ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรอครับที่ว่าติดฟิล์มกากๆ ไปสัก 2 ปี ก็ลอกติดใหม่ ดีกว่าไปซื้อฟิล์มแพงๆ หลา  (อ่าน 8132 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
จริงหรอครับที่ว่าติดฟิล์มกากๆ ไปสัก 2 ปี ก็ลอกติดใหม่ ดีกว่าไปซื้อฟิล์มแพงๆ หลายหมื่น

ประมาณว่าติด 3m lamina ตัวล่างรุ่นถูกประมาณ 3-4 พันกว่าบาท ดีกว่าไปซื้อพวกเป็นหมื่น พอซีดหรือผ่านไป 2 ปี ก็ลอกติดใหม่

ก็เลยอยากถามว่าติดฟิล์มถูก พอไม่ดีก็ลอกติดใหม่ หรือว่า

ซื้อดีๆไปเลยครับ

แล้วดีๆ นี่ อยู่ได้กี่ปีหรอครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
จริงหรอครับที่ว่าติดฟิล์มกากๆ ไปสัก 2 ปี ก็ลอกติดใหม่ ดีกว่าไปซื้อฟิล์มแพงๆ หลายหมื่น

ประมาณว่าติด 3m lamina ตัวล่างรุ่นถูกประมาณ 3-4 พันกว่าบาท ดีกว่าไปซื้อพวกเป็นหมื่น พอซีดหรือผ่านไป 2 ปี ก็ลอกติดใหม่

ก็เลยอยากถามว่าติดฟิล์มถูก พอไม่ดีก็ลอกติดใหม่ หรือว่า

ซื้อดีๆไปเลยครับ

แล้วดีๆ นี่ อยู่ได้กี่ปีหรอครับ

V-kool, Huper-Optik รับประกัน 10 ปีครับ
3M, Hi-kool, Lamina รับประกัน 5-7 ปีแล้วแต่เจ้า

ออฟไลน์ Koong

ถ้ามีงบ ผมจะเลือกติดดีๆไปเลย
เพราะ 1 . ไม่ค่อยม่ีเวลาที่จะไปติดไปลอกทุก 2 ปี
2.  ของดีแพงย่อมกันร้อนกันรังสีได้ดีกว่า    เปรียบก็เหมือนเอาน้ำมันพืชหรือน้ำมันเครื่องเกรดต่ำๆไปเติมเครื่องยนต์ที่สมรถถนะสูงๆ ต่อให้เปบี่ยนถ่ายทุกวันก็สู้น้ำมันสังเคราะห์ถ่ายทุก 20,000 กม ไม่ได้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คำถาม

1. ติดฟิลม์กากๆแล้วทนร้อนมันคุ้มหรือครับ
2. จะมีหลักประกันอะไรว่าเวลาลอกฟิลม์แล้วไล่ฝ้ามันจะรอดจากคมมีดและกาวของฟิลม์กากๆ ?

ข้าวกระสอบกับข้าวหอมมะลิ กินอิ่มเหมือนกัน แต่กินข้าวหอมมะลิแล้วมีความสุขกว่าแยะ

ออฟไลน์ csamabat

สำหรับผม ชอบใช้ ลามินา กับ 3m ครับ กันความร้อนดีเลย อายุไม่สั้นมาก และราคาไม่แพงมาก

ถ้าต่ำกว่าพวกนี้ เป็นพวก hicool Xtra อะไรพวกนี้ไม่ค่อยชอบเลย เคยลองละครับ ไม่ค่อยกันร้อน แถมสีซีดไว
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
ผมว่าขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์การติดครับ  เจ้าของกระทู้เข้าใจว่า่ติดฟิล์มราคาถูกนี่กันร้อนเท่าฟิล์มราคาแพงแต่หมดอายุเร็วใช่หรือป่าว แต่ผมว่าราคามันขึ้นอยู่กับคุณภาพการกันความร้อนการรับประกันนานแสดงว่าสามารถคงคุณภาพได้นาน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ฟิลม์กากๆ คือ ฟิลม์ดำหรือเปล่าครับ

ผมว่าพวกมียี่ห้อ โดยมากก็ดีหมดนะครับ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
3-4พันนี่ได้ไม่กากแล้วน่ะครับ แต่คงเป็นรุ่นเริ่มต้นของฟิล์มยี่ห้อนั้นๆ
ถ้าฟิล์ม กากๆ จริงๆ คงเป็นฟิล์มดำที่คงก๊ากกาก จนคนทั่วไปไม่คิดจะนำมาติดรถหน่ะครับ

ออฟไลน์ mozart

ของกาก มันมืดและร้อนครับ สรุปแล้วไม่คุ้มครับ เสียรถด้วยให้ร้านมาลอกออกติดใหม่บ่อยๆ

ออฟไลน์ Tiny

3-4พันนี่ได้ไม่กากแล้วน่ะครับ แต่คงเป็นรุ่นเริ่มต้นของฟิล์มยี่ห้อนั้นๆ
ถ้าฟิล์ม กากๆ จริงๆ คงเป็นฟิล์มดำที่คงก๊ากกาก จนคนทั่วไปไม่คิดจะนำมาติดรถหน่ะครับ

ที่ผมว่ากาก ก็คือฟิล์มที่เซลซ์มันชอบแถม พวก lamina 3m รหัส fx ทั้งหลาย

ออฟไลน์ aobness

ผมของแถมตัวล่าง ยัง 4 ปีไม่มีลอก คิดมากครับเสียทีเดียวดีๆจบเลย

ออฟไลน์ shikimaru

ผมว่าพวก 3m lamina ตัวล่างสุดนี่ 3-4 ปี มันเริ่มเสื่อมสภาพแล้วนะ กันร้อนได้ไม่เหมือนตอนติดใหม่ๆเลย

ออฟไลน์ OHMMY

นี่ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอดเลยว่า จะเปลี่ยนฟิล์มใหม่ ก็เมื่อมันเป็นฟอง หรือ กันร้อนได้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแต่ก็คิดเองว่าแดดเดี๋ยวนี้กับเมื่อ 5 ปีก่อนไม่เหมือนกัน ฟิล์มที่ติดมาก็ 5 ปีตลอดไม่เคยเปลี่ยนเลยอะ
ไม่คิดเลยว่าต้องเปลี่ยนทุกๆ 2 หรือ 3 ปี  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Siamtech

ใช้ VK40 VK70 อยู่ 3คันครับ เหนเค้าว่า V-Kool 2 ปี สนิทเริ่มมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าอยู่ในประกันรึเปล่า ?
....  ฟิมล์แพงแต่2ปีสนิทขึ้น ก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ gayji

ใช้ vk70 8 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

เทียบฟิล์ม ยี่ห้อตลาด ที่เซลส์ชอบแถมให้ในรถคันเก่า กับ Vkool นี่ คนละเรื่องเลยครับ
รถคันที่ติดฟิล์มตลาด เวลานั่ง ผมต้องหาผ้าหรืออะไรมาบังตัก เพราะกางเกงดำ ช่วงหน้าร้อนนี่ร้อนมากๆ ครับ แต่คันที่ติด VKool นี่ หน้าร้อนก็ไม่กลัวครับ

แต่ก่อนตอนรถตากแดดนี่จับพวงมาลัยไม่ได้เลย มือพอง แต่ติด Vkool นี่ จับพวงมาลัยได้ และเข้ามาในรถ เปิดหน้าต่างสักครึ่งนาที แล้วเปิดแอร์ไล่แป๊บเดียวเย็นครับ
ผมว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม จะเปลี่ยนยี่ห้ออื่น ก็ต่อเมื่อพิสูจน์ได้ว่า ดีกว่า Vkool

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ลอกไม่ง่ายนะ  ลวดละลายฝ้ามันจะขาด  และโอกาศที่เบาะและคอนโซลจะโดนมีกโกนบากก็มีสูง เพราะเค้ามักใช้ใบมีดโกนขูดฟิล์มเก่าออก

ออฟไลน์ waisana

• Newbie
  • *
ฟิล์มใส 3M Crystallize  หรือ vkool ตระกูล VK  โดยเฉลียจะให้ประสิทธิภาพกันความร้อน  รังสีอินฟาเรดได้ดีกว่าฟิล์มแบบอื่นโดยที่มีความใสกว่า  ถ้าคุณติดฟิ์ลมที่มีความทึบสัก 80  คุณก็จะกันความร้อนได้เท่าๆตัวสูงสุดของยี่ห้อข้างต้น   แต่ในความเป็นจริง  และสายตาของบางคนในการขับรถ  และความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  เช่นคุณติดฟิล์มด้านหน้ามืด 80  คุณจะมีปัญหาในการขับรถตอนกลางคืนมาก  

ถ้าฟิล์มใสพวกนี้จอดตากแดดร้อนเปรี้ยงๆ  ข้างในรถยังพออุ่นๆ  จับพวงมาลัยได้  
เปิดระบายอากาศไม่นานก็หาย   ผมติด 3 M Crystallize เพราะถูกกว่า  ไม่มีปัญหา GPS  ในระดับประสิทธิภาพกันความร้อนเท่ากัน   และผมไม่ชอบฟิล์มมืดๆ  เพราะกลัวมีปัญหาขับช่วงกลางคืน  

จริงๆอยากได้ฟิล์มแบบกลางวันเข้มขึ้น  กลางคืนจางลงอัตโนมัติเหมือนแว่นกันแดดบางตัว  แต่คงแพงมากๆน่าดูเลยครับ
...

ออฟไลน์ H.

ที่ว่ามา lamina pop กับ 3m fx มันก็อยู่ในเกณฑ์พอใช้ได้แล้วครับ เจอแบบกาก มันแบบกากจริงๆ กากแบบเห้ยอย่าติดเลยเหอะ ติดแล้วช่วยให้มืดลงอย่างเดียว
H.

ออฟไลน์ chaiz

ฟิล์มกากๆ กันความร้อนไม่ดี เสี่ยงต่อมะเร็งผิวหนัง ผิวคล้ำ ฝ้า กระ เปลี่ยนทุก 2 ปี ครั้งละ 3-4 พัน. 10ปี เปลี่ยน 5 ครั้ง 20000
ลอกแล้วอาจมีคราบกาว ไล่ฝ้าเจ๊ง ติดใหม่ไม่เรียบร้อย กระจกเป็นรอย

ฟิล์มดีๆ กันความร้อนดี กันรังสีดี เสี่ยงต่อฝ้า กระ คล้ำ มะเร็ง น้อยกว่า จ่ายครั้งเดียว 20000 รับประกัน 10ปี

ถ้าจ่ายไหวก็จ่ายรวดเดียวจบดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็ผ่อน หรือเลือกรุ่นที่คุณภาพดี ราคากลางๆ ก็ได้

สุภาษิตไทย ใช้ได้เสมอ "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
ติดฟิล์มกากๆ คุณภาพมันก็กากตั้งแต่เริ่มติดแล้วคับ จะปีสองปีลอกแล้วติดใหม่ก็ไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ Sappe!

ติดของดีๆ ทีเดียวดีกว่าครับ

รถรุ่นเดียวกัน
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนฟิล์มมา ผม 70 รอบคัน
เพื่อนผมแถมมาจากศูนย์ เพื่อน  60 รอบคัน

กลางวันไม่เท่าไหร่ครับ แต่พอกลางคืนเท่านั้นแหละ
ของเพื่อนผมแทบจะมองไม่เคยข้างนอก ขับยากมากๆครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium