ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกเปรียบเทียบเมื่อได้นั่ง W205 เทียบกับ W212  (อ่าน 5793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lipton

• Newbie
  • *
วันนี้ได้มีโอกาสไปลองนั่งซีใหม่มาแล้ว
ทราบว่ามีหลายคนกำลังรอเทียบว่าขนาดจะใหญ่ขึ้นหรือไม่อย่างไร
เลยขออนุญาติมาแชร์ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ห้องโดยสารหน้า
เมื่อเทียบกันแล้วผมว่าซีใหม่ออกแบบได้ดี แผงประตูเว้าออก
ทำให้เหมือนมีสเปซมากขึ้น แต่นั่งแล้วออกจะแน่นๆ
แต่เป็นการแน่นแบบหรูหรา เพราะคอนโซลกลางเต็มมาก
ส่วนW212 โปร่งกว่า
เพราะคอนโซลกลางมันflat เลยดูโล่งกว่า
ถ้าพูดถึงพื้นที่ W212 ให้อารมณ์โล่งกว่าแต่ไม่ได้ใหญ่มากกว่าเท่าไหร่นัก สูสี
W205 ให้ความรู้สึกดีกว่า ใหม่ทันสมัยหรูหรา
W212 ดูเก่าและหมดความน่าสนใจไปเลย

ห้องโดยสารหลัง
W212 กินขาด head room ดีกว่ามาก ผมสูง184 นั่งแล้วเหลือ1ฝ่ามือหลวมๆ
W205 แอบติดหัวหน่อย  เหลือ head room สักครึ่งฝ่ามือได้
ความกว้างนั่งสองคนผชตัวใหญ่นี่หลวมๆทั้งคู่
แต่ถ้าสามคนผู้ชายตัวใหญ่ W212 พิงหลังได้สามคนแบบแอบเกยไหล่นิดๆ
W205 คนกลางต้องตัวเล็กไม่งั้นพิงไม่ได้
เบาะw212 นั่งสบายกว่า leg room พอกัน

โดยรวมแล้ว W205 เหมือนออกแบบเน้นความสบายคนนั่งหน้าเป็นหลัก ได้ความรู้สึกนั่งสบายกว่า W204 แต่พอๆกับ W212
ส่วนด้านหลังถ้าสองคนตัวไม่ใหญ่ก้อโอเค ได้สเปซประมาณ W204 ไม่ได้ต่างกันมาก แต่แพ้ w212 กระจุย

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ถ้าปรับเบาะหน้าให้พอดี
เข่าคนนั่งเบาะหลังห่างจากเบาะหน้าเยอะไหมครับ
แบบว่าพอนั่งไขว่ห้างได้ไหมครับสำหรับคนนั่งหลัง
สาวๆที่บ้านชอบนั่งไขว่ห้างกัน (แม่ผมเอง 55)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nikle_pk

อ่อเกือบลืม ขอถามอีกข้อครับ
เรื่องส่วนลดของแถมเป็นยังไงบ้างครับ
ทั้ง W205 AMG และ W212 AMG
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
หลังเหลือช่วงว่างเข่าประมาณนึงครับ
แต่น่าจะไม่กว้างขนาดไขว่ห้างได้สบายๆ
หลังไม่ค่อยประทับใจครับ
หน้าประทับใจกว่า หลังผมยังว่าแคบกว่าอีเยอะนะ
ส่วนโปรผมยังไม่ได้คุยเพิ่มเลยครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
หลายๆคนไปดูคงคิดหนักระหว่าง CLA กับ W205 ผมรอดูตัวจริงวันที่ 28 นี้  เห็นมีแต่คนบอกว่าสวย ดูในรูปเหมือนจะไม่สวยเท่าไรเลย

ขอบคุณครับที่มาแชร์  อ้อ ไม่ทราบ เครื่องเสียงนี่จัด Burmester ให้เลยมั้ยครับ :D

ออฟไลน์ raygun

หลายๆคนไปดูคงคิดหนักระหว่าง CLA กับ W205 ผมรอดูตัวจริงวันที่ 28 นี้  เห็นมีแต่คนบอกว่าสวย ดูในรูปเหมือนจะไม่สวยเท่าไรเลย

ขอบคุณครับที่มาแชร์  อ้อ ไม่ทราบ เครื่องเสียงนี่จัด Burmester ให้เลยมั้ยครับ :D

Burmester ไม่มีครับ แต่จะได้พาโนรามิคลูฟแทน

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ

Burmester ไม่มีครับ แต่จะได้พาโนรามิคลูฟแทน

หมายถึงตัว CBU ใช่มั้ยครับ พอดีไปอ่านที่คุณแพนเขียน บอกว่าถ้า CKD เข้ามา จะเปลี่ยน Option จากมูนรูฟเป็น Panoramic Roof แทน แต่เอา Burmester ออก เลยเข้าใจว่าตัว CBU ได้มูนรูฟกับ Burmester น่ะครับ  แต่ถ้าผมจะซื้อจริง  ผมก็อยากได้หลังคา Pano มากกว่านะ  :D

• Newbie
  • *
ยืนยันว่าเป็น CBU ครับ
ผมมีโบรชัวร์ new c class
หลังคาเปนพานอรามิค
แต่ลำโพงไม่ใช่ตัวโชว์

ส่วนตัว CKD ราคาน่าจะอยู่ที่ 2.99
และเพิ่มออฟชั่น
ผมเดาว่าเปน Comand