ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มนี่เค้าติดทับจุดไข่ปลาบานหน้ากันไหมครับ ที่มันดำๆอ่ะ ช่วยหน่อยครับเครียดมาก  (อ่าน 13969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
ฟิล์มนี่เค้าติดทับจุดไข่ปลาบานหน้ากันไหมครับ ที่มันดำๆอ่ะ มันขึ้นฟองอากาศยาวเลย

คือผมไปติดบานหน้ามาแล้วร้านเค้าติดตรงฟิล์มทับตรงไข่ปลา ปกติเค้าติดทับกันไหม

ติดมาได้ 5 วันล่ะครับ จอดตากแดดทุกวันเลย

แบบนี้ให้ร้านเปลี่ยนบานหน้าใหม่เลยได้ไหม ถือว่าอยู่ในช่วงรับประกันไหม หรือจะรับประกันได้ต้องเป็นที่ฟิล์มไม่ได้เป็นที่ช่างครับ

เครียดมากเลยครับ

เพราะดูแล้วจะแก้โดยวิธีเอาคัตเตอร์ตัดเอาฟิล์มที่ติดตรงไข่ปลาออก กระจกและไข่ปลาเป็นรอยแน่ หรือว่าทำได้ครับ

แล้วถ้าไม่ทำไรเลยปล่อยไว้สภาพนี้ ไอ้ฟองอากาศมันจะขยายใหญ่ขึ้นไหมครับ

กลัวว่าฟองอากาศที่ฟิล์มมันจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนหลุดออกมาเลย

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
รถผมเขาเว้าตรงจุดไข่ปลาอ่าครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
ผมสังเกตดูตอนเค้าติดฟิลม์รถผม ก็เห็นติดทับเลยนะครับ ทั้งกระจกหน้า กระจกหลัง แต่ก็ไม่มีฟองอากาศนะครับ
ของคุณ จขกท. นี่มีประกันการติดหรือเปล่าครับ? ถ้ามี รอสังเกตอาการอีกระยะนึงก่อนก็ได้ครับ
ฟิลม์บางยี่ห้อ ใช้เวลานานพอสมควรกว่าจะแห้งสนิท อย่างน้อยก็ต้องมี 1 สัปดาห์ ตอนนี้พึ่งติดมาได้ 5 วันเองนี่ครับ
รออีกสักพัก ค่อยเอาไปให้ร้านที่ติดตั้งดูอีกทีก็ได้

ออฟไลน์ 6162002

ผมติดทับครับ ไม่งั้นผิวมันไม่เรียบ ติดกล้องติดรถไม่ได้  และฟิล์มผมก็ใช้ Easy Pass ได้อยู่แล้วด้วย

แต่ไม่มีฟองอากาศนะครับ ตั้งแต่ที่ติดมาตอนแรกเลย  ลองสอบถามช่างดูดีกว่าครับ เผื่อต้องแก้ 

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
ผมไม่แน่ใจนะว่าติดทับได้หรือเปล่า

แต่เรื่องฟิล์ม ถ้ามีฟองอากาศภายใน 5 -7 ปี (แล้วแต่ยี่ห้อรับประกัน)
เค้าจะทำการติดตั้งฟิล์มใหม่ให้เลยนะ

ผมเคยติดของ มิลเลเนี่ยม กระจกแต่ปีที่ 3 ก็ยื่นใบรับประกัน
ร้านตัวแทนก็เปลี่ยนให้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถบ้านผมทุกคันติดทับนะ
ไม่มีฟองด้วย ยกเว้นฟองจากฝุ่น เล็กๆน้อยๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บางคันติดทับได้ บางคันต้องตัดหลบไข่ปลา แต่แนะนำว่าอย่าแต่งเอง ให้ร้านดูแลให้ดีกว่าครับ สัก1สัปดาห์หลังติดตั้ง ถ้ายังไม่ดีขึ้นวิ่งเข้าร้านที่ติดตั้งดูแลให้ดีกว่าครับ  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pramookruk

• **
ของผมติดทับไข่ปลาเหมือนกันครับ

ตอนแรกก็เป็นฟองอากาศ ตอนนี้น้อยลงครับ

โทรไป call center เค้าให้ทิ้งระยะไว้ตั้ง 2 เดือนแนะ ถ้าเลย 2 เดือนยังไม่หายดีค่อยแก้ไข

ส่วนถ้า มีฟองอากาศแล้วไม่หายทางร้านจะลอกฟิมล์มแล้วเปลี่ยนให้ใหม่อยู่แล้วครับ

การที่ช่างติดแล้วมี defect ทางร้านต้องรับผิดชอบครับ ไม่ต้องเครียดครับ

ออฟไลน์ TUN69

• **
เท่าที่ทราบมา ฟิล์มติดทับหรือไม่ทับไข่ปลา อยู่ที่ความหนาของฟิล์มของฟิล์มที่ใช้ครับ
ฟิล์มหนาโอกาสเกิดฟองอากาศบนไข่ปลามีมากครับ ต้องใช่ฝีมือพอสมควร
ฟิล์มชั้นนำหลายตัวก็หนาครับ ประมาณ 2 มิว ฟิล์มนิรภัยยิ่งหนาเข้าไปใหญ่4 ,6 ,8...มิว
ฟิล์มทั่วไปก็1-1.5 มิว 
สรุป ช่างที่มีประสบการณ์ควรแนะนำว่าตัวฟิล์มนี้เว้น ไม่เว้น ไข่ปลา ก่อนติด
       การกรีดฟิล์มภายหลังมีความเสี่ยง ลองฟังจากหลายๆท่านดูครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถที่บ้านผมติดทับทุกคันนะ แต่ถ้าตัดเว้น เขาจะตัดแค่ตรงเซนเซอร์วัดน้ำฝนกับแสงแค่นั้นเอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PengZZ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
เพิ่งติดมา cx-5 ช่างแนะนำให้เว้นตรงไข่ปลาครับ  ::)

ออฟไลน์ Xenix

• **
ของผมติดทับเลยนะคับ

ว่าแต่มีใคร ที่ติดฟิลมทับบนไข่ปลา แล้วติดตัวดูดกระจกของขากล้องติดรถทับอีกบ้างคับ
ของผมติดแล้วฟิลปูดนูนออกมาเลย เหมือนจะbondingไม่ยังไม่รุ้

ออฟไลน์ applebees

ถามว่ามีผลไหม มีผลถ้าติดฟิล์มไว้ยาวโดยไม่เปลี่ยนเลย 5ปี 7ปี หากวันลอก มันอาจจะหลุดได้ ย้ำว่าอาจจะหลุดได้ ขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นครับ บางรุ่นเป็นไข่ปลาในกระจกเลยนะเพราะฉะนั้นติดทับ ไม่ทับก็ไม่มีผล บางรุ่นลอกฟิล์มก็หลุดออกมาด้วย บางรุ่นลอกก็ไม่ออก มันตอบยากครับ

รถผมกี่คันต่อกี่คัน ก็ติดเว้นรอบไข่ปลาครับ

อ่ออีกอย่าง หากคุณติดฟิล์มดำ แล้วเว้นไข่ปลา ตรงรอยเว้นรอบๆหากอยู่ตรงที่สว่างๆมันก็จะเด่นเข้ามาในรถ คือมันขึ้นอยู่กับความชอบเลยครับ

ตอบได้แค่ว่ามันไม่ส่งผลนะหากจะติดทับ หรือเว้นไว้ เพราะไข่ปลา เขามีไว้สำหรับไว้ติดอะไรก็ตามที่ให้สัญญาณผ่านฟิล์มได้ ประมาณนั้นในความเข้าใจผมครับ

อย่าไปเครียดครับ แต่หากคุณบอกฟองอากาศเยอะ ก็ไปคุยให้ร้านติดใหม่ได้ครับ

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
รถผมไม่ติด ทราบมาว่าเมืองนอกออกแบบมาเพื่อให้เว้นเอาไว้ติดอุปกรณ์ส่องผ่านที่ต้องใช้เกี่ยวกับอินฟาเรดบ้านเราได้แก่easy pass ถูกผิดยังไงรอผู้รู้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ