ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง series 3 , c-class , a4  (อ่าน 4104 ครั้ง)

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
สงสัยเรื่อง series 3 , c-class , a4
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 19:34:10 »
สงสัยเกี่ยวกับราคาในบ้านเราครับว่าทำไม series 3 กับ c-class มันถึงราคาพอๆกับ a4 ทั้งๆที่ a4 มันประกอบนอกไม่ใช่หรอครับ

คือเห็นเมืองนอกก็ราคาพอๆกันอ่ะ แต่สงสัยว่า series 3 กับ c-class ประกอบในมันราคาพอๆกับ a4 ประกอบนอก

ปล1.สงสัยเฉยๆคับไม่มีปัญญาซื้อหรอกยังเรียนอยู่

ปล2.อยากรู้ว่าจะมีโอกาสได้เห็น พี่จิมมี่รีวิว a4 ใหม่มั้ยเอ๋ย

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
Re: สงสัยเรื่อง series 3 , c-class , a4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 21:02:47 »
สงสัยเหมือนกันครับ พึ่งรู้ว่า BMW BENZ ประกอบใน แต่บอกตามตรงครับ ผมไม่ค่อยสนใจ AUDI เลย เป็นเพราะอะไรก็ไม่รู้ จริงๆรถเค้าก็ดี สวย แต่เหมือนไม่ยักกะสนใจ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: สงสัยเรื่อง series 3 , c-class , a4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 21:11:18 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำไมราคามันถึงใกล้เคียงกัน ที่เมืองนอกออดี้แพงกว่านิดๆด้วยซ้ำ

หรือรถประกอบในนี้ก็ต้องเสียภาษีเยอะเหมือนกัน แต่จะแพงเท่ารถนำเข้าทั้งคันได้ไง

แต่ส่วนนึงผมว่า Audi ตัด option ออกไปเยอะนะคับ ถึงได้ราคาเท่านี้ ถ้าใส่ option เข้าไปเยอะๆแบบ BMW ราคาคงแพงเว่อร์
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 21:59:30 »
ส่วนนึงก็น่าจะตัดออปชั่นครับ A4 ตัวนี้ไม่มีแอร์หลัง เบาะคนนั่งไม่ไฟฟ้า ระบบ MMI ก็เป็นแบบธรรมดามั้ง ไม่มีเนวี่ บลาๆๆๆ

แล้วเขาก็น่าจะกดราคาด้วยครับ ทำเหมือนอย่าง VW เซลล์เคยอธิบายให้ฟังว่า VW กดราคาทุกรุ่นมามาก เน้นราคาแทนการโฆษณาในการสร้างยอดขาย

แต่ถึงออดี้กดราคาลงมาแล้ว ผมก็ยังว่าผมเห็นออดี้จากเกรย์มาเก็ตเยอะกว่ามากๆๆ พวก TTS, Q5 S-Line และก็ MTM ทั้งหลาย

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 23:52:17 »
รถถูก ค่าซ่อมแพงโหด

มีวิธีซิกแซกของรถนำเข้า เช่น
ถอดเเอร์วิทยุออก  นำมาประกอบในประเทศ
ล้อกระทะ เอามาใส่เเมกซ์ทีหลัง
เบาะผ้า มาหุ้มหนังในไทย (อันนี้ยนตรกิจชอบทำ)
ออปชั่นหลายอย่างตัดออก
มาเพิ่มทีหลัง

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 03:48:23 »
ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้  รถ Bmw & Benze ที่ประกอบในเมืองไทยนั้น  หมายถึงนำเข้าเครื่องยนต์ และอุปกรณ์มาตราฐานต่างๆ เกือบทั้งหมด แล้วมาประกอบที่เมืองไทย   หรือซับพลายเออร์  ที่เมืองไทยอาจจะผลิตแค่บางอย่าง(ไม่ไช่100%)   ซึ่งทาง Benze & Bmw ไม่ได้แสองให้พวกเราดูก็ได้  อาจจะมีผลกระทบต่อรายได้ของบริษัท   เพราะรถขายน้อย  และต้นทุนต่างๆ ที่จะประกอบรถแต่ละรุ่นถึงได้แพง (หมายถึงจุดคุ้มทุนนะคับ) และอีกอย่างการรับประกัน  A4 แค่ 1ปี (ไม่แน่ใจ) แต่ Bmw ให้มา5ปี  ลองดูถ้าไม่มีประกัน ซ่อมทีก็บานเลย   ถ้าหมดประกัน  แล้วขายต่อ  ราคาก็ตกเป็นล้าน   เปรียบเหมือนซื้อรถแพง + ค่าซ่อมไปในตัวคับ