ผู้เขียน หัวข้อ: "ขับแล้วเสียว" เกิดจากอะไรครับ ทำอย่างไร ถึงจะไม่"เสียว"  (อ่าน 9221 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เรื่องนี้ก็ตอบยากนะครับ

อย่างกรณีที่ขับเร็ว  รถนิ่ง  ไม่รู้สึกอะไร  พอมองเห็นความเร็วแล้วตกใจ
อันนี้น่าจะมาจากเรื่องใจ เรื่องความรู้สึกครับ

ส่วนขับเร็ว(ทางตรง)แล้วเครียด  น่าจะมาจากตัวรถเลยครับ
อย่าง  Vigo  รถเสียงไม่ดังมาก  แต่ขับเกิน 120 นี่เริ่มเกร็งๆละ 160 นี่เหงื่อเต็มมือเต็มเท้า จอดรถเสร็จถุงเท้าเปียกหมดเลยครับ
Colorado รถเสียงไม่ดัง ช่วงล่างก็แน่น แต่เกิน 160 ไปแล้ว เหงื่อออกเต็มมือเลยครับ เหมือนพวงมาลัยมันขาดการติดต่อไป  :P
CRV  Accord  ขับแช่ 180 - 190 ก็ยังไม่อะไรมากครับ มันก็ยังคุมรถได้ไม่ลำบากครับ แต่เสียงลมเสียงยางดังระงมเลยครับ

ส่วนเรื่องตอนเข้าโค้ง เปลี่ยนเลน
น้ำหนักรถ การกระจายน้ำหนัก ยาง ช่วงล่างรวมทั้งการเซ็ตมีผลเลยครับ
Vigo ตัวแรก ผมขับขึ้นเขาเจอโค้ง ผมมั่นใจ และ ขับสนุกกว่า D-Max , Colorado ครับ ทั้งที่ตอนขับทางตรงนี่ตรงข้ามเลยครับ
Captiva เงียบ นุ่ม หนึบ ผมก็เอาไปแหกโค้งมาแล้วครับ  :P   เล่นแรงหน่อยนี่ไปแบบดื้อๆเลย
CRV Gen.3 กับ Ford Escape  ไม่นุ่มเท่า ไม่รู้สึกหนึบเท่า แต่เล่นในโค้งมันส์กว่าเยอะครับ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 18:02:44 โดย vellcap »

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
pajero jr คันเก่งของผมขับเกินร้อยเมื่อไร เสียวมากมายจริงๆ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
คำตอบคือ ความเคยชิน ความคุ้นเคย ระหว่างเรากับรถครับ คือที่มาของคำว่า"เสียว" มันจะกดหนดให้มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
จริงครับ ตอนวัยรุ่นอัดรถจี้ตูดไล่กัน 150+ ไม่เสียวเท่าไหล่ มันส์ดี สะใจวัยรุ่น
พออายุมาก ทางตรงถนนโล่งๆ 130-140 ลมตีข้างรถีหน่อย เสียววูบวาบ กลัวตายแก่แล้วมั่ง ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมขับรถเพื่อน Mazda B2500 รถ 19 ปี ไมล์ 5 แสน ขึ้นดอยนางแก้ว (เส้น ชม-ชร) ตอน 2 ทุ่มกว่าๆ เสียวสุดทาง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^