ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงาน Ford ในไทยส่งออกรถไปนอก รถเขามีปัญหาเเบบที่เราเจอไหมครับ?  (อ่าน 4216 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 20:46:15 โดย Nongoum36 »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
รวมถึง Chevrolet ด้วยครับ

ขอบคุณคร้าบ

ปัญหาอะไรล่ะครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันก็มีปัญหาทุกแบรนด์
toyoya แม้แต่ คนไทยนิยม มั่นใจ ในคุณภาพ ก็เห็น รีคอล  หลายรุ่น กันบ่อย

สมมุติเอาตรรกะนี้มาใช้ พูดถึงสิ่งเล็กๆนะครับ
แต่ถ้าเราไม่มีความมั่นใจในตัวสินค้า นั้น ความสังเกตุ ความจับผิด ก็มีมากขึ้น โอกาสเจอสิ่งปกติก็มากขึ้น อาจแยกทางกันเร็วมากขึ้น
และถ้าเรา มั่นใจเชื่อใจในสินค้านั้น ความสังเกตุ ความจับผิด อาจปล่อยป่ะละเลย ไม่สนใจ อาจอยู่ด้วยกันนานหน่อย

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
มีแน่นอนครับ Defect เป็นเรื่องปกติ

แต่พอมีแล้ว ถ้ามันเปนทุกคันก็ต้อง recall

ถ้ามันแก้ได้ ก็ต้องแก้ให้จบ

ของไทยปัญหาคือ เป็นแล้วไม่รู้ว่าเป็นอะไร แก้ไม่จบครับ

แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าก็โอเคขึ้นในระดับนึงแล้วนะครับ Ford อะ ส่วน Chev ไม่ทราบคับ

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
อยากรู้เหมือนกันครับ ปัญหาเช่นอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

เช่น ระบบไฟฟ้ารวน เเต่ช่างไม่สามารถเเก้ไขให้หายได้  ที่พึ่งขึ้นกระทู้เเนะนําในเว็บ ต้องห้าม ครับ

(ต้องขอโทษ ผมไม่ได้มีเจตนาจะล่อเป้า โจมตี เเต่อย่างใด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 20:47:25 โดย Nongoum36 »

ออฟไลน์ john

ระบบไฟฟ้ารวนมันก็น่าจะมีบ้างละครับ แต่เขาคงมีวิธีรับมือให้ลูกค้าพอใจมากกว่าของเรา

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
มีค่ะ ลอง

และยังมีอีกเยอะค่ะ หาเพราะตัวเองจะซื้อ เลยหาเพื่อไว ก็เจอมา 3 อันค่ะ

ปัญหาเดิมๆ คือ สตาทไม่คิด ไฟสัญญาน 3ตัวขึ้น แล้วก็อีกใคลิปค่ะ

ในคลิปอันนี้คิดว่าความผิดตอนรับรถค่ะ ไมม่เชคให้ดีเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

เช่น ระบบไฟฟ้ารวน เเต่ช่างไม่สามารถเเก้ไขให้หายได้  ที่พึ่งขึ้นกระทู้เเนะนําในเว็บ ต้องห้าม ครับ

(ต้องขอโทษ ผมไม่ได้มีเจตนาจะล่อเป้า โจมตี เเต่อย่างใด)

แค่กราวสกปรก กับเติมน้ำมันแล้วยัดหัวจ่ายไม่สุด นอกนั้นศูนย์ที่ไม่ทำให้จบๆ รถ ปีล็อตแรกๆประกอบ qc พลาด แต่หลังๆก็ไม่ทีอะไรนี่นา

--------
ส่วนปัญหาที่หลักๆคิดว่าฟอร์ดไปลดต้นทุนเกียร์มากไปมั้ง มันเลยไม่ทนหลังๆปรับให้ดีขึ้นแต่คนใช้เดิมรับกรรมไป

-------

แต่คิดว่าตอนนี้ฟอร์ดกลับมาดีขึ้นเยอะ แต่ต้องไม่เจอศูนย์งี่เง่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Volta

ถ้าผลิตในไทย แล้วส่งออกด้วย ผมว่ารถที่ส่งออกไปก็คงเจอปัญหาเหมือนกัน
แต่ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับนโยบายจองฟอร์ดในแต่ละประเทศด้วย ว่าให้ความสำคัญกับลูกค้าแค่ไหน บางประเทศ ดูแลลูกค้าดีมาก เรียกรีคอลรถกลับไปแก้ไข บางประเทศให้ทำเงียบๆไว้ ไห้ลูดค้าโวยก่อนแล้วค่อยแก้ไข

ปัญหาของฟอร์ด ผมว่ามันมีมากเกิน และส่วนใหญ่มันก็กิดมาจากการเข้มงวดกับซัพพลายเออร์ที่ผลิตชิ้นส่วนไห้

อย่างรถผม fiesta 1.6s ปี 2011 เทียบกับรถแฟน honda civic fd 1.8e ปี2010
- รถผม ecu เกียร์พังตอน 4 หมื่นโล ( รถแฟนยังปกติ)
- รถผม ชุดคลัชคอมแอร์ดังตอน 8 หมื่นโล ( รถแฟนยังปกติ)
- รถผมไฟหน้าน้ำเข้า เคลมไปสองรอบ (รถแฟนยังปกติ)

ถ้าฟอร์ดแก้ไขปัญหาเหล่านี้ได้ ทำไห้ตัวมีปัญหาไห้น้อยที่สุด ใส่ใจกับปัญหาของลูกค้ามากขึ้น ผมว่าฟอร์ดคงขายได้มากขึ้น เพราะตัวรถเองก็มีจุดแข็งด้านการขับขี่กับพวกอ็อพชั่นต่างๆอยู่แล้ว ในราคาที่ไม่แพงด้วย

แต่ถ้ายังไม่ปรับปรุง ผมว่าคงขายได้เรื่อยๆกับคนที่อยากลองอะไรใหม่ๆ คนที่ไม่เคยใช้ฟอร์ด  ส่วนผมคงต้องกลับไปใช้ยี่ห้อตลาดๆเหมือนเดิม
สวัสดีทุกๆคนครับ