ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง cla ครับ  (อ่าน 7400 ครั้ง)

ออฟไลน์ achila6642

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง cla ครับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 15:20:23 »
วันนี้ได้พบเห็น cla ตัวเป็นๆสีดำสวยมากครับ cls ย่อส่วนชัดๆเลยครับ พี่สาวเห็นแล้วอยากได้ขึ้นมาทันที ราคาก็พอรับได้เลยอยากถามว่ารถมันมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ อัตราเร่งดีไหมครับ ประหยัดน้ำมันพอได้ไหมครับ และถ้าเทียบกับ c ตัวใหม่ตัวไหนสวยกว่ากันและน่าเล่นกว่ากันครับ และ เคยได้ข่าวว่ารถต้องรอนานมากเลยหรอครับและมีตัวที่ผลิตในประเทศหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
Re: ถามเรื่อง cla ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 15:30:07 »
อัตราการกินน้ำมันอยู่ที่ ประมาณ 16 กม/ลิตร ครับ
อัตราเร่งตามที่ MB แจ้งไว้คือ 0-100 กม/ชม. 6.6 วินาที
รถประกอบนอกทั้งหมดครับ ทำให้ต้องรอนานมาก
เป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าครับ เช่นเดียวกับรถญี่ปุ่น
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ งวดหน้าถูก30ล้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 16:16:07 »
ร่ำลือกันว่าจองตอนนี้รอปีครึ่ง  :'(

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 16:47:40 »
อัตราการกินน้ำมันอยู่ที่ ประมาณ 16 กม/ลิตร ครับ
อัตราเร่งตามที่ MB แจ้งไว้คือ 0-100 กม/ชม. 6.6 วินาที
รถประกอบนอกทั้งหมดครับ ทำให้ต้องรอนานมาก
เป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าครับ เช่นเดียวกับรถญี่ปุ่น

อัตราการกิน มาจากโรงงานใช่ไหมครับ การใช้จริงมีใครเคยวัดไหมครับ เอาแบบใช้งานอะครับ

F30 320i ผม คุณจิมมี่วัดได้ 16 โลกว่าๆ / ลิตร โรงงานบอกเกือบ 20 แต่ผมใช้งานจริง แบบวัดเป็นเดือนกับค่าน้ำมันกับระยะที่วิ่ง ได้ 11 โลลิตร ซึ่งถือว่าดีมากๆ แล้วสำหรับ BM แต่ก็หายจากที่โรงงานเคลมไปเกือบครึ่ง แต่หากวิ่ง ตจว. แท้ๆ ยาวๆ ประหยัดมากจริงๆ แต่พอเจอรถติดนี่ เงิบเลย ซดพอสมควร
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 17:04:18 »
ข้อดี

รถสวยงามสะกดทุกสายตาอย่างที่จขกท.เห็น

พวงมาลัยบังคับดี เป๊ะเว่อร์

รถแรง สั่งได้ดั่งใจ อันนี้สำคัญสุด เพราะทำให้ขับสนุก  

มีปุ่ม Hold  ใช้หยุดรถตอนติดไฟแดง ใช้งานง่าย ไม่ต้องกดเบรคแช่ไว้นานๆ

ประหยัดน้ำมันนะครับ 16 km./L  เติม E20ได้

ข้อเสีย

เครื่องเสียงงั้นๆ สู้แคมรี่ยังไม่ได้เลย

ช่วงล่างแข็งกว่าแคมรี่นิดนึง แต่ถ้าถนนดี ไม่มีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2014, 21:31:30 โดย Jaewrimdor »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 17:34:33 »
.
.
.
หลังจากที่ใช้มาซักพัก ข้อดีที่ชอบเลยคือ

1. ช่วงล่างครับ ผมงงที่คนชอบบอกว่ามันแข็งไป
ผมว่าส่วนใหญ่ยังไม่ได้ลอง แต่ไปคิดเอาว่ามัน
เหมือน a250 ซึ่งมันไม่แข็งขนาดนั้นครับ
สำหรับผมมันกำลังดีเลย

2. เครื่องแรง กดเป็นมา และมาที่รอบต่ำแบบ
ยาวๆด้วยครับ ขับสนุกเลย พวงมาลัยก็เจ๋ง

3. รูปลักษณ์ ขับไปคนมองเพียบครับ

ส่วนข้อเสีย

1. วิทยุครับ เสียงน่าเกลียดมาก แบนสนิทเลย

2. ทัศนะวิสัย เวลาถอยเฉียงๆทรมานมากครับ
เสา C มันบังทุกสิ่งทุกอย่าง

3. รอนานนรกเลยครับ แถมเซลล์ไม่ง้ออีกตะหาก
เพราะคิวยาวข้ามไปปีหน้าแล้ว

Ps. วันนี้เจอแถวไหนครับ วันนี้ผมขับร่อนไปทั่วเลย
ไม่แน่เราอาจเจอกัน 55

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 18:06:16 »
ของผมจองทั้งหมด 11 เดือนเต็มๆครับ
จรืงอย่างท่านบนบอกครับ ช่วงล่างนุ่ม
กว่า A250AMG มากอยู่ ขับกำลังดี
ยกเว้นเนินลูกระนาดถ้าล้อหน้าพ้นแล้ว
ล้อหลังจะกระเด้งแรงหน่อย

ถ้าจองตอนนี้ รอกันไปปีครึ่งครับ
นอกจากเฮงจริงๆได้คนยกเลิก หรือไม่งั้น
จัด CLA 45 ไปเลย ถ้างบถึงๆนะครับ

รถผมประกอบจาก ฮังการี ครับ (ไม่ใช่เยอรมัน)
ว่าจะทำรีวิวอยู่แต่ยังไม่ว่างเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 20:03:52 »
ผมว่าคนทิ้งใบจองเยอะนะครับ ลองหาดูอาจจะได้ราคาถูกกว่าจองเองอีก

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 20:07:18 »
ผมว่าคนทิ้งใบจองเยอะนะครับ ลองหาดูอาจจะได้ราคาถูกกว่าจองเองอีก
.
.
.
คิดเหมือนผมเลย แต่ไปถามเซลล์
บอกไม่มีใครทิ้งซักคน

ออฟไลน์ Oopszaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 20:13:39 »
ข้อดี
1 นึกว่ารถแพง ออก ตจว เด่นเลย
2 ขับสนุกกดเป็นมา เกียร์เปลี่ยนดีมาก เป็นรถที่ขับสนุก
ข้อเสีย
1 ภายในไม่สวย ที่ไม่ชอบคือ ขอบประตูมันมีช่องห่างเกินไป
2 ไม่ประหยัดน้ำมัน (16km/L รถผมไม่ได้แน่ )
3 ทัศนะวิสัยมองลำบากมาก
4 แอร์ระบบมือ 555
ถ้าเปรียบเทียบกับ new C250  New C สวยกกว่าทั้งภายนอกและภายใน ดีกว่าทุกด้าน แต่ อนาคต c class เต็มถนนแน่ๆๆ
CLA ผมว่าเด่นได้นานกว่า รถน้อยกว่าแน่ๆๆ คงไม่มีประกอบในไทย

ออฟไลน์ seederxx

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 21:07:14 »
ข้อดี
1.สวยเด่น โดยเฉพาะตอนกลางคืนที่ไฟติด แปลกตาสำหรับคนทั่วไป คงเพราะเห็นตามท้องถนนน้อย คนจะมองว่าแพงกว่าราคาจริง (เพื่อนผมที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมันนึกว่า 3-4 ล้าน)
2.แต่งมาค่อนข้างครบ ไม่ต้องไปเพิ่มอะไรอีก
3.ข้างในเล็กก็จริงแต่เบาะหน้ากลับรู้สึกนั่งแล้วไม่ปวดหลังหรือเมื่อยขา ส่วนเบาะหลังบางคนบอกว่านั่งไม่ได้ แคบมาก แต่พี่สาวผมสูง 155 ได้มานั่งแล้วถูกใจใหญ่ว่านั่งสบายกว่า camry บอกว่าเบาะมันรับสรีระมากกว่า (อันนี้ก็คงแล้วแต่คนมั้ง ถ้าสูงคงไม่สบาย)
4.รถแรงดี ช่วง 80 -120 นี่ไวมากครับ กดแค่แปปเดียว แต่ response ในช่วงวิ่งช้าๆแล้วกดแซงนี่ช้าไปนิด ทำให้บางทีเสียจังหวะได้เหมือนกัน
5.ก้านเปลี่ยนเกียร์ที่คอพวงมาลัย ตอนแรกเป็นข้อเสียสำหรับผมครับ เวลาจะเปลี่ยนเกียร์มือซ้ายมันจะจั่วลมอยู่เรื่อย แต่พอชินกลับพบว่ามันใช้สะดวกมาก อย่างเวลาถอยเข้าซองมือเราไม่ต้องละจากพวงมาลัยเลย

ข้อเสีย
1.ถ้าวิ่งช้าๆในเมืองนี่ไม่ประหยัดน้ำมันเลยครับ เติมเบนซิน 95 ยัง 11-12 km/L วิ่งความเร็วเฉลี่ยประมาณ 40
2.ข้างในค่อนข้างแคบ ถ้าวิ่งยาวๆข้างหลังน่าจะอึดอัดอยู่ครับ เหมาะกับตนที่นั่ง 1-2 คนเป็นหลัก
3.แอร์ไม่ออโต้ จริงๆน่าให้มาให้ครบๆหน่อยนะ
4.ใครหวังถึงเรื่องวัสดุภายในที่เป็นหนังหรูหราอะไรพวกนี้ให้ลืมไปได้เลยครับ อันนี้ใช้พลาสติกค่อนข้างเยอะ แต่ตกแต่งให้ดู sport ดิบๆมากกว่า ส่วนจอไอแพดตรงกลางบางคนอาจจะว่าดูน่าเกลียด แต่ถ้าเป็นเรื่องการใช้งานผมว่ามันอยู่ในระดับพอดีสายตา ไม่ไกลเกินไป มองง่ายดี
5.ช่วงล่างอาจจะแข็งไปสำหรับคนชอบฟีลช่วงล่างนุ่มๆแบบ teana เพราะเป็น sports suspension
6.ทัศนวิสัยด้านข้างและด้านหลังแย่มากๆ เปลี่ยนเลนทุกครั้งบอกได้เลยว่ามองแค่กระจกข้างไม่พอแน่นอน ต้องเหลือบมองผ่านไหล่ดูด้วย ส่วนข้างหลังต้องดูกล้องหลังที่จออย่างเดียวครับ กระจกหลังไม่ช่วยอะไรเลย 555
4.รอนานมาก (อันนี้สำคัญเลย) 1ปี+
8.เท่าที่สอบถามมานี่จะไม่มีประกอบในนะครับรุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2014, 21:24:19 โดย seederxx »

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 21:15:49 »
ใช่ครับหลายคนเปลี่ยนใจไป GLA ผมคนหนึ่งละเปลี่ยนใจไม่เอาตอนรถมาแล้ว แต่ใบจองผมขายได้กำไรนะ :D

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 21:34:40 »
ของผมรับรถเมื่อต้นเดือน แต่เป็น A250 นะครับ เพิ่มหลังคากับแอร์ออโต้ไป เลยรอรถ 15 เดือน
ฟิลลิ่งการขับน่าจะคล้ายกัน

ข้อดีข้อเสียท่านอื่นบอกไปหมดแล้ว  ;D

ถ้ารักแล้วก็รอ(นาน)หน่อย ตอนนี้ได้ยินมาว่า 18 เดือน  :o แต่รับรองไม่ผิดหวัง (ถ้าชอบช่วงล่าง sport)  ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 22:17:19 »
อีกเรื่องที่อยากจะบอกนะครับ
รุ่นนี้เซลไม่ค่อยอยากขายแล้วนะครับ
เพราะเรื่องรอรถนานมากนี่แหละ
ล่าสุดที่ไปมอเตอร์โชว์ มีคนมาถามเซลหลายคน
เซลบอกรุ่นนี้รอนานมากนะครับ แนะนำเป็น W205 ดีกว่า
เซลพูดแบบนี้กันหลายคนเลยครับ หุหุ

เป็นรุ่นในตำนานจริงๆเลย CLA เนี่ย
ต้องมีความอดทนสูงๆหน่อยสำหรับรอรถ MBTH
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ zocket00

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 00:38:57 »
เท่าที่เห็นพูดกันไปเกือบหมดละ ผมขอเล่าจากที่ใช้มาค่อนข้างนานพอสมควร
ขอดีสำหรับผมนะ:
ดีไซน์ภายนอกสวยถูกใจ
อัตราเร่งที่กดเป็นมา ถือว่าเป็นรถที่แรงที่สุดในบ้านตอนนี้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะแรงกว่า 525d lci มั้ย เดี๋ยวรอรถมาแล้วจะจับฟีลลิ่งดูคับ
การเกาะถนนทำได้ดีเลยทีเดียว พวงมาลัยตอบสนองดี มุดใน กทม ค่อข้างคล่อง ความเร็วสูงน้ำหนักดีคับ
เบาะหลังนี่ จริงๆก็ไม่ได้แย่มาก แต่มันจะค่อนข้างออกแนวนั่งหลังตรงหน่อย พื้นที่วางขาพอมีอยู่
ขอติสำหรับผมนะ:
เบาะสปอร์ตนั่งไม่ค่อยสะบาย จริงๆอยากได้เป็นหนังทั้งหมดแทนที่จะเป็นกำหยี่ตรงกลาง
แอร์อัตโนมือ ระดับนี้แล้วควรจะเป็นออโต้นะ
อัตราการกินน้ำมันถือว่ากินเหมือนกัน วิ่งในเมืองรถติดๆได้ 10 นิดๆ ออก ตจว ได้ราวๆ 12-13 กม/ลิตร ผมขับเร็วนะ
คันเร่งมันจะหน่วงๆกับโหมด อีโค ตอบสนองช้าไปหน่อย เวลาแซงไม่ค่อยทั่นใจ แต่ปรับสปอร์ตก็ดีขึ้น
ทัศนวิสัยรอบตัวรถค่อนข้างแย่เพราะมันโค้งมนเยอะเหลือเกิน กระจกหลังเล็กนิดเดียว แถมเสากลางตัวรถหนามาก
น่าจะมีของเล่นมากกว่านี้หน่อย

สรุปว่ายังคงประทับใจอยู่ถึงตอนนี้คับ (ใช้มา 4 เดือนกว่าๆ) แต่ที่ไม่ประทับใจคือ ไปขูดฟุตบาทมาแว้ววว  :-[ :-[

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 08:15:41 »
ถ้าอยากได้รถเร็วทาง MBTH ได้นำรุ่น CLA180 เข้ามาขายในราคา 2.39 ล้าน ได้รถภายในปีนี้ด้วยนะครับ

เอาอัตราสิ้นเปลืองของ CLA250 มาให้ดูเล่น ๆ วิ่งตอนถนนโล่ง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2014, 11:13:00 โดย Eihander »

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:19:42 »
จริงๆรูปลักษณ์ภายนอกมันสวยสะดุดตามากนะครับ แต่ราคานี้มันขี่กับ W205 C180 CBU เป็นผมๆคงเลือก C แทนครับ มันดูอลังการกว่ามาก ภายในก็สวยกว่าด้วยครับ  แต่เวลาเห็น CLA วิ่งผ่านทีไรก็มองเหลียวหลังทุกทีแหละ :D

ออฟไลน์ bank14289

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 14:14:41 »
หลังสงกรานต์ พ่อผมได้รับแล้วครับ จองรอนานมากๆ จองสิงหาปีที่แล้ว รถเป็นสีแดงครับ  ;D

ออฟไลน์ mike77

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 01:30:39 »
ผมขายใบจองไปแล้วคับ จนซื้อต่อได้รับรถแล้ว เปลี่ยนไปเอา e coupe แทน ที่ไม่เอา CLA 250 เพราะไม่ชอบวัสดุภายในคับ อย่างอื่นชอบหมด