ผู้เขียน หัวข้อ: (จราจร)เดี๋ยวนี้สองล้อขึ้นสะพานพระราม8ได้แล้วเหรอครับ?  (อ่าน 11296 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ตั้งแต่ม้อบลงไปจากสะพาน แล้วเปิดใช้สะพานพระราม8 ตามปกติ
สิ่งหนึ่งที่ไม่ปกติคือมีมอเตอร์ไซต์ขึ้นมาวิ่งข้างบนครับ!
เจอทุกวันโดยเฉพาะช่วงไพร์มไทม์เช้าเย็น ถ้าสายๆกลางวันหน่อยไม่ค่อยเห็นครับ

เนื่องจากสะพานพระราม8เป็นส่วนหนึ่ของทางยกระดับลอยฟ้าบรมราชชนนี ที่ผมเข้าใจว่าห้ามรถเล็กสองล้อและรถบรรทุกล้อเยอะขึ้นไป
เพราะเมื่อก่อนใช้มาหลายปีก็แทบไม่เคยเจอรถพวกนี้แหกด่านขึ้นไปวิ่งเลย และสภาพการจราจรบนนั้นก็ไม่เหมาะให้วิ่งอยู่แล้วเพราะขับกันเร็วและเน้นเป็นช่องทางตัดตรงออกต่างจังหวัด

แต่ปัจจุบันคืออะไรเขาอนุโลมแล้วเหรอครับใครทราบบ้าง
1.ไม่อนุโลมมักง่ายแอบไปวิ่งกันเอง แล้วถ้าใช่ผมจะไปร้องเรียนได้ที่ไหน ให้มีการกวดขันจริงจัง
2.อนุโลมชั่วคราวเนื่องจากมีการปิดเส้นทางบางส่วนที่ใช้ไปสะพานปิ่นเกล้า แล้วอนุโลมถึงตรงไหน?แค่ข้ามสะพาน ?ลงศิริราช?
3.อนุโลมถาวร

ใครทราบข้อเท็จจริงบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ผมผ่านทางนี้ทุกวันข้ามไปปิ่นเกล้า มอเตอร์ไซด์ที่ขึ้นส่วนใหญ่ลักไก่ขึ้นไปลงอรุณอัมรินทร์กับศิริราช แต่บางทีตรงทางลงอรุณอัมรินทร์มีตำรวจจะเห็นมอเตอรืไซด์ย้อนศรแบบไม่กลัวตาย พวกนี้มักง่ายกลัวช้าแต่ไม่กลัวตาย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
พวกลักไก่ครับเดี๋ยวนี้มีถึงขนาดเอา BB ขึ้นไปอัดบนทางด่วน หรือมอเตอร์เวย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
ผมเจอทุกวันครับ บีบแตรใส่ 1 ที มีหันมามองหน้าด่ากลับด้วยครับ
คนพวกนี่พูดยากครับ เกิดเชี่ยวชนขึ้นมา ก็แก้ตัวว่าไม่รู้ว่าขึ้นไม่ได้

ออฟไลน์ neutrino

สิ่งที่ จขกท.กล่าวมานั้น เป็นอาการหนึ่งของประเทศด้อยพัฒนาครับ หมายถึงด้อยการบังคับใช้กฏหมาย,ด้อยสภาวะจิตรับผิดชอบ,ด้อยมารยาทและ.....หลายๆอย่างรวมกัน เดี๋ยวนี้เจอบ่อยมาก...ครับ แทบจะเกือบทุกถนนที่เป็นทางเร่งด่วน

ออฟไลน์ Adamas

จริงๆมันก็ผิดนะครับ ส่วนมากลักไก่ช่วงรถติดเช้าเย็น เพราะตอนนั้นรถของผู้เจริญทั้งหลายคลานกันอยู่
เเต่ก็น่าเห็นใจบางทีไม่อยากขึ้นหรอกเเต่ข้างล่างสุดอันตราย รถจะเปลี่ยนเลนไฟก็ไม่เปิด ปาดกันสนุก แถมทางเดียวกันสะพานเตี้ยๆก็ไม่ให้ขึ้น เเต่สะพานสูงเสือกให้ขึ้นซะงั้น

ใครอยากรู้ว่าทำไหมเค้าต้องขึ้นก็ลงจากรถ ไปขับมอไซต์ดูสัก 3 เดือนคุณจะรู้เลยว่าทำไหมต้องขึ้น
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ golf8023

ผมใช้เส้นทางสะพานพระราม8เกือบทุกวัน เห็นทุกวัน
ลักไก่ครับ ไม่เฉพาะช่วงเร่งด่วน ผมเดินทางช่วงเที่ยง-บ่ายโมง เห็นเกือบทุกครั้ง
ช่วงกลางวันไม่ค่อยมีเจ้าหน้าที่มายืนดูครับ ลักไก่กันหน้าตาเฉย
เส้นกาญจนาภิเษก-บางแคก็เหมือนกัน มีทางคู่ขนานให้วิ่ง ก็ยังจะมาวิ่งช่องทางด่วน เส้นพระราม2ด้วย เห็นประจำจนชินเลย เกิดอุบัติเหตุมาก็โทษรถใหญ่ เอาเข้าไป

ปล. วันนี้สะพานพระราม8รถติดสุดยอด วื่งทางลอยฟ้าบรมราชินียังไม่ทันจะเบี่ยงซ้ายเข้าพระราม8 เห็นท้ายแถวแล้ว เลยไปลงปิ่นเกล้าแทน เข้าราชดำเนินกลางก็ติดมหาโหดอีก OMG  ;D

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
พวกที่ผิดแล้วอ้างไม่รู้โน้นนี่

ในทางกฎหมาย เหตุผลดังกล่าวใช้อ้างไม่ได้นะครับ   :)

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัวนะครับ (ผมใช้ทั้งสองอย่างวันไหนตื่นสายหน่อยก็ต้องใช้มอเตอร์ไซด์)
ผมว่าทุกคนก็เสียภาษีให้รัฐเหมือนกัน ทำไมตอนคิดทำทางด่วนทางข้ามแยกทั้งหลาย พ่อเจ้าพระคุณไม่เจียดช่องทางสักครึ่งช่องให้เค้าละครับ
ปีๆยอดขายมอเตอร์ไซด์เป้นล้านคันภาษีสรรพสามิตแทบจะสร้างทางด่วนเฉพาะมอเตอร์ไซด์ได้อยู่แล้ว
แต่ทุกวันนี้เป็นไง ไอ้ที่ดักอยู่ตรงตีนสะพานผมไม่อยากเรียกว่าคนของประชาชน เพราะไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ kibrain

• **
ไม่ได้จะมาโลกสวย ผมมีทั้งสองอย่างส่วนใหญ่ใช้มอเตอร์ไซค์ ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เกลียดมอเตอไซค์เข้าไส้ เพราะมันล้มแล้วเจ็บ แต่ตั้งแต่ โครงการทำให้รถติดผมเลยต้องหันมาพึ่ง2ล้อ

ผมถามว่า มอเตอร์ไซค์ ก็เสียภาษีเหมือน รถยนต์ทุกประการ ทำไมถึงคิดว่ามอเตอร์ไซค์ใช้ทางด่วนไม่ได้ รถเล็ก วิ่งช้า มอไซค์wave110i วิ่งได้110km/h (ทางด่วนวิ่งให้ได้เกิน120เหอะ ทั้งรถติด โดนกล้องจับความเร็ว) แค่ช่องทางเล็กๆบนไหล่ทาง มอไซค์เค้าก็วิ่งได้กัน ต่อให้วิ่งปนกัน รถใหญ่ มอเตอร์ไซค์ก็มุดได้ทุกช่อง พวกคุณไม่เปิดใจรับกว้างเอง

บนถนนหลวง ช่องทางวิ่งมอเตอร์ไซค์ พวกรถเก๋ง รถใหญ่ก็ มาวิ่ง อย่าให้พูด ทุกคนก็พูดเอาแต่ตัวเองนั่นละ ให้ใจกว้างบ้าง เห็นแว่วๆว่า จะให้รถมอเตอร์ไซค์ที่ ccเกิน 200cc ใช้ทางด่วนได้แล้วนิ ทีนี้ละ55555

ออฟไลน์ tommaris

เดี่ยวนี้คนขี่จักรยานเยอะมาก อีกหน่อยอาจมีบางคนบอกว่าจักรยานก็เสียภาษี
ทำเลนจักรยานบานทางด่วน-มอเตอร์เวย์หน่อยสิ  ;D

ออฟไลน์ kibrain

• **
เดี่ยวนี้คนขี่จักรยานเยอะมาก อีกหน่อยอาจมีบางคนบอกว่าจักรยานก็เสียภาษี
ทำเลนจักรยานบานทางด่วน-มอเตอร์เวย์หน่อยสิ  ;D

ถ้าปั่นจักรยาน ให้ได้ความเร็วคงที่ 80 km/h ผมว่าก็น่าจะขึ้นได้ แต่ถ้าปั่นไม่ได้ก็ เหงาไป

ออฟไลน์ T1k

• T1K
กฏหมายมัยโบราณครับ พรบ ตั้งแต่2522
สมัยนั้นแมงกะไซย ยังไม่มีกำลัง
เมื่อก่อนผมก็ ไม่เข้าใจ ว่ามันจะขึ้นสะพานไปทำไม?

สมัยนี้ หลังจากรถติต สุดๆ ผมมาขับ มอไซย เหมือนกัน ผมขึ้นนะครับ (ตำรวจมันยังขึ้นเลย)
และทุกวันนี้ แทบทุกประเทศ ก็ไม่ได้ห้าม มอไซย์ยึ้นสะพาน ลงอุโมง หรือทางด่วน
 มอไซย์ทุกวัน แรงกว่าเดิมมาก HondaWaveถูกๆๆ มีคันไหน วิ่งไม่ไหวบ้าง แถมเร้วกว่ารถบรรทุก ที่ขึ้นสะพานซะอีก
แต่ทุกอย่างก็เหมือนเดิม มีเอาไว้จับหากินไปวันๆ

แต่ถ้าเป็นสะพาน ที่มีปัญหา เช่นพระราม8 พระราม3 ผมไม่ขึ้นนะครับ เสียเวลา คุย
ผมรอวันที่ แก้ พรบ เพราะไม่ช้า ไม่เร็ว ก็ต้องเปลี่ยนแน่ๆๆ เพราะทุกวันนี้ คนมีเงิน หนีมาเล่น big bikeมากขึ้น
และคนไม่ได้ขับมอไซย ไม่เข้าใจหลอกว่า มันร้อน สูดควันเสีย มันรู้สึกยังไง
ปล รูปนี้ เพิ่งถ่ายได้เมื่อวาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2014, 23:10:15 โดย T1k »

ออฟไลน์ domo24

ใช่ครับ กฏหมายมันล้าหลังตั้งแต่รถไม่มีแรงที่จะขึ้นสะพาน

ในเมื่อเราก้จ่ายภาษีมาเหมือนๆกัน มันควรจะขึ้นได้แล้ว

คงจะแก้ก็อีกนานเพราะเดี่ยวเขาไม่มีหนทางทำมาหากินครับ อิอิ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
กรณีสะพานพระราม 8 ให้มอเตอร์ไซค์ขึ้นไปเถอะครับ มันไม่ใช่สะพานข้ามแยกนิ

ถ้าเป็นสะพานข้ามแยกกับอุโมงค์ลอดแยกนี่ว่าไปอย่าง
แถวรัชดานี่โอ้โหแต่ละคัน ไม่กลัวตายกันเลย (กรณีนี้ยกเว้นแค่เมเจอร์รัชโยธิน)

แล้วก็สุดท้าย ขี่คันใหญ่ไม่ได้แปลว่าเข้าทางหลักได้นะ เห็นเนียนกันหลายคันละ
เว้นแต่ว่าไม่มีทางคู่ขนานมาเอี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2014, 16:41:54 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ rut191

ผมก็เคยขับมอไซด์นะแต่ก็ไม่เห็นด้วยที่จะเอามอไซด์ไปวิ่งที่ถนนความเร็วสูงเช่นมอเตอร์เวย์  ถ้าจะวิ่งจริงๆควรจะแบ่งเป็นเลนพิเศษไปเลย