ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดไฟแนนซ์อยู่จะแจ้งขนส่งติด LPG ยังไงครับ  (อ่าน 7345 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
รบกวนหน่อยครับ มีโครงการจะติด LPG แต่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ มีแต่สำเนาทำเบียน จะแจ้งขนส่งลงเล่มว่าติด LPG ต้องทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนแบบละเอียดนิดนึงครับ ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: รถติดไฟแนนซ์อยู่จะแจ้งขนส่งติด LPG ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:32:58 »
ติดต่อไปที่ไฟแนนซ์ เพราะต้องใช่เล่มจริงในการแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง

ผมเคยทำตอนขับวีออส ผมก็ไปติด LPG จากนั้นก็จะได้เอกสารต่างๆจากร้านที่ติดแก๊ส
แล้วติดต่อไปที่ไฟแนนซ์ จัดการรายละเอียดกัน อีกวันไฟแนนซ์ก็โทรมานัดหมายให้นำรถไปที่ขนส่ง
ขับไปตรวจนิดหน่อย รอเซ็นเอกสาร แล้วขับกลับได้เลย ไฟแนนซ์เขาดีลให้หมดแล้ว
โดยรวมๆใช้เวลาที่ขนส่งประมาณ 2 ชั่วโมงเพราะคิวยาวเหยียด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
Re: รถติดไฟแนนซ์อยู่จะแจ้งขนส่งติด LPG ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:48:02 »
ใช้สำเนาไปจดทะเบียนได้ครับ
แล้ว จนท. จะออกสำเนาอันใหม่ออกมาให้ครับ

ผมก็ทำแบบนี้ล่ะ พอต่อภาษีประจำปี ไฟแนนท์จะส่งอันใหม่มาให้อีกที 1
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:54:15 »
ติดต่อไปที่ไฟแนนซ์ เพราะต้องใช่เล่มจริงในการแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง

ผมเคยทำตอนขับวีออส ผมก็ไปติด LPG จากนั้นก็จะได้เอกสารต่างๆจากร้านที่ติดแก๊ส
แล้วติดต่อไปที่ไฟแนนซ์ จัดการรายละเอียดกัน อีกวันไฟแนนซ์ก็โทรมานัดหมายให้นำรถไปที่ขนส่ง
ขับไปตรวจนิดหน่อย รอเซ็นเอกสาร แล้วขับกลับได้เลย ไฟแนนซ์เขาดีลให้หมดแล้ว
โดยรวมๆใช้เวลาที่ขนส่งประมาณ 2 ชั่วโมงเพราะคิวยาวเหยียด

ใช้แค่สำเนารถ  กับเอกสารแก๊สและเอกสารเจ้าของรถ  จบ.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 13:39:57 »

ใช้แค่สำเนารถ  กับเอกสารแก๊สและเอกสารเจ้าของรถ  จบ.

เราถือเอกสารทั้งหมดพร้อมกับแค่สำเนารถเข้าไปที่ขนส่งเลยก็จบใช่ไหมครับ โอเคครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 13:41:55 »
เพิ่มเติมให้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ แนะนำขนส่งหมอชิต จะเร็วมากครับ อารมณืเหมือนทำพาสปอร์ตที่แจ้งวัฒนะเลย *-*

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 14:20:18 »
ต่ออีกนิดครับ หากเราไม่ว่าง ให้คนอื่นไปแทนได้ไหมครับ แต่รถเป็นชื่อเรานะครับ กะว่าจะให้แฟนไปแทน ;)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 15:17:54 »
ได้ครับ รถใช้ชื่อภรรยา ผมก็ไปแทน
แบบข้างบนว่าไว้ ขั้นตอนคร่าวๆ ดังนี้
1. เตรียมเอกสารที่ใช้ในการจดทะเบียนกับกรมขนส่งให้พร้อม จะมีเอกสารวิศวะกรเซ็นต์รับรองซึ่งทางร้านจะจัดทำให้กับสำเนาเล่มทะเบียนรถ

2. เข้าไปที่ขนส่งหมอชิตแนะนำไปเช้าๆ เลยครับ ซักไม่เกิน 7.15 น. เพราะจะทะเบียนแก๊สจะเปิดเช้ามากๆ ไม่ต้องไปรับบัตรคิวอะไรทั้งนั้น ขับรถเข้าช่องที่ 5 หรือไงเนี่ยแหละไม่แน่ใจเป็นช่องทางโยเฉพาะครับถามเจ้าหน้าที่ดูก็ได้ เข้าไปในช่องเจ้าหน้าที่จะเช็คเอกสารที่เราส่งให้ ทำตามขั้นตอนที่เจ้าหน้าที่บอก ตรงนี้ไม่เกิน 5 นาทีครับ

3. เจ้าหน้าที่จะให้เราขับรถวนขวาไปตรงจุดออกเอกสารและชำระเงิน รู้สึกจะมี 2 ช่องนะต่อคิวกันไปครับ ใช้เงิน 100 กว่าบาทไม่เกิน 125 บาทถ้าจำไม่ผิดนะ นั่งรอในรถเลยไม่ต้องลงมา ยื่นส่งเอกสารกับเงินตรงหน้าต่างกับกระจกรถเลยครับ พอจ่ายเงินแล้วเจ้าหน้าที่ก็จะออกเอกสารแก้ไขเปลี่ยนเชื้อเพลิงเป็น เบนซิน-LPG ให้ครับ ตรงนี้ไม่เกิน 10 นาที

4. ขับรถออกไปโลด ง่ายมากครับ ขั้นตอนมีเท่านี้แหละรวมๆ ไม่เกิน 15 นาที ถ้าไปเช้าๆ แบบที่ผมว่าครับ

พอจดทะเบียนแก๊สแล้วฏ็โทรหาไฟแนนซ์แจ้งเรื่องแก๊สที่ติดตั้งมา ทางแนนซ์จะให้เราส่งเอกสารหรือแฟกส์เอกสารที่ทางขนส่งออกให้ไปให้ แค่นั้นแหละครับ ;D ;D

ต่ออีกนิดครับ หากเราไม่ว่าง ให้คนอื่นไปแทนได้ไหมครับ แต่รถเป็นชื่อเรานะครับ กะว่าจะให้แฟนไปแทน ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:18:55 »
ขอบคุณมากเลยครับ :D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:25:04 »
...อันนี้เป็นความคิดของผมซึ่งมันอาจจะแนะนำไม่ดีนัก....

หากเป็นผม ...จะดูว่ารถติดไฟแนนซ์อีกนานไหม?  หากนาน  คุยกับช่างแก๊ส  ว่าติดเสร็จแล้ว  ออกเอกสารทีหลังได้ไหม...หากช่างรับรองได้ว่าพอหมดไฟแนนซ์จะออกเอกสารให้.............เป็นผมติดแล้วรอประมาณปี สองปี  แล้วค่อยแจ้ง....ทนขี่ผิดกฎหมายไปก่อน...

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:31:52 »
...อันนี้เป็นความคิดของผมซึ่งมันอาจจะแนะนำไม่ดีนัก....

หากเป็นผม ...จะดูว่ารถติดไฟแนนซ์อีกนานไหม?  หากนาน  คุยกับช่างแก๊ส  ว่าติดเสร็จแล้ว  ออกเอกสารทีหลังได้ไหม...หากช่างรับรองได้ว่าพอหมดไฟแนนซ์จะออกเอกสารให้.............เป็นผมติดแล้วรอประมาณปี สองปี  แล้วค่อยแจ้ง....ทนขี่ผิดกฎหมายไปก่อน...

ออกเอกสารทีหลังได้ครับ ของผมยุ่งๆ ติดไปสองเดือน ค่อยไปขอใบวิศวะแล้วไปจด

แต่ผมไม่เห็นว่าการแจ้งทีหลังจะมีประโยชน์อะไรนะครับ ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุเกรงว่าจะวุ่นวายตอนเคลมประกันเปล่าๆ  จดแล้วแจ้งประกันให้เสร็จไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 21:29:41 »

ทำอย่างงี้มีข้อดีอะไรเหรอครับ งงครับ รบกวนอธิบายหน่อย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 22:17:26 »
แจ้งเฉพาะประกันไม่ลงเล่มก็ได้ครับประกันครอบคลุม ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกฎหมาย
ถ้าแจ้งลงเล่ม ขายต่อราคาร่วงกว่าปกติมากครับ แล้วแต่ดุลยพินิจนะครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking