ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Ford Focus sport vs Mazda 3 Core  (อ่าน 6750 ครั้ง)

ออฟไลน์ blizardza

• Newbie
  • *
สอบถาม Ford Focus sport vs Mazda 3 Core
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 21:12:03 »
เนื่องจากน้องสาวผมได้ขายครูซออกไปจึงทำให้เริ่มดูรถใหม่มาแทนครับ โดยที่ไปดูมาที่สนใจเหลือ 2 ตัว

1. Ford Focus 2.0 sport ได้ส่วนลดประมาณ 80,000 บาท+ประกันชั้น 1 แต่ผมยังไม่มั่นใจเรื่อง defect ของรถ โดยเฉพาะเกียร์ว่ายังมีปัญหาอยู่หรือไม่
ประกอบกับได้ยินข่าวว่าจะมี Minorchange อีกไม่นาน (จากที่อ่านของคุณจิมมี่บอกไว้ปี 2015) เลยไม่แน่ใจว่าควรรอหรือไม่เพราะน่าจะได้เครื่อง Ecoboost
ซึ่งจากที่ได้ลอง fiesta ขับมันส์มาก

2. Mazda3 2.0 core คันนี้ที่บ้านเฉย ๆ เพราะเข้าไปโชว์รูมแล้วไม่ประทับใจ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แต่เท่าที่ผมหาข้อมูล เป็นตัวที่น่าสนใจ เลยพยายามพูดให้น้องลองด้วย
สำหรับคันนี้

อยากสอบถามว่าถ้าไม่ได้รีบใช้รถมากควรรอดูไปก่อนซักระยะหรือไม่ งบประมาณ 8-9 แสนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.คิดไว้ว่าจะไปลองขับทั้งสองตัวอีกทีแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: สอบถาม Ford Focus sport vs Mazda 3 Core
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 21:48:09 »
ถ้าเหตุผลที่ขายครูสคือ defect แล้วจะหนีมาหา ford กลัวจะหนีเสือปะจระข้นะครับ

ส่วน  mazda ก็ดีกว่า ford,chev ในระดับหนึ่ง 

ถ้าจะหนีให้ไกล  ไปเจ้าตลาดดีไหมครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Re: สอบถาม Ford Focus sport vs Mazda 3 Core
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 21:58:56 »
ปีที่เเล้ว ที่บ้านซื้อฟอร์ดมา 3คัน. มีFocus 2.0 ร่วมอยู่ด้วย ใช้มาจะ40,000กิโลเมตร ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นครับ 

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:06:08 »
ชอบ ford ก็ซื้อ ford ครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:15:08 »
ถ้ารถที่ได้มาไม่มีปัญหา ผมว่าเข้า0ไม่เกิน10ครั้งจนหมดการรับประกัน ดีกว่าได้รถที่ไม่ดีไม่ชอบแต่ต้องขับทุกวันจนขาย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:16:21 »
ถ้ามีคนถามผมว่าจะซื้ออัลติสดีมั้ย ?
ผมตอบได้เลยว่าคุณไปจองได้เลยครับ ไม่ต้องไปลองขับ
เพราะคนที่มีช้อยอัลติสผุดขึ้นมาในหัวเป็นช้อยแรก แสดงว่าเขาต้องไม่ใช่แค่ให้ความสำคัญกับตัวรถเท่านั้น
แต่คงแคร์เรื่อง ศูนย์บริการ ,อะไหล่,ราคาขายต่อ อะไรอีกจิปาถะ ซึ่งยี่ห้ออื่นมันให้ไม่ได้

แต่ถ้าคุณจะซื้อโฟกัส หรือ มาสด้า3
ผมบอกได้คำเดียวว่า คุณไม่ต้องไปหาข้อมูลในเน็ตให้มากมายหรอกครับ
ไปลองขับดูแล้วตัดสินใจจากความรู้สึกหลังพวงมาลัยเอาเลยครับ

เพราะศูนย์ก็ไม่ได้ดีเด่ไปกว่ากัน มาสด้าศูนย์ก็น้อย แต่คิดว่าเรื่องบริการหลังการขายดีกว่าฟอร์ดอยู่ขั้นนึง
ส่วน defect ของตัวรถ ถ้าคุณชอบโฟกัส ก็ต้องทำใจเรื่องว่าอาจซวยเจอคันที่มีปัญหา
แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าซื้อมาสด้า3มาแล้วมันจะไม่เจออะไร
มันไม่มีอะไรรับประกันได้เลยครับ ขนาดผมซื้อโตโยต้ามายังซวยเจอปัญหาเลยครับ ปวดหัวจนเป็นไมเกรนเลยครับ และกลายเป็นไมเกรนมาจนถึงตอนนี้

ดังนั้นการซื้อรถที่มันไม่ได้เด่นเรื่องศูนย์บริการทั้งคู่ แถมราคาขายต่อก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้ทั้งคู่
มันจึงต้องมาวัดกันที่ความรู้สึกหลังพวงมาลัยเท่านั้นครับ

ถ้าเป็นคนคิดเยอะ คิดมาก รายละเอียดเยอะ ผมแนะนำให้ไปอัลติสเลยครับ เพราะแม้แต่มาสด้ามันก็ไม่ตอบโจทย์คนที่ต้องการอะไรมากกว่ารถ1คันแน่ๆครับ

แต่ถ้ายังไงก็จะเอา โฟกัส หรือไม่ก็มาสด้า3แน่ๆ
แนะนำว่าไปลองขับแบบยาวๆเลย ให้ทิปเซลล์สักหน่อย สัก500บาท ผมทำแบบนี้ประจำ
แล้วขออัดแบบยาวๆ ลองทั้งทางเรียบ ทางขรุขระ ทางโล่ง และรถติด ทั้งลองอัดกับโค้งแบบที่คุณทำประจำ

ก็น่าจะได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:17:39 »
ไปลองขับ mazda 3 5 ประตู ช่วงล่าง firm ซับแรงสะเทือนดีเทียบ กับ bios ที่ขับอยู่ อัตราเร่งดี เบาะหลังพอๆ กะวีออสตัวก่อนปัจจุบันใหญ่กว่าเล็กน้อย

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:37:00 »
Focus รองท๊อปยังมีรถหรอคับ ผมไปถามมาเค้าบอกรถไม่มี มีแต่ท๊อป

ปล. ไปลองขับเถอะครับ ผมว่า Ford ยังเหนือกว่า Mazda อยู่อีกระดับนึง

ต้องไปลองคับถึงจะรู้

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 22:40:22 »
ผมไปลองมาวันนี้ตอนบ่ายหมาดๆที่ศูนย์ฟอร์ด/มาสด้า ร่มเกล้า    

ก่อนเข้าไป ---> ตื่นเต้นมากๆ!!!

Mazda 3; ภายนอกสวยมากๆ คันที่ลองสีแดงแปร๊ดดด, ภายในเฉยๆ รู้สึกไม่สุดอ่ะครับ ผมว่ามันฟิลเดิมๆ บรรยากาศเดิมๆ ไม่ว้าวเลย (ผมเคยเป็นเจ้าของน้อง3มาทั้ง2gen) , เครื่องแรงดีกว่าตัวเก่ามากๆ, ช่วงล่าง หนึบดีครับ นุ่มๆกระด้างๆ

Focus; ภายนอก ผมเฉยๆ ถึงไม่สวยเลย, ภายใน ดูลงตัวดี ชอบบรรยากาศ, เครื่องยนต์และการขับขี่มันดูกระฉับกระเฉงกว่า, ช่วงล่างหนึบนุ่มกว่านิดนึง

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

หลังจากออกมา ---> ไม่มีความอยากติดตัวเลยครับ!!!

ไม่เหมือนตอนไปลอง CX-5 2.2 อยากได้จนตัวสั่น พอเซลบอกต้องรอ 4-6 เดือน เงิบเลยครับ555

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 23:09:19 »
แล้วแต่ชอบแหละครับ แต่ถ้าเรื่องศูนย์มาสด้าเหนือกว่านิดๆ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 23:16:07 »
เสียใจด้วยครับสำหรับ Chev ไม่ทราบว่าติดปัญหาส่วนไหนครับตอนนี้ผมเห็นมาติดออยเกียร์กัน อาการเกียร์ว่าวหายไปเกือบหมดกับฟลัชระบบน้ำมันเกียร์ใหม่่ ถ้าให้เลือกชั่วโมงนี้ผมว่า Cityครับครบๆเน้นๆประหยัด ถ้าให้เลือกฟอร์ดกับมาสด้าผมก็เลือกมาสด้าครับ ระยะยาวสบายๆหน่อยยุ่นมีใช้ เชียงกงมีแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 23:39:52 »
แรกๆมาสด้าสามก็สวยนะ สวยมากๆเลย

แต่ตอนนี้รู้สึกเฉยๆ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

ตัวก่อนที่ออกมาแรกๆก็ดูสุดยอด ผ่านไปไม่ถึงปีนึกว่ารถออกมาแล้ว 5 ปี

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 06:50:02 »
ขนาดน้องผมเป็นผู้ชาย ผมยังกลัวเรื่อง Defect รถเลยครับ
รถตายกลางทาง อิเล็กทรอนนิคเยอะ วิ่งไม่ได้ มันอันตราย
หารถที่มั่นใจว่าจะไม่มี Defect ดีกว่าครับ ยิ่งเป็นผู้หญิง คุณคงรู้ดีในฐานะพี่ชาย

มาสด้า3 ผมว่าที่ผ่านๆมาปัญหาค่อนข้างน้อยนะ
ถึงสกายฯจะเป็นเทคโนโลยีใหม่ แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าโอกาศดีเฟคน้อยกว่าอีกยี่ห้อ

ใครใช้ไม่เจอก็ไม่เป็นไรครับ
แต่คนเจอแล้วซวยมันก็มี
คุณจะเสี่ยงกับโอกาศนั้นมั้ย?
แต่ถ้าไม่เจอ ยอมรับว่าโฟกัสเป็นรถที่ขับดีจริงๆ เทียบชั้นรถยุโรปเลย
แต่มาสด้า3 ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:15:39 »
แล้วแต่ชอบแหละครับ แต่ถ้าเรื่องศูนย์มาสด้าเหนือกว่านิดๆ

ผมว่าพอๆกันครับ เพราะบางศูนย์ ฝั่งซ้ายขายฟอร์ด ฝั่งขวาขายมาสด้า 555

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:46:17 »

ผมว่าพอๆกันครับ เพราะบางศูนย์ ฝั่งซ้ายขายฟอร์ด ฝั่งขวาขายมาสด้า 555

ส่วนมากก็เป็นแบบนั้น แต่ตอนนี้เหมือนว่าฟอร์ดพยายามให้แยกออกจากกันนี่ครับ อย่างน้อยก็ร่วมหลังคาเดียวกันไม่ได้ละ
ว่าแต่ส่วนลด 80,000 นี่หาที่ไหนก็ได้ หรือเป็นราคาพิเศษครับ ราคาน่าสนใจมาก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:33:54 »
Focus ตัวท๊อปน่าสนใจกว่าตัวรองครับ

ส่วน 3 เทียบกับโฟกัสนั่น แล้วแต่ชอบล่ะครับ 3 ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ แต่โฟกัส ตำแหน่งการจัดวางอุปกรณ์ภายในเกือบดี ติดตรงตุ่มอะไรต่อมิอะไรเต็มไปหมด แถมเล็กๆอีก และไอ้ตุ่มกด +/- ของเกียร์นี่น่าขัดใจที่สุดครับ ตรงนี้ 3 น่าจะทำได้ดีกว่านะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 18:20:51 »
ผมว่ารอ mc ดีกว่าครับ ไม่รีบ ขืนออกไปแล้วจะเสียดาย

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 20:22:59 »
ที่บ้านใช้ ฟอร์ด 2 คันครับ

Ranger WT กับ Fiesta

Fiesta ผมมีดีเฟค เปลี่ยนซีลเกียร์ ชุดคลัชไปแล้ว 1 ครั้งตอน 3 หมื่นโลกว่า

นับเขาศูนย์ก็ตอนนี้ 4 ครั้งครับ ตอนเปลี่ยนซีลล์เกียร์ กับเช็คระยะปกติ 3 ครั้ง

ส่วนตัว Ranger ยังไม่มีอะไรครับ

ผมว่า

บางทีก็ขึ้นอยู่กับโชคด้วยมั้งครับ

กะเปลี่ยนยี่ห้อ เพื่อหนีดีเฟค..อาจไม่สามารถหนี้ได้อย่างที่คิดก็ได้ครับ

สำหรับผม..เลือกที่ชอบ ขับแล้วมั่นใจ..ส่วนตัวเน้นช่วงล่างกับระบบความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ blizardza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 20:23:23 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ คิดว่าเบื้องต้นจะไปลอง test drive ดูก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจน้องคงรอดูตัว MC อีกทีครับ

แต่ไม่มั่นใจว่าอีกนานมั้ยครับ Minorchange ของ Focus

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 20:28:41 »
Focus รอลง ecoboost ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 11:53:54 »
   ผมใช้ Focus 2.0 top 5 door ตัวใหม่อยู่ ตอนนี้ขับไปประมาณ 70,000km. ยังไม่เจอเคสหนักๆแต่มีบ้าง
ส่วนแต่ในแง่ของสมรรถนะตัวรถเพียวๆ เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง บอดี้ เบรค ผมว่าจากที่ไปลอง 3 ใหม่มา ไม่มีข้อไหนที่ Focus เป็นรอง
แม้แต่เครื่อง 2.0 GDI ผมว่ามันพอๆกันกับ MZ3
  ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของผู้ใช้งานในแง่ของความสวยงาม  ซึ่งผมว่าบางมุม MZ3 สวยกว่า
แต่บางมุม Focus สวยกว่า นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 18:34:48 »
ถ้าถึงขนาดขาย ครูสออกไป ผมว่าเลือก M3 ... แต่ถ้าเจออะไรที่น่าวิตกน้อยกว่ากัน ก็น่าจะเป็น M3
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'