ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟท้าย E-classไมเนอร์ ได้แรงบันดาลใจจากขดลวดเตาปิ้งไฟฟ้าจริงรึป่าวครับ  (อ่าน 7548 ครั้ง)

เพื่อนผมทำงานด้านศิลปะ บอกผมว่าเหตุผลที่งานออกแบบของเบนซ์ยุคใหม่ถูกใจคนทั่วโลก
เพราะคนออกแบบได้นำแรงบัลดาลใจจากสิ่งต่างๆที่อยู่รอบตัวเรา ที่เราคุ้นเคย
เรามีความทรงจำกับมันมาก่อนอยู่แล้ว และเบนซ์มีหน้าที่ดึงความงดงามในความทรงจำเหล่านั้นให้ผุดขึ้นมา

งานออกแบบไฟท้ายของ E class ไมเนอร์ ก็ได้แรงบันดาลใจจากขดลวดเตาปิ้งไฟฟ้า เมื่อเวลาเราเสียบปลั๊กและกดปุ่มสตาร์ท
ลดขวดจะแดงขึ้นมา ซึ่งมันคือที่มาของไฟท้าย อีคลาส2014นั่นเอง

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
พระเจ้าจอรชมันยอดมาก ขายดิบขายดีเพราะขดลวด ผมว่าเพื่อนอำมากกว่าครับ

ออฟไลน์ gorilla

E สวยครับ  แต่ไฟท้าย CLA น่าเกลียดมากครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
//หยิบ German Sausage แปะไฟท้าย E-class  ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ศิลปินก็เงี้ยแหละครับ  :D
ถ้างั้นตระกูล skyline คงได้แรงบันดาลใจมาจาก Daddy dough ใช่ไหม? ฝากถามด้วย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ flybigbear

แนวคิดสุดยอดดดดด

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
สุดยอดไปเลยครับ แนวคิด "ขดลวด style"  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

อย่างนั้นมั้งครับแล้วสวยด้วยสิ Inspiration from เครื่องปิ้งขนมปังงง

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
นี่เองที่เรียกว่า Design around you . . . . นั่นมันอีกค่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมเห็นแล้วกลับไม่ได้รู้สึกไปถึงเครื่องปิ้งไร้ควันเลยนะ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเห็นแล้วนึกถึงการถ่ายรูปถนนโดยเปิดชัตเตอร์ทิ้งไว้ให้ไฟท้ายลากเป็นเส้นครับ

ออฟไลน์ mick

ผมมองว่าไม่สวยเลย 5 สวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
เห็นด้วยเลยครับ

เห็นครั้งแรกก็คิดถึงเครื่องปิ้งย่างเลย แต่สวยดีนะ ขับตามมีเคลิ้มอ่ะครับ  :D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
เย้...ผมไม่ได้บ้าคนเดียวแล้ว  แอบคิดแบบนี้มานานแล้วแต่ไม่กล้าพูดออกสื่อ เพราะของเขาแพงง ;D ;D

ออฟไลน์ Parinceo

นั่นคือสิ่งที่แม่ผมบอกครับ อิอิ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ไฟลวด เส้นๆ รู้สึกจะเห็นจากBMWค่ายแรก จากนั้นค่ายอื่นเริ่มๆเอามั่ง แต่ทั้งนั้น ผมว่าสวยดีนะ  อ้าวตอบคนละประเด็น  :)

ออฟไลน์ panerai

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member

ออฟไลน์ beeday

ออฟไลน์ f1rstgot

E สวยครับ  แต่ไฟท้าย CLA น่าเกลียดมากครับ
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่ผมว่ามันสวยมากๆเลยนะครับ อิๆ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ไฟท้าย MB หลังๆสวยเกือบทุกรุ่นเลย โดยเฉพาะ CLA / CLS
แต่ไฟท้ายที่ผมว่าน่าเกลียด โดยส่วนตัวคือ F30 ครับ
มันแข็งๆเหลี่ยมๆเหมือนรถที่มาจากการ์ตูนญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
เข้าใจคิดนะครับ :D

ออฟไลน์ seederxx

• **
.
.
.
ไฟท้าย MB หลังๆสวยเกือบทุกรุ่นเลย โดยเฉพาะ CLA / CLS
แต่ไฟท้ายที่ผมว่าน่าเกลียด โดยส่วนตัวคือ F30 ครับ
มันแข็งๆเหลี่ยมๆเหมือนรถที่มาจากการ์ตูนญี่ปุ่น

ตามนั้นเลยครับ ดูกระป๋องๆไม่สมราคา
ขีดๆเหลี่ยมๆคล้ายซิตี้ตัวเก่า

ตามนี้เลยครับ
ไฟท้าย CLA เวลาเย็นๆกลางคืน
มันก็สวยใช้ได้อยู่นะ (เข้าข้างรถตัวเอง อิอิ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Anvers30

นอกเรื่องนิด ผมว่า CLS/CLA ทรงมันเหมือนกระจั๊วอ่ะครับ ดูลู่ลมดี ;D

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
ไม่มั่นใจว่าได้แรงบันดาลใจจากขดลวดเตาปิ้งหรือเปล่า แต่มั่นใจว่ามันคล้ายกันมาก  ;D ;D ;D ;D

ไฟท้ายที่ผมชอบนะครับ ต้องมีลักษณะดังนี้
1 สวยกำลังดี
2 เวลาขับกลางคืน สังเกตง่าย และไม่แสบตาคนที่ขับตามหลัง  :) :) :)

รถในปัจจุบันจากค่าย Benz ที่ผมชอบไฟท้าย คือ E class   CLS  และ CLA ครับ  ;)

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

นอกเรื่องนิด ผมว่า CLS/CLA ทรงมันเหมือนกระจั๊วอ่ะครับ ดูลู่ลมดี ;D
CLA ค่า Aerodynamic ต่ำที่สุดในโลกครับ
(ไม่รู้มีใครต่ำกว่ารึยังนะครับ แต่ตอนเปิดตัวต่ำสุด)

http://www.autospinn.com/2013/02/mercedes-cla-worlds-most-aerodynamic-production-car/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 13:27:37 โดย Nikle_pk »