ผู้เขียน หัวข้อ: "รวมมิตร ปัญหา รถ Skoda ทำไมถึงได้ป้าย ทะเบียนขาว ช้า?"  (อ่าน 8109 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
รถ Skoda เป็นรถดี นะครับ

แต่ ทำไมถึงแก้ปัญหาเรื่อง ความล่าช้าในการ การออกป้ายทะเบียนขาว ให้ลูกค้า (อย่างผม และ ลูกค้าท่านอื่นๆ) ไม่ได้สักที?
ผมเห็น ในกระทู้เก่าๆ

ขออนุญาตถามถึงเรื่องปัญหาการจดทะเบียนรถ Skoda และเรื่องการซื้อครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29378.0.html

ถ้ารถจดทะเบียนไม่ได้ จะทำกันยังไง รถใหม่SKODA
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32507.0.html

แจ้งความคืบหน้าเรื่องการจดทะเบียนรถSKODAครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32584.0.html

สอบถามความคืบหน้าเรื่องจดทะเบียนskoda
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32906.0.html

ซื้อ skoda ต้องร้องเพลงรอ ป้ายขาว ไปอีกกี่ปีคะ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33503.0.html

ผมสงสัย ว่า?

1. ปัญหาที่แท้จริง คืออะไร? ยังเป็นเรื่องเดิมๆ คือเรื่อง ใบรับรองจาก สมอ. อยู่หรือไม่ เพราะถ้าดูจาก กระทู้เก่าๆ ผมว่า ในช่วงเวลา 1 ปี ที่ผ่านไป ปัญหาเหล่านี้น่าจะได้รับการแก้ไขแล้วนะครับ

2. ทำไมถึงมี ลูกค้า แค่บางท่านที่ ได้ป้ายทะเบียนขาวไปแล้ว อะไร คือสาเหตุ ทางศูนย์ สามารถทำเรื่องออก ป้ายขาว ให้ ลูกค้าเหล่านั้นได้? และถ้าสามารถ ทำให้ได้ ทำไม จึงไม่สามารถทำแบบเดียวกัน ให้กับลูกค้าท่านอื่นๆ ที่รออยู่ได้? มีการต่อคิวกันหรือไม่? (ไม่ได้หมายความว่าท่านที่ได้ไปแล้ว มีอะไรพิเศษกับทางศูนย์นะครับ แค่สงสัยในตรรกะเฉยๆ เพราะผมรู้ว่า แต่ละท่านที่ได้ทะเบียนมาก็ รอกันนานนนนน พอสมควร ครับ)

3. ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากรู้ ว่ามีคนซื้อรถ Skoda จาก DAD ไปแล้ว กี่คัน และ ทางศูนย์ สามารถ ออกป้ายขาว ให้ลูกค้าได้ กี่คัน? (อยากรู้ว่า มีเพื่อน ที่ยังร่วมชะตากรรมเดียวกัน อีกกี่คน?) ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากได้ ชื่อ และ เบอร์ติดต่อ ของทุกท่าน ที่ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนขาว ด้วยครับ

ปล. มีคนแนะนำให้ รวมตัวกัน แบบนี้ http://manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9570000032082
แต่ผมว่าไม่ดีหรอกครับ เสียเวลากันโดยใช่เหตุ ผมเองก็เป็นคนทำธุรกิจเหมือนกัน ผมเข้าใจ

เพราะที่ผมอยากเห็นจริงๆ คือ        ความจริงจังในการแก้ปัญหาให้มากกว่าที่ผ่านมา       ครับ   : )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 05:59:52 โดย tunnnnnn »

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
ผมออกรถเดือนสิงหา2012ยังป้ายแดงครับ
คุณeightหายไปไหน ขายรถบรรทุกได้เงินพอแล้วช่วยกลับมาตอบคำถามลูกค้าหน่อยครับ
เห็นคุณJ!MMYมาช่วยตอบแทนหลายหนแล้วนา..

• **
ท่าน NinaDaddy รอนานกว่าผม เป็นปี เลย ครับ... (รวมๆ แล้ว เกือบ 2 ปี)

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ผมชื่นชอบยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่เรื่องปัญหาทะเบียนทำให้ผมชะลอการตัดสินใจ เพราะในเวลาหลายปีที่ผ่านมาปัญหาตรงนี้ยังไม่สามารถจะแก้ไขได้อย่างเรียบร้อย ก็คงจะรู้สึกไม่มั่นใจในส่วนอื่นๆด้วยเช่นกันครับ รู้สึกเสียดายแทนจริงๆครับผม

ออฟไลน์ ccr4334

• **
ผมรับรถมาตั้งแต่ พค. 2555 ก็ยังไม่ได้ทะเบียนเลยครับ ทวงถามตลอด ก็โดนผลัดมาเรื่อยๆ

ล่าสุดบอกว่าจะได้ภายในเดือนนี้ แต่ดูท่าทางแล้วจะเหลวอีก คงจะต้องพึ่ง สคบ.แล้วล่ะครับ

ตอนนี้เตรียมหลักฐานไว้พร้อมแล้ว สิ้นเดือนนี้ยังไม่ได้ก็คงจะแจ้ง สคบ.ช่วยดำเนินการให้

• **
อีกกรณีที่ผมเจอ หลังจากได้รับการแก้ไขเรื่องปัญหารถคันเก่าโดยเปลี่ยนคันใหม่ให้ก่อนมาเจอปัญหาเรื่องป้ายทะเบียนช้า

ก็มีความรู้สึกดีๆกับบริษัท จีงแนะนำน้องเมียให้ซื้ออีกคัน วันรับรถพบว่าอุปกรณ์ไม่ครบตามใบโฆษณา คือไม่มี Onboard ข้อมูล

วัดอัตราสิ้นเปลืองและอื่นๆ หัวหน้าเซลล์จึงแจ้งว่าจะชดเชยอุปกรณ์ที่ขาดหายไปเป็นเงิน 35,000 บาท โดยจะคืนให้ภายหลัง

เพราะแก้ไขเอกสารไม่ทัน จึงตกลงรับรถไป หลังจากทวงถามอยู่ 2-3 ครั้ง จึงได้เงินโอนเข้าบัญชี ยอดได้รับเพียง 33,250.-

โทรไปถามบอกว่าหักค่าภาษี ทั้งๆที่ตกลงกันคืน 35,000.- ต่อว่าไปก็รับปากจะคืนให้ครบแล้วก็เงียบไป จนมาเดือดร้อนอีกที

ตอนเสียภาษีเงินได้ประจำปี สรรพากรแจ้งว่ามีรายได้จากค่าแนะนำ 35,000 ต้องเสียภาษีในอัตรา 15 เปอร์เซนต์ อีก 5,250.-

สรุปเราเสียเงิน บริษัทได้ลดหย่อนเป็นค่าใช้จ่ายสบายไป รับไม่ได้จริงๆกับวิธีการนี้

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
หรือว่าจะท่าดีทีเหลวอีกแล้วสำหรับ ตระกูลนี้

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ขอถามนิดนึงครับ

ซื้อผ่านไฟแนนซ์กันรึป่าวครับ ทางธนาคารยอมได้ยังไงครับ ว่าไม่สามารถจดกรรมสิทธิ์ตัวรถได้

ต่อไปธนาคารไหนจะมายอมปล่อยไฟแนนซ์ให้อีกเนี่ย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
การตรวจ สมอ จะตรวจเป็นครั้งๆไปครับ คิวจะยาวมากๆ แต่ก็มีหลายวิธีที่เร็วขึ้น แต่มันคือต้นทุนที่เพิ่มขึ้น(กำไรน้อยลง) อยู่ที่ importer ว่าเก่งแค่ไหน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
ตอนนี้ท่าน ccr4334 รอนานสุดแล้วมั้งครับ
ผมไม่อยากจะมีชะตากรรมเดียวกับท่านเลย ด้วยความเคารพ...

แต่ก็อย่างที่ผมสงสัยนะครับ ว่าทำไมบางคนได้ป้ายขาวแล้ว แต่บางคนก็ยังไม่ได้???

ปล. อย่าพึ่ง ไปประเด็นเรื่อง อื่นๆ เช่น เรื่องตระกูล เลยครับ
เพราะ ผมเชื่อว่า ทุกปัญหา มีคำอธิบาย ที่มีเหตุและผล ในตัวของมันเอง
ถ้า Skoda Thai มีการเสื่อสาร ที่ชัดเจน กับลูกค้าที่รออยู่ ว่าจริงๆ แล้วปัญหานั้นเกิดจากอะไร ผมเชื่อว่า ทุกอย่างจะค่อยๆ ดีขึ้นเองครับ
(แต่ตอบแบบ เดือนนี้ตอบอย่าง เดือนหน้าตอบอีกอย่าง อีก สามเดือนตอบอีกอย่าง ไม่เอานะครับ!)

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
ของผม รับรถมาเมื่อเดือนธันวา ปี 55

ไปประมูลเลขมา เมื่อเดือนสิงหา ปี 56

ตอนนี้ จะหมดมีนา ปี 57  ป้ายยังแดง เหมียนเดิมมมม

รบกวนคุณจิมมี่ ช่วยเป็นธุระ จนเกรงใจ

ทนายก็ยื่น notice ไปที่ DAD แล้ว ยังเงียบเป็นเป่าสาก เลยครับ...  ยิ้มรอต่อปายยยยย   ;D

• **
เริ่มมีผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกันมากขึ้น.....

ออฟไลน์ Chainy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเชนฝ่ายการตลาด Skoda Thailand ขอเป็นตัวแทนทาง Skoda Thailand ตอบคำถามบางข้อ ด้วยภาษาอย่างไม่เป็นทางการนะครับ

จากที่ถามว่า ปัญหาจริงๆการจดทะเบียนป้ายขาว จริงๆอยู่ที่ สมอ. หรือไม่   คำตอบคือ ใช่ครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ลูกค้าแต่ละท่านแต่ละรายจะไม่เหมือนกันลูกค้าบางท่านเอกสารครบ บางท่านเอกสารไม่ครบ(ขาด หรือ ไม่สามารถใช้ดำเนินการได้)  จึงจะต้องดำเนินการแก้ไขตามเคสไปครับ  บางท่านสงสัย ทำไมลูกค้าบางท่านจดได้ป้ายขาว บางท่านยังจดไม่ได้ ต้องขอเรียนตอบเลยว่า ปัญหาแต่ละเคสจะไม่เหมือนกัน   ซึ่งรายละเอียดตรงนี้จะต้องชี้แจงเป็นเคส by เคสไปครับ
และเรื่องว่า Skoda Thailand ปัจจุบันดำเนินการไปถึงไหนแล้ว ขอตอบว่า ณ ตอนนี้ได้ทำการหยุดกิจกรรมต่างๆ เพื่อใช้งบประมาณไปกับการแก้ไขปัญหาเหล่านี้ทั้งหมดครับ  ซึ่งจะต้องขอภัย ณ จุดนี้เพราะถึงแม้จะสามารถแก้ไขได้จริง แต่จะต้องใช้เวลาอย่างค่อยเป็นค่อยไป และอาจจะต้องใช้เวลาครับ ซึ่งทาง Skoda Thailand มีแผนหยุดกิจกรรมต่างๆในช่วง 2 ควอเตอร์แรกของปีนี้  ถามว่า จะสามารถแก้ไขได้ทั้งหมดหรือไม่ ต้องขอเรียนตามตรงว่าแก้ไขได้บางส่วน และจะแก้ได้ทั้งหมดในอนาคตครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมเชนฝ่ายการตลาด Skoda Thailand ขอเป็นตัวแทนทาง Skoda Thailand ตอบคำถามบางข้อ ด้วยภาษาอย่างไม่เป็นทางการนะครับ

จากที่ถามว่า ปัญหาจริงๆการจดทะเบียนป้ายขาว จริงๆอยู่ที่ สมอ. หรือไม่   คำตอบคือ ใช่ครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ลูกค้าแต่ละท่านแต่ละรายจะไม่เหมือนกันลูกค้าบางท่านเอกสารครบ บางท่านเอกสารไม่ครบ(ขาด หรือ ไม่สามารถใช้ดำเนินการได้)  จึงจะต้องดำเนินการแก้ไขตามเคสไปครับ  บางท่านสงสัย ทำไมลูกค้าบางท่านจดได้ป้ายขาว บางท่านยังจดไม่ได้ ต้องขอเรียนตอบเลยว่า ปัญหาแต่ละเคสจะไม่เหมือนกัน   ซึ่งรายละเอียดตรงนี้จะต้องชี้แจงเป็นเคส by เคสไปครับ
และเรื่องว่า Skoda Thailand ปัจจุบันดำเนินการไปถึงไหนแล้ว ขอตอบว่า ณ ตอนนี้ได้ทำการหยุดกิจกรรมต่างๆ เพื่อใช้งบประมาณไปกับการแก้ไขปัญหาเหล่านี้ทั้งหมดครับ  ซึ่งจะต้องขอภัย ณ จุดนี้เพราะถึงแม้จะสามารถแก้ไขได้จริง แต่จะต้องใช้เวลาอย่างค่อยเป็นค่อยไป และอาจจะต้องใช้เวลาครับ ซึ่งทาง Skoda Thailand มีแผนหยุดกิจกรรมต่างๆในช่วง 2 ควอเตอร์แรกของปีนี้  ถามว่า จะสามารถแก้ไขได้ทั้งหมดหรือไม่ ต้องขอเรียนตามตรงว่าแก้ไขได้บางส่วน และจะแก้ได้ทั้งหมดในอนาคตครับ

ขอบคุณครับ

ตอบเหมือนไม่ได้ตอบ

แต่ก็ยังดีใจ ที่มีตัวแทนบริษัท มาพูดอะไรบ้าง...  ไม่งั้นจะดูเหงาๆ พิกล   ;D  ;D

• **

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น ขอบคุณนะครับ ท่าน Chainy จาก Skoda ที่เข้ามาตอบ...

แต่! จากที่ ท่าน Chainy ตอบมา ผมพอเดา คำตอบจากที่ผมถามไป 3 ข้อ ได้ว่า...

1. ทาง Skoda Thai ยังไม่ได้ใบอนุญาติจาก สมอ. (เพราะถ้าได้ คงบอกว่าได้ไปแล้ว?)

2. เรื่อง ที่มีบางท่านได้ ป้ายขาว หรือ ไม่ได้ ท่านได้อธิบายว่า รถแต่ละคันมีปัญหาไม่เหมือนกัน ของผมถูกแจ้งว่า เป็นปัญหาที่เกี่ยวกับเอกสารนำเข้า ของกรมศุล ที่แสดง เลขเครื่อง หรือ เลขตัวถังรถ ไม่ตรงกัน เลยต้องย้อนกับไปแก้ปัญหาตั้งแต่เอกสารนำเข้า? (คุ้นๆ เหมือนเคยมีคนบอกผม แต่หวังว่าจะเป็นแค่ จำนวนไม่มากนะครับ) บวกกับ ปัญหา สมอ. แต่ คงจะไม่มีปัญหา เกี่ยวกับเอกสาร ในด้านของผม เพราะผม ซื้อเงินสด

3. การหยุดกิจกรรม ต่างๆ ใน 2 ควอเตอร์แรก แปลว่า ปัญหา ของ ลูกค้าไม่สามารถจดทะเบียนป้ายขาวได้ น่าจะมีอัตราส่วน ที่มากพอสมควร?

สรุป ผมยังขอพูดเหมือนเดิมครับว่า    ขอให้ "ผู้บริหาร" ของ Skoda Thai (DAD) จริงจังกับการแก้ปัญหาให้มากกว่านี้    ครับ... งานนี้วัดกันที่ ผลลัพธ์ ที่เป็นรูปธรรม (ป้ายขาว) ล้วนๆ ครับ

ปล. ผม สงสัย ว่าท่าน artapon, ท่าน ccr4334 และ ท่าน NinaDaddy ได้รับการแจ้ง ถึงปัญหาที่แตกต่างกันไปหรือไม่ครับ ถ้าไม่ลำบาก รบกวนส่งข้อความ มาคุยกัน ที่ กล่องข้อความส่วนตัว กันนะครับ... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panerai

อีกกรณีที่ผมเจอ หลังจากได้รับการแก้ไขเรื่องปัญหารถคันเก่าโดยเปลี่ยนคันใหม่ให้ก่อนมาเจอปัญหาเรื่องป้ายทะเบียนช้า

ก็มีความรู้สึกดีๆกับบริษัท จีงแนะนำน้องเมียให้ซื้ออีกคัน วันรับรถพบว่าอุปกรณ์ไม่ครบตามใบโฆษณา คือไม่มี Onboard ข้อมูล

วัดอัตราสิ้นเปลืองและอื่นๆ หัวหน้าเซลล์จึงแจ้งว่าจะชดเชยอุปกรณ์ที่ขาดหายไปเป็นเงิน 35,000 บาท โดยจะคืนให้ภายหลัง

เพราะแก้ไขเอกสารไม่ทัน จึงตกลงรับรถไป หลังจากทวงถามอยู่ 2-3 ครั้ง จึงได้เงินโอนเข้าบัญชี ยอดได้รับเพียง 33,250.-

โทรไปถามบอกว่าหักค่าภาษี ทั้งๆที่ตกลงกันคืน 35,000.- ต่อว่าไปก็รับปากจะคืนให้ครบแล้วก็เงียบไป จนมาเดือดร้อนอีกที

ตอนเสียภาษีเงินได้ประจำปี สรรพากรแจ้งว่ามีรายได้จากค่าแนะนำ 35,000 ต้องเสียภาษีในอัตรา 15 เปอร์เซนต์ อีก 5,250.-

สรุปเราเสียเงิน บริษัทได้ลดหย่อนเป็นค่าใช้จ่ายสบายไป รับไม่ได้จริงๆกับวิธีการนี้
ไม่ไหวน่ะอันนี้! น่าเกลียดเลยก็ว่าได้  => Skoda Thailand

• **

ไม่ไหวน่ะอันนี้! น่าเกลียดเลยก็ว่าได้  => Skoda Thailand

จากกรณีนี้ ล่าสุดหลังจากทวงถามอยู่หลายครั้ง รับปากว่าจะชดเชยให้ภายในวันที่ 11 เมย. 57 ต้องรอดูว่าจะได้ตามนั้นไม๊ครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่น ขอบคุณนะครับ ท่าน Chainy จาก Skoda ที่เข้ามาตอบ...

แต่! จากที่ ท่าน Chainy ตอบมา ผมพอเดา คำตอบจากที่ผมถามไป 3 ข้อ ได้ว่า...

1. ทาง Skoda Thai ยังไม่ได้ใบอนุญาติจาก สมอ. (เพราะถ้าได้ คงบอกว่าได้ไปแล้ว?)

2. เรื่อง ที่มีบางท่านได้ ป้ายขาว หรือ ไม่ได้ ท่านได้อธิบายว่า รถแต่ละคันมีปัญหาไม่เหมือนกัน ของผมถูกแจ้งว่า เป็นปัญหาที่เกี่ยวกับเอกสารนำเข้า ของกรมศุล ที่แสดง เลขเครื่อง หรือ เลขตัวถังรถ ไม่ตรงกัน เลยต้องย้อนกับไปแก้ปัญหาตั้งแต่เอกสารนำเข้า? (คุ้นๆ เหมือนเคยมีคนบอกผม แต่หวังว่าจะเป็นแค่ จำนวนไม่มากนะครับ) บวกกับ ปัญหา สมอ. แต่ คงจะไม่มีปัญหา เกี่ยวกับเอกสาร ในด้านของผม เพราะผม ซื้อเงินสด

3. การหยุดกิจกรรม ต่างๆ ใน 2 ควอเตอร์แรก แปลว่า ปัญหา ของ ลูกค้าไม่สามารถจดทะเบียนป้ายขาวได้ น่าจะมีอัตราส่วน ที่มากพอสมควร?

สรุป ผมยังขอพูดเหมือนเดิมครับว่า    ขอให้ "ผู้บริหาร" ของ Skoda Thai (DAD) จริงจังกับการแก้ปัญหาให้มากกว่านี้    ครับ... งานนี้วัดกันที่ ผลลัพธ์ ที่เป็นรูปธรรม (ป้ายขาว) ล้วนๆ ครับ

ปล. ผม สงสัย ว่าท่าน artapon, ท่าน ccr4334 และ ท่าน NinaDaddy ได้รับการแจ้ง ถึงปัญหาที่แตกต่างกันไปหรือไม่ครับ ถ้าไม่ลำบาก รบกวนส่งข้อความ มาคุยกัน ที่ กล่องข้อความส่วนตัว กันนะครับ... ขอบคุณครับ

ไม่ได้แจ้งปัญหาครับ มีแต่บอกว่าจะ จะ จะ ได้...

ออฟไลน์ V221

ขอโทษที่เข้ามาแจมด้วยเพราะอ่านจากสมาชิกที่เขียนไว้แล้วรู้สึกไม่สบายใจไปด้วย ผมได้สอบถามเพื่อนที่อยู่ในสมอ.ซึ่งเป็นผู้รับผิดชอบด้านนี้โดยตรง เค้าบอกมาว่าถ้าติดปัญหาทางสมอ.ให้ติดต่อมาได้เลยทุกท่านครับ จะเช็คให้ว่ายื่นหรือยัง? ยื่นแล้วมีปัญหาไหม อยู่ขั้นตอนไหนแล้ว ถ้ายังไงก็หลังไมค์มาได้เลยนะครับ ยินดีช่วยเหลือกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
ขอบคุณคุณv221มากครับ
ผมทราบมาว่าทางบริษัทมีปัญหาเรื่องเงินทุนหมุนเวียน ตอนนี้กำลังใช้เงินส่วนใหญ่ไปกับการขายรถบรรทุก ทำให้ยังไม่มีเงินมาเคลียร์เรื่องป้ายแดงให้กับลูกค้า ผมอยากให้คุณeight มาชี้แจงด้วยตัวเองหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

นานจนผมนึกว่าปัญหาจบไปแล้วนะครับเนี่ย ยังไง รบกวนเพื่อนสมาชิกอัพเดทความคืบหน้าทีนะครับ อยากทราบด้วยคน แหะๆ >_<

• **
ว้าววว!   ต้อง ขอบคุณ ท่าน V221 มากครับ : )

ยังไงขอรบกวน ให้เพื่อนท่าน V221 เป็นธุระให้ นิดนึง...
เดี๋ยวจะ ส่งข้อมูล "เลขเครื่อง" และ "เลขตัวถัง" ให้ทาง กล่องข้อความนะครับ

ออฟไลน์ V221

ด้วยความยินดีครับ ผมชื่อ วี ครับ ถ้าส่งข้อมูลมาพร้อมเบอร์ติดต่อหรือไลน์IDก็จะให้คุยกับเพื่อนผมโดยตรงได้เลยครับ เพื่อนผมบอกมาแล้วว่าติดต่อกับเขาได้เลยครับ
BMW 750E M SPORT

• **
ถูกเลื่อนนัดรับป้ายทะเบียน (ครั้งที่ 4) อีกแล้ว...

: (

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
อ่านมานาน ขอมาอัพเดทความคืบหน้าของผมบ้าง วันนี้ตอนบ่าย ทางธนาคารที่ผมจัดไฟแนซ์ เค้าได้โทรมาถามผมว่า ได้รับป้ายทะเบียนขาวรึยัง
ผมเลยบอกไปว่ายังเลย รออยู่ ฝากตามให้ด้วยล่ะกัน ของผมเป็นเลขจองหมวด 3กก-xxx จองไปตั้งแต่เดือนกุมภาฯ เอกสารการจองก็ให้ไปแล้ว
ทางธนาคารก็รับเรื่องแล้วจะไปตามให้อีกที และถ้าได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ   ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ wat.w

• Newbie
  • *
ของผม citreon ยังไม่ได้ เช่น กัน ผมว่าควรจะรวมตัวกัน ได้แล้ว ครับ ยิ่ง ปล่อยนานไปเกรงว่าจะเสียหาย นะครับ ???

• **
ขอพูดสั้นๆ ดังๆ ว่า "ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนขาว" ครับ

และตอนนี้ล่าสุดโทรไปตาม คุณอ๋อยที่ดูแลเรื่องงานจดทะเบียน ก็ "จงใจ" ไม่รับสาย และไม่เคยโทรกลับ (รู้สึกเหมือน ถูกปล่อยลอยแพ?)

: (

• Newbie
  • *
ถึงตอนนี้ คงต้อง สคบ หรือ ศาลผู้บริโภคหาคำตอบให้ ครับ คดีแบบนี้ มีบรรทัดฐานให้เห็นเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคมากโดยเฉพาะ จำเลย มีโจทย์ หลายคน เรียกว่าเร็ว (แต่ต้องดำเนินการใน3ปีเมื่อรู้ว่าเสียหาย)

• Newbie
  • *
คดีตัวอย่าง

ซื้อรถป้ายแดง ไม่ได้รับการจดทะเบียนผู้บริโภคฟ้อง สคบ.ดำเนินคดี

โจทก์ โดยคณะกรรมการคุ้มครอง ผู้บริโภค ได้รับการร้องเรียนจากผู้บริโภค ให้ดำเนินการฟ้อง บริษัท บางนา  จำกัด ว่าผู้บริโภคได้ทำสัญญา ซื้อรถยนต์ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSS ROAD สีขาว/เบส จากจำเลยในราคา 2,200,000 บาท วางมัดจำวันทำสัญญา 100,000 บาท จำเลยมีหน้าที่ต้องดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้ผู้บริโภคตามที่ระบุไว้ในใบสั่งซื้อ จำเลยได้ส่งมอบรถยนต์คันดังกล่าวให้กับผู้บริโภค ตาม หนังสือรับมอบรถ และผู้บริโภคชำระราคารถยนต์ที่เหลือ จำนวน 2,100,000 บาท พร้อมกับค่ามัดจำป้ายแดง จำนวน 3,500 บาทและค่าบริการจดทะเบียน 3,210 บาท หลังจากนั้นจำเลยไม่ดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือว่าจำเลยผิดสัญญาต่อผู้บริโภค ผู้บริโภคจึงได้เข้าร้องเรียนต่อคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคและมอบอำนาจให้คณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์คันดังกล่าว หากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนได้ ให้คืนเงินทั้งหมด จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยตามกฎหมาย โจทก์ได้มีหนังสือแจ้งให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนให้แก่ผู้บริโภค หากไม่สามารถ ดำเนินการได้ ให้ชดใช้ค่ารถยนต์ ค่ามัด จำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนที่ได้รับไว้ทั้งหมด แต่ไม่สามารถส่งหนังสือให้จำเลยได้ เนื่องจากย้ายไม่ทราบที่อยู่ โจทก์จึงลงประกาศในหนังสือพิมพ์รายวันสายกลาง แต่จำเลยเพิกเฉย ดังนั้นจำเลยจึงต้องดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภคตามสัญญา หาก ไม่สามารถดำเนินการให้ได้ต้องรับผิดคืนเงินค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และ ค่าจดทะเบียน จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี จากต้นเงินที่ได้รับไว้ในแต่ละรายการ

คดีมีปัญหาต้องวินิจฉัยว่า จำเลย มีความผูกพันตามสัญญาในการจดทะเบียนรถยนต์ให้แก่ผู้บริโภคหรือไม่ เห็นว่าเมื่อผู้บริโภคซื้อรถยนต์จากจำเลย โดยชำระราคาครบถ้วน และตามใบสั่งซื้อระบุให้ผู้ขายดำเนินการจดทะเบียนให้ผู้บริโภค รวมทั้งผู้บริโภคได้ชำระเงิน ค่าจดทะเบียนรถให้กับจำเลย จำเลยจึงมีหน้าที่ที่จะต้องดำเนินการจดทะเบียน ให้ตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ เพื่อให้ผู้บริโภคได้ใช้รถยนต์คันที่ซื้อได้อย่าง ถูกต้องตามกฎหมาย เมื่อรถยนต์ที่ผู้บริโภคซื้อจากจำเลยยังไม่ได้จดทะเบียน ให้ถูกต้อง

ถือว่า จำเลยส่งมอบรถโดยสภาพ ไม่เหมาะสมที่จะใช้เพื่อประโยชน์ของสัญญาซื้อขาย การชำระหนี้ของจำเลยจึงไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ตามวัตถุประสงค์ ของสัญญาซื้อขายยังคงมีอยู่ และมิได้หมดสิ้นไปด้วยอำนาจแห่งมูลหนี้ ตามสัญญาซื้อขายจำเลยจะบ่ายเบี่ยงไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์หาได้ไม่ การที่จำเลยไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือได้ว่าผู้บริโภค เป็นผู้ถูกละเมิดสิทธิ โจทก์ในฐานะเป็นคณะกรรมการตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค ย่อมมีอำนาจที่จะดำเนินคดีเพื่อบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียน หรือหากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ให้จำเลย รับผิดชอบคืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

พิพากษาให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSSROAD ให้กับผู้บริโภค หากไม่สามารถดำเนินการได้ ให้ชดใช้คืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

• **
ขอบคุณมากครับ ท่าน wat.w

รถผมมีอายุ 1 ปี 1 เดือน พอดี
ตอนนี้มีแนวโน้ว 50/50% ที่อาจต้องใช้มาตราการ "ฟ้องร้องขอเงินคืน"

ล่าสุด ทาง Skoda ได้ให้สัญญา ทางโทรศัพท์ กับผม ว่า "ภายในเดือนหน้า จะสามารถ ทำเรื่องออกป้ายทะเบียนขาว ให้ผมได้"

อย่างไรก็ตาม ผมก็ได้ คุยกับทาง สคบ., ทนายส่วนตัว และ รวบรวมเอกสารไว้หมดแล้ว พร้อมที่จะ ดำเนินการฟ้องร้องทันที หากคราวนี้ทาง Skoda เบี้ยวนัดอีกครั้ง...

ปล. ตอนนี้ ไปไกลถึงไปดูรถ VW GTI รอไว้แล้ว ใจจริงๆ ก็อยากจะ เปลี่ยนเหมือนกัน ครับ!!

ผลจะออกมาอย่างไร จะมา update ให้ เพื่อนๆ สมาชิก ทราบกันอีกทีนะครับ