายเป็นกระป่อง อยู่ครับ หลายเจ้าหลายราคา แค่ฉีดๆ แล้ว ใช้ผ้า แห้ง เช้ดออกครับ
ง่ายและไม่มีผลต่อสีรถ ลองหาดุตามคลับคาร์ ต่างๆ หน้าซื้อขายครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ :D

ออฟไลน์ PengZZ

ใช้น้ำยาล้างคราบยางมะตอยโดยเฉพาะดีดว่าครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ใช้น้ำมันก๊าดเอา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
SONAX ฉีด ให้มันละลาย เช็ดออก
ตามด้วย Sunlight ล้างคราบ Sonax อีกทีครับ ชะงัดนัก!