ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตามทฤษฎี รถที่ขับ และโดยสารทางใกลแล้วไม่เหนื่อย จะต้องมีลักษระอย่างไรบ้าง  (อ่าน 9455 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ภายในกว้างขวาง นั่งสบาย
พักพิงหลังจัดแนวโค้งรับแผ่นหลังได้ดี
เบาะรองนั่งไม่ปาดมุมเยอะเกิน

ช่วงล่างที่ซับแรงสะเทือนจากถนนได้ดี
ล้อวงไม่ใหญ่เวอร์ ยางไม่หนาจนย้วย
ไม่แก้มเตี้ยเกินจนเด้ง
ขึ้นสะพานข้ามคลองทีเดียวอยู่

ที่ผมมีอยู่ที่บ้าน
พรีอุสถ้าขับทางไกลนี่สบายมาก
ช่วงล่างดีเกินคาดแม้จะเป็นคานบิด
ล้อ 16 สปอร์ติโว่ ทำให้รถตึงตังขึ้นมานิดนึง แต่ไม่มาก
ขับมือเดียว 500 กว่าโลก็ทำมาแล้ว
แต่แวะปั๊มเพราะปวดเยี่ยว

แจ็ส 2012
ที่หลายคนบอกกระด้าง ถ้าเป็นรุ่นล่างล้อ 15 ยาง 175/65
จะนิ่มกว่าตัวท็อปนิดนึง
และด้วยความที่คนบ้านผมเป็นประเภท ตูดรากหญ้ากันยกครัว
เลยไม่ค่อยเจอปัญหาเมื่อยล้าอย่างที่หลายคนเป็นกัน
แต่ตอนนี้ไปโหลดสปริงมา ยาง205/50 ล้อ 16
แข็งขึ้นมาก
กำลังจะพิจารณาเปลี่ยนล้อ 15 เพื่อให้นั่งสบายขึ้น

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
ขับทางไกลเนี่ย... S-CLASS , SERIE 7 เวิร์คชัวร์  ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า ES300H ครับ สบายแน่นอน

แต่แพง ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ขอเทียบเฉพาะรถของตัวเองที่เคยขับนะครับ

เส้นทาง กรุงเทพ-เชียงใหม่ รถยนต์ที่ใช้

1. Mitsubishi Spacewagon 2.4 gt
2. Toyota Camry 2.0g
3. Hyundai Grandstarex
4. Mercedes Benz E250CDI
5. Volvo XC60 D4

เรียงลำดับความสบายของเบาะนั่งนะครับ ผมขับมือเดียวแวะห้องน้ำครั้งถึงสองครั้งเท่านั้น
5-4-2-1-3

เรียงลำดับอัตราเร่งนะครับ
4-5-3-1-2

เรียงลำดับช่วงล่าง
5-4-1-3-2

คะแนนความพึงพอใจรวม ของพลขับ
4,5เท่ากัน-1-3-2

ความสบายโดยรวมในการโดยสารที่เบาะหลัง(สอบถาม ผบ.)
4-3-1-5-2
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่ค่อยเข้าใจจริงๆกับขับทางไกลแล้วเหนื่อย ปกติยกตัวอย่างจากตัวเอง ตื่นเช้ามืดเดินทางไกล 900 KM ถึงที่หมาย บ่ายๆ พอถึงแล้วรู้สึกง่วง แบบนี้คือเหนื่อยถูกมั้ยครับ แต่จริงๆผมง่วงจากการตื่นเช้ามืดมากกว่าการล้าจากการขับรถ แบบนี้เข้าทำนองไหน เหนื่อยหรือไม่เหนื่อย

หรืออีกกรณี ตื่นสายๆ เดินทาง 600 KM  ไปถึงที่หมายเย็นๆ แล้วออกไปเที่ยวได้ต่อจนค่ำกลับมาหลับเอาเป็นเอาตาย แบบนี้คือเหนื่อยถูกมั้ย

ไม่เข้าใจจริงๆนะขับรถแล้วเหนื่อยในการขับทางไกลแบบปกติของคนทั่วไป

//
ส่วนตัวเคยทำสถิติใน 24 ชั่วโมง 1400+- KM เคยมาแล้ว กระบี่ - หาดใหญ่ - กทม + รวมซื้อของกิมหยงด้วย พอถึงที่หมายอันนี้ง่วงนอนมากเพราะไม่ได้นอนเลย อันนี้ใช่แน่ขับแล้วเหนื่อยเพราะมากไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย