ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าปิดแอร์วิ่งแล้วจะทำให้อัตราเร่งดีขึ้นหรอครับ  (อ่าน 10383 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
จาก​ที่​ผม​อ่าน​รีวิว Ford Fiesta ecoboost ทำอัตราเร่ง 0-100 ได้​ประมาณ 11 วินาที และ 80-120 7.5 วินาที
แต่​ผม​ไปดู​รีวิวของ Motor​trivia ซึ่ง​เขา​ปิด​แอร์​เท​สครับ
 0-100 ทำได้ 9.15 วินาที​ครับ

แสดงว่า​แอร์​มีผลต่อ​สมรรถนะของรถใช่ไหมครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
ตอยสั้นๆเลยว่า มีผลครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
อยู่ที่รุ่นรถด้วยครับ ถ้าเป็นพวกคอมไฟฟ้าก็ไม่มีผลครับ เช่น camry hv
แต่ถ้าคอมต่อสายพานกับเครื่องยนต์ก็มีผลนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ testmaster

จริงครับ m2 นี่รู้สึกได้เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ joe560-4

ถ้าเครื่องเล็กจะเห็นผลชัดเจนมาก pajero jr 1100cc. แรงขึ้นแบบชัดเจน

แต่ถ้าเครื่่องกำลังเยอะอยู่แล้วแทบไม่แตกต่างเลย

ออฟไลน์ ichok

แรงขึ้นช่วงออกตัวแบบรู้สึกได้และน่าจะประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
งั้นผมขอถามเพิ่มได้มั้ยครับ

เปิดแอร์เบาสุด กับเปิดแอร์แรงสุด

มีผลต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเปิดพัดลมเบา/แรง แทบไม่มีผล
แต่ถ้าเปิดอุณหภูมิเอาความเย็นมากๆ มีผล
ความเย็น สร้างด้วยคอมเพรสเซอร์ ที่กินแรงจากสายพาน ยิ่งคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงานบ่อยยิ่งกิน

ส่วนเรื่องอัตราเร่ง อยากรู้ว่ามีผลแค่ไหน ไม่ยาก คนใช้เกียร์ธรรมดา ลองเกียร์ 2 ก็ได้
วิ่งให้รอบอยู่สัก 2,000แล้วกดจม ระหว่างกดไปนั่นล่ะก็ กด A/C off หรือปิดแอร์..รู้สึกรถทะยานดีขึ้นมั้ย?
คนใช้เกียร์ออโต้ อาจจะยากหน่อย แต่ก็ดึงเกียร์ลงมา 2แล้วกดไล่จากความเร็วแถวๆ 55 kmhเป็นต้นไป
กดปุ่ม A/C off ดู

รถสมัยใหม่ส่วนมากจะรับรู้องศาคันเร่งกับรอบเครื่อง บางคันถ้ากดเกิน 80% และรอบอยู่เกิน 5,000 ก็จะตัดคอมแอร์ให้แล้ว
แต่บางคันก็ไม่ เพราะตัดๆต่อๆบ่อยๆแอร์ไม่เย็น คนในรถก็รำคาญ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นรถเก่าๆ เครื่อง คาบูเรเตอร์ หรือ เครื่องดีเซลรุ่นเก่าๆ ยืนยันจากประสบการจริงว่า มีผลแน่นอน ต่างกันชัดเจน

จาก 20 วิ เหลือ 18 วิ ไรประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

จริงครับ m2 นี่รู้สึกได้เลย

เหมือนกันครับ ชัดเจนมาก 55+

ออฟไลน์ redsun

เห็นผลชัดเจนครับ
เครื่องยนต์รับภาระน้อยลงครับ ทำให้มีแรงสำหรับขับเคลื่อนมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ YenChar

รถเครื่องเล็กๆ เห็นผลชัดๆเลยครับ
ลองเองเลย พวกรถ 1.2 - 1.6 ปิดแอร์แล้วเร่งดีขึ้นแบบสังเกตุได้เลย
รถผมเครื่อง 1.5 แช่ความเร็วสูงๆ ถ้าเปิดแอร์นี่ 140 ก็เร่งไม่ออกแล้ว
โดยเฉพาะช่วงอากาศร้อนๆ ผมบิดน้ำยาแอร์ไปราวๆ 80% + พัดลมเบอร์สูงๆ รถหน่วงลงแบบสังเกตุได้เลย

แต่ถ้ารถใหญ่ๆเครื่องโตๆ แทบไม่เห็นผล

ออฟไลน์ winner

• Newbie
  • *
การเปิดแอร์เป็นการเพิ่มภาระให้กับเครื่องยนต์
อัตราเร่งจะด้อยกว่าอย่างรู้สึกได้
การเปิดแอร์เทียบเท่ากับการบรรทุกผู้ใหญ่2คน  (70กก x 2) นั่งรถไปด้วย
คหสต

ออฟไลน์ dusitmon123

ACV30 ผม กดสุดตรีนแข่งกับ Jazz แต่งบนด่วนบูรพา

เหงื่อแตกพลั่กๆครับ แอร์มันตัดเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีใครทราบบ้างว่า เฟียสต้า วิ่งทางไกล..
ยิ่งเปิดแอร์หนาวมากๆ ยิ่งประหยัด

ผมทดสอบโดยการเปิดแอร์ไปที่ Max เลย..
แล้วมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ

เหมือนกับว่า ถ้าอากาศมันเย็นมากๆ คอมแอร์จะตัดการทำงานบ่อย
รู้สึกว่าการทำงานของแอร์ของเฟียสต้ามันไม่เหมือนกันรุ่นอื่นอ่ะครับ..

ผมจำมาจากในคลับ แต่ผมลืมหลักการทำงานของมัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ JeansZ

แบบนี้สงสัยต้องติดแอร์แขวนแยกแล้วมั้งครับเนี่ย แล้วปิดคอมแอร์เอา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Volta

มีใครทราบบ้างว่า เฟียสต้า วิ่งทางไกล..
ยิ่งเปิดแอร์หนาวมากๆ ยิ่งประหยัด

ผมทดสอบโดยการเปิดแอร์ไปที่ Max เลย..
แล้วมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ

เหมือนกับว่า ถ้าอากาศมันเย็นมากๆ คอมแอร์จะตัดการทำงานบ่อย
รู้สึกว่าการทำงานของแอร์ของเฟียสต้ามันไม่เหมือนกันรุ่นอื่นอ่ะครับ..

ผมจำมาจากในคลับ แต่ผมลืมหลักการทำงานของมัน

ผมก็อ่านจากในคลับ แล้วก็ลืมไปแล้วเหมือนกัน 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าบางรุ่นที่กดคันเร่งลึกแล้วคอมแอร์ตัด ก็อาจจะไม่เห็นผลเท่าไหร่ครับ

ส่วนฟอร์ด คอมแอร์น่าจะทำงานอยู่ตลอดเวลา แล้วเอาน้ำร้อนผ่าน heat exchanger สักตัว เผื่อผสมให้อุณหภูมิคงที่ แต่ถ้ากดคันเร่งจม คอมแอร์ก็ตัดนะครับ (ของผมโฟกัส จะหวดกะใครเค้าที่เหงื่อแตกพลัก เพราะพอคอมแอร์ตัด ซัดไปนานๆมีแต่ลมร้อนๆออกมา)  ;D

ออฟไลน์ Nerdys

ยิ่งตอนขึ้นเขาจะเห็นผลชัดมากครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
อีกเหตุผลนึงที่รถบางรุ่นกดคันเร่งลึกๆแล้วแอร์ตัด เพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับคอมเพรสเซอร์ด้วยครับ
โดยเฉพาะพวกรถที่แรงบิดสู๊งงๆ แล้วเวลาซัดหนักๆแล้วจะมีกลิ่นเหม็นๆไหม้ๆ เข้ามาในห้องโดยสาร นั่นแหละ คอมแอร์กำลังจะแย่

CX 9 เพิ่งคอมแอร์เสียไป รออะไหล่อยู่4เดือน ช่างที่ศูนย์บอกว่าซิ่งบ่อยแน่เลย ไหม้จนพรุน  :'(
ช่างบอกว่าต่อไปนี้ก่อนจะซิ่งให้กด A/C off ก่อน แล้วมันจะไม่เหม็นไหม้แล้วก็ไม่พัง  :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช่ครับ มันจะลื่นขึ้นนะ แต่ร้อน อิๆ

ออฟไลน์ banch

มีผลค้าบ

โดยเฉพาะเครื่องเล็กๆ กำลังหายไปแบบรู้สึกได้ชัดเจน