ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง รถขับแล้วสั่นหน่อยครับ  (อ่าน 6082 ครั้ง)

ออฟไลน์ 69ideas

• Newbie
  • *
รถ Altis (01-02) ผม ขับที่ความเร็ว 70-80 เหมือนเครื่องสั่นๆ ครับ

รายละเอียดนะครับ

รถผมพอขับที่ความเร็ว 70-80 รู้สึกเหมือนเครื่องสั่น หรือรถสั่นนี่แหละครับ

แต่พอเลย 80 หรือว่าก่อน 70 นี่ไม่มีอาการเลยนะครับผม

ใครพอจะทราบบ้างครับว่าเกิดจากอะไรครับผม

ปล1.เพิ่งเปลี่ยนยางมาเมื่อวานก็ยังไม่หายครับ
ปล2.สังเกตว่าพอเปลี่ยนเป็นเกียร์สุดท้ายปั๊ป (ขึ้นเกียร์ 4) รถจะมีอาการทันทีครับ น้ำมันเกียร์เพิ่งเปลี่ยนครับก็ยังไม่หาย

ขอบคุณมากครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่อง รถขับแล้วสั่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 16:03:36 »
สั่นช่วงความเร็วเดิมๆ   ลองถ่วงล้อครับ ^^

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง รถขับแล้วสั่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 16:16:23 »
อาจจะยางแท่นเครื่อง,แท่นเกียร์ ทรุดครับ

np72

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 17:21:16 »
อยู่กับที่แล้วเร่งเครื่องสั่นไหมครับ?

ถ้าใช่ ลองเช็คแท่นเครื่องดูหน่อย

JONNY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 21:33:13 »
เช็คแท่นเครื่อง เพลาขับ คันชักแรคพวงมาลัยหลวม ถ่วงล้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 23:57:55 »
ถ่วงล้อครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 00:42:43 »
เสริมให้ครับ

ถ้าสงสัยว่า เป็นเพราะเกียร์ 4   ให้ลอง ลากเกียร์ 3 ไปที่ความเร็วที่มีปัญหาเลยครับ ว่ายังมีอาการหรือเปล่า จะได้รู้ชัดว่าเป็นที่เกียร์ด้วยไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 07:08:07 »
ต้องเช็คหลายอย่างเหมือนกันนะครับ

ยังไงเดี๋ยวอาทิตย์นี้ ลองให้ช่างดูตามที่ทุกท่านแนะนำมานะครับ

ขอบคุณมากครับผม

;D

ออฟไลน์ PravitPP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 13:29:21 »
ก่อนหน้านี้ทำอะไรมาหรือเปล่าครับ
ถ้าสั่นที่ความเร็ว 70 ไม่น่าจะที่ถ่วงล้อ .. ปกติผมเจอที่วามเร็ว 100 (ถ้าเจอที่ 70 แสดงว่าถ่วงแย่มาก)
ถ้าเกียร์ D ไม่สั่น ออกตัวแล้วสั่น .. น่าจะเป้นที่แท่นเครื่องครับ
ลิมถาม อาการสั่นไม่ได้แตะเบรคนะครับ ถ้าสั่นจากการแตะเบรคก็คือจานคตครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 14:01:36 »
ก่อนหน้านี้ทำอะไรมาหรือเปล่าครับ
ถ้าสั่นที่ความเร็ว 70 ไม่น่าจะที่ถ่วงล้อ .. ปกติผมเจอที่วามเร็ว 100 (ถ้าเจอที่ 70 แสดงว่าถ่วงแย่มาก)
ถ้าเกียร์ D ไม่สั่น ออกตัวแล้วสั่น .. น่าจะเป้นที่แท่นเครื่องครับ
ลิมถาม อาการสั่นไม่ได้แตะเบรคนะครับ ถ้าสั่นจากการแตะเบรคก็คือจานคตครับ

ก่อนหน้านี้ก็มี เปลี่ยนจากเกียร์ ธรรมดาเป็นออโต้ครับ  (เปลี่ยนมาประมาณ 1 ปี)

แล้วก็เปลี่ยน โช้คด้วยครับผม เป็นรถซื้อต่อมาน่ะครับ

อาการสั่น ไม่ได้เกิดตอนแตะเบรคครับผม มันชัดเจนมากตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ

เปลี่ยนเป็นเกียร์สุดท้ายปั๊ป อาการมาทันทีครับผม

ส่วนถ่วงล้อ เคยไปถ่วงที่บีควิก ครับ กลับมาก็ยังไม่หาย แถมช่างบีควิกบอกยางบวม ผมก็ลองเปลี่ยนยางดูครับ

เห็นว่ามัน 2 ปีกว่าแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับผม

ปล.อาการอื่นๆ ของรถที่มีตอนนี้คือ พวงมาลัยหมุนแล้วจะได้ยินเสียงเหมือนฝืดๆ ค่อนข้างดังครับ (จริงๆ มันก็ฝืดแหละครับ) แล้วก็เวลากลับรถนี่จะมีเสียง แก๊กๆ เป็นจังหวะครับ

แล้วก็ตอนออกตัวเช้าๆ ไปทำงาน บางทีมีเสียง จี๊ดๆ บ้างครับ ขับไปสักพักก็หายเองครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 14:04:32 โดย 69ideas »

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 16:14:47 »
คอยล์ หัวเทียน  จำเลยต่อไป หากเป็นแค่สั่นในเกียร์โอเวอร์ไดร์ฟ และเป็นการสั่นเบาๆ จากเครื่องยนต์  ;)

JONNY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 18:28:10 »

ก่อนหน้านี้ก็มี เปลี่ยนจากเกียร์ ธรรมดาเป็นออโต้ครับ  (เปลี่ยนมาประมาณ 1 ปี)

แล้วก็เปลี่ยน โช้คด้วยครับผม เป็นรถซื้อต่อมาน่ะครับ

อาการสั่น ไม่ได้เกิดตอนแตะเบรคครับผม มันชัดเจนมากตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ

เปลี่ยนเป็นเกียร์สุดท้ายปั๊ป อาการมาทันทีครับผม

ส่วนถ่วงล้อ เคยไปถ่วงที่บีควิก ครับ กลับมาก็ยังไม่หาย แถมช่างบีควิกบอกยางบวม ผมก็ลองเปลี่ยนยางดูครับ

เห็นว่ามัน 2 ปีกว่าแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับผม

ปล.อาการอื่นๆ ของรถที่มีตอนนี้คือ พวงมาลัยหมุนแล้วจะได้ยินเสียงเหมือนฝืดๆ ค่อนข้างดังครับ (จริงๆ มันก็ฝืดแหละครับ) แล้วก็เวลากลับรถนี่จะมีเสียง แก๊กๆ เป็นจังหวะครับ

แล้วก็ตอนออกตัวเช้าๆ ไปทำงาน บางทีมีเสียง จี๊ดๆ บ้างครับ ขับไปสักพักก็หายเองครับผม

ฟังจากเล่ามา น่าเป็นลูกหมากคันชักแร๊กพวงมาลัยแน่ๆครับ
วิธีเช็คด้วยตนเอง ยกรถขึ้น ขยับล้อดูถ้ามันดัง กุกกักๆ นั้นใช่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 18:30:34 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ pimmy

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 17:28:44 »
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ขอทราบข้อมูลด้วยคน ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 16:24:27 »
ตั้งศูนย์ล้อบ้างเปล่าครับ ลมยางก็สำคัญนะครับ เอาให้ดี ลองเป็นหัวเทียนดูครับ การจุดระเบิดจะได้เรียบขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 16:57:18 »
ไปทำมาเรียบร้อยแล้วครับ

สรุปมันเป็นที่ แร๊ค พวงมาลัยครับ

พอเปลี่ยนแล้วหาย เรียบร้อยละครับผม

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

;D