ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Mazda6 ตกลงจะเข้าไทยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 9432 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
พอดีที่บ้านสนใจ เห็นบ้างข่าวบอกมีเครื่องdieselด้วยเอาของcx-5มาใส่ ตกลงตัวmazda6 จะเข้ามาไทยหรือเปล่า เข้าเมื่อไร มีเครื่องแบบไหนบ้าง ราคาคงไม่พ้นcamry hybrid แน่ๆ 1.7-1.8 เกินกว่านี้ ขายไม่ออกละครับ ที่บ้านสนใจcx-5 diesel แต่รถรอนานเกินไม่ไหวครับ เลยมาดูmazda6 เห็นmazda3 ราคาตั้งต่ำมาก เลยอยากรู้mazda 6เข้าไทยหรือเปล่าครับ จะได้รอไปเลยทีเดียวนะครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: สอบถาม Mazda6 ตกลงจะเข้าไทยหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 19:37:30 »
.
.
.
ไม่เข้าแน่นอนครับ ไม่ต้องรอเลย
ถ้าชอบ cx5 เอา cx5 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: สอบถาม Mazda6 ตกลงจะเข้าไทยหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 20:03:56 »
ไม่เข้าแน่นอนเลยเหรอครับ
น่าเสียดายจัง เพราะยอด CX-5 ก็ดีนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 20:18:12 »
ที่ไม่มาหมายถึงเครื่องดีเซลครับ
 ตอนนี้ทราบมาว่าโรงงานในมาเลเซียเข้าสู่ขั้นตอนเตรียมไลน์ผลิตแล้วนะครับ

ที่น่าสนใจคือดูเหมือนว่าอาจจะมาในแนวทางแบบ Mazda 3 ที่ Mazda 6 จะมีรุ่นเริ่มต้นราคาต่ำกว่าคู่แข่ง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 20:59:15 »
ที่ไม่มาหมายถึงเครื่องดีเซลครับ
 ตอนนี้ทราบมาว่าโรงงานในมาเลเซียเข้าสู่ขั้นตอนเตรียมไลน์ผลิตแล้วนะครับ

ที่น่าสนใจคือดูเหมือนว่าอาจจะมาในแนวทางแบบ Mazda 3 ที่ Mazda 6 จะมีรุ่นเริ่มต้นราคาต่ำกว่าคู่แข่ง

ตกลงมันมาใช้ปะครับ แต่มาเป็น เบนซินประมาณช่วงไหนเหรอครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 22:02:31 »
.
.
.
ยืนยันว่าไม่มาทั้งเบนซินและดีเซลครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 22:11:35 »
น่าเสียดายมากจริงๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 23:14:20 »
ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 23:53:58 »
CX5 diesel แฟนผมซื้อสด ได้รถทันทีเลย
ถามไป5ที่ มี4ที่ โทรมากันใหญ่เบย  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 00:29:20 »
ตามนี้ครับ

อั้ยยะ ข้อมูลนี้เชื่อถือได้เลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 00:57:01 »
ตกลงมาหรือไม่มาละเนี้ย หลายกระแสมาก พี่Jimmy ตอบทีขอแบบละเอียดนะครับ จะได้รอ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 12:37:38 »
เท่าที่ทราบ อาจจะมาหลัง Mz2 หรือ อาจจะมาก่อน Mz2 ปลายปีนี้ก็รู้ครับ จะมาหรือไม่มา

อย่าพึ่งรีบฟันธงอะไรมาก เด๋วหน้าจะแตกแบบหมอไม่รับเย็บนะครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 15:09:37 »
ผมก็สงสัยมากเหมือนกัน คือติดตามมาตลอดว่ามันจะเข้าไทยชัวร์ๆ แต่อยู่ดีๆก็มีกระแสจากใครสักคนปั่นขึ้นมาบอกว่ามันจะไม่มา?

ผมอยู่อังกฤษตอนนี้เห็นคันจริงบ้างในบางโอกาส วันก่อนเห็นมันจอดอยู่เลยเข้าไปเดินดูใกล้ๆ พบว่าคันมันใหญ่พอสมควรเลยครับ แต่จำขนาด D-Seg ตัวอื่นๆในบ้านเราไม่ได้แล้ว (Accord ที่นี่ก็ใช้อ้างอิงไม่ได้ด้วยเพราะคันเล็กมาก) เลยไม่รู้จะใหญ่หรือเล็กกว่า แต่ผมรู้สึกเหมือนมันจะใหญ่กว่า หรือไม่ก็พอๆกับ Accord ปัจจุบันในไทยอะครับ ข้างในวัสดุไม่ได้ดูดีขนาดนั้น แค่ดีไซน์ดูดีครับ

ที่อังกฤษตัว Saloon เริ่มที่ 19,595 ปอนด์ครับ (ล้านนิดๆ) ไปจบที่ 26,795 (ล้านสี่ต้นๆ) ถ้าตัว Tourer 22,795 ปอนด์ (ล้านสอง) ไปจนจบ 27,595 ปอนด์ (ล้านสี่ปลายๆ) ราคารถที่อังกฤษนี่ก็ไม่ได้ถูกกว่าบ้านเรามากขนาดนั้นครับ ต่างกันราวๆ 10-20% ยกเว้นพวกรถบางประเภทที่บ้านเราจัดเก็บภาษีแพงครับ ที่นี่จะถูกกว่า อย่างเช่น Toyota 86 (GT86) ที่นี่เริ่มต้นราวๆล้านสามครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 16:39:00 »
อยากให้mazda 6 มาพร้อมกับเครื่องเสียงBose, ซันรูฟ และ adaptive cruise control จัง แพงแค่ไหนก็ซื้อเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 17:11:38 »
.
.
.
กลางปีที่แล้วผมบอก mazda 3 ใหม่จะเปิดตัว
ต้นปีหน้าไม่เกินมอเตอร์โชว์ ก็ไม่มีใครเชื่อ
แถมยังด่า หาว่าไม่รู้เรื่อง อายุรถของรุ่นที่แล้ว
เพิ่งจะสองปี และโดยนิสัย mazda ไม่มีทางเปิดตัว
รถใหม่เร็วขนาดนั้น หาว่าเพ้อเจ้อ...

ก็ลองดูกันไปครับ
พวกที่มาพิมพ์ๆไว้ตอนนั้น ตอนนี้ก็หายหัวกันหมด : )

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 18:52:26 »
ผมว่าน่าจะเข้าไทยอยู่นะคับ แต่เมื่อไหร่ผมก็ไม่ทราบได้ คงเอามาตี แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า พวกนี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 19:08:06 »
.
.
.
กลางปีที่แล้วผมบอก mazda 3 ใหม่จะเปิดตัว
ต้นปีหน้าไม่เกินมอเตอร์โชว์ ก็ไม่มีใครเชื่อ
แถมยังด่า หาว่าไม่รู้เรื่อง อายุรถของรุ่นที่แล้ว
เพิ่งจะสองปี และโดยนิสัย mazda ไม่มีทางเปิดตัว
รถใหม่เร็วขนาดนั้น หาว่าเพ้อเจ้อ...

พวกที่มาพิมพ์ๆไว้ตอนนั้น ตอนนี้ก็หายหัวกันหมด : )

ขอทราบแหล่งที่มาของข้อมูลได้ไหมครับ ที่มาสด้า6ไม่มีทาง้
เข้าไทย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 21:10:51 »
.
.
.

ขอแหล่งข่าวได้ปะครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 21:39:44 »
ปักครับ จะรอดู

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 23:11:15 »
.
.
.
แหล่งเดียวกับคุณ jimmy แหละครับ
เพียงแต่อันนี้มันอัพเดทกว่าเมื่อต้นปี
ผมพูดอะไรมากไม่ได้ ใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ
รอดูไป ไม่แน่ปลายปีเค้าอาจจะเปลี่ยนอีกรอบก็ได้
ผมเองก็อยากให้มันเข้ามาเหมือนกัน รอลุ้นต่อไปครับ
แต่ ณ ตอนนี้ นาทีนี้ ไม่เอาเข้ามาครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 09:44:21 »
.
.
.
แหล่งเดียวกับคุณ jimmy แหละครับ
เพียงแต่อันนี้มันอัพเดทกว่าเมื่อต้นปี
ผมพูดอะไรมากไม่ได้ ใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ
รอดูไป ไม่แน่ปลายปีเค้าอาจจะเปลี่ยนอีกรอบก็ได้
ผมเองก็อยากให้มันเข้ามาเหมือนกัน รอลุ้นต่อไปครับ
แต่ ณ ตอนนี้ นาทีนี้ ไม่เอาเข้ามาครับ

ข้อมูลจากผู้บริหาร หรือบริษัท หรอครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 09:57:48 »
.
.
.
ขอแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 แหล่งข่าวที่ผมทราบมาฝ่ายโรงงาน Kulim ในรัฐ Kedah มีความเคลื่อนไหวเรื่องการเตรียมพร้อมขึ้นไลน์ผลิต Mazda 6 นะครับ กระบวนการยังยู่ในช่วงแรกๆ เท่านั้น
 ซึ่งมีความเคลื่อนไหวเมื่อเร็วๆนี้เองครับ

คุณ raygun ได้เคยให้ข่าวของ Mazda อยู่เสมอ ซึ่งไม่พลาดเลย ผมเองยังจำได้ตลอด ยังไงรบกวนแลกเปลี่ยนกันนะครับ

ประเด็นคือ ผมมองว่า ชิ้นส่วน Local ของ Mazda 6 ไม่เข้าเกณฑ์ 40% หรือเปล่า ทำให้ยังไม่สามารถเข้ามาจำหน่ายในบ้านเราได้ แต่ประเทศอื่นๆที่เหลือแถวๆนี้ก็สามารถนำเข้าไปได้ปกติอยู่แล้ว อย่างน้อยต้นทุนในการผลิตที่ต่ำลงจากค่าแรงและการขนส่งกว่าการนำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง
 ซึ่งถ้าต้องการให้นำเข้ามาขายในบ้านเราได้ต้องมีเงื่อนไขชิ้นส่วน Local ดังกล่าว ช่วงแรกอาจจะไม่มีความน่าจูงใจให้ทำแบบนั้น ซึ่งยอดขายรถ Segment นี้ในบ้านเราก็ไม่ได้สูงและยังมีเจ้าตลาดครองส่วนแบ่งอยู่แล้ว แต่ในอนาคตถ้ามีการปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนให้เข้าเงื่อนไขเมื่อไหร่ ถึงตอนนั้นจึงนำเข้ามาจำหน่ายก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 10:04:35 »
ดูท่าปัญหาของมาสด้าหกน่าจะเพราะ ไม่ได้ทำในไทย
ท่าจะให้ทำในประเทศก็น่าจะยากสินะ
เป็นไปได้ไหมที่มาสด้าไทย จะนำมาผลิตในไทย แทนการนำเข้าจากมาเล
มันก็จะกระทบกับมาสดัาสองอีกสินะตอนปลายปี
ใจผมอยากให้ทำที่ไทย ผมว่าคนไทยฝีมือประณีตกว่ามาเล ในความเห็นส่วนตัวนะ
ข้อมูลของท่าน ragun ค่อนข้างแม่นครับ ผมก็ตามข่าวจากเค้าบ่อยๆ
ตอนแรกผมคิดว่า มาสด้าหกจะทำในไทยซะอีก แอบลุ้นให้ทำในไทย ถ้ายืนยันจะเอาเข้าจากมาเลจริง
สงสัยจะไม่ได้เข้าจริงๆครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 10:46:48 »
ตั้งแต่เข้ามาดูในนี้ เห็นมีแต่ รอ มาสด้า 6 ไม่ทราบว่า มีอะไรดี แตกต่าง จาก ค่ายอื่นๆ เหรอครับ เห็นรอกันจัง

คล้ายกับ เทียน่า แต่พอมาจริง เห็นหลายคนบอก ซิลฟี่ ขยายร่าง  รุ่นนี้ พอมาจริง เดี๋ยวก็มีคนบอกว่า มาสด้า3 ขยายร่าง

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 11:26:22 »
ดูท่าปัญหาของมาสด้าหกน่าจะเพราะ ไม่ได้ทำในไทย
ท่าจะให้ทำในประเทศก็น่าจะยากสินะ
เป็นไปได้ไหมที่มาสด้าไทย จะนำมาผลิตในไทย แทนการนำเข้าจากมาเล
มันก็จะกระทบกับมาสดัาสองอีกสินะตอนปลายปี
ใจผมอยากให้ทำที่ไทย ผมว่าคนไทยฝีมือประณีตกว่ามาเล ในความเห็นส่วนตัวนะ
ข้อมูลของท่าน ragun ค่อนข้างแม่นครับ ผมก็ตามข่าวจากเค้าบ่อยๆ
ตอนแรกผมคิดว่า มาสด้าหกจะทำในไทยซะอีก แอบลุ้นให้ทำในไทย ถ้ายืนยันจะเอาเข้าจากมาเลจริง
สงสัยจะไม่ได้เข้าจริงๆครับ

ผมว่าถ้าจะขึ้นไลน์ที่ AAT ณ ตอนนี้ยากแน่นอนครับ เต็มไม่มีที่จะแทรก แต่ถ้าอนาคตจะมีการขยายโรงงาน อันนี้ไม่แน่ แต่คงอีกหลายปี
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 12:12:39 »
ถ้าธุรกิจผมไม่เจ๊งซะก่อน ผมก็อยากออกมาสด้า6มารับลูกค้าโรงแรมนะ
มันออกจะเหมือนรถยุโรบในสายตาผม ดูแล้วไม่เกลื่อน มันดูดีอะ
เหมาะสำหรับลูกค้า วีไอพี ถ้าจะออกมารับลูกค้าผมก็ยอมคนนึงละ
รถระดับเดียวกัน สำหรับผมมองเห็นแต่ BMW อะ ถ้าจะเอาเปรียบความสวยงามกับมาสด้า6

แต่คงได้แต่ฝัน เพราะบัญชีแดงเถือกเลย 555
เมื่อไหร่จะสงบซ้ากกกกที