ผู้เขียน หัวข้อ: รถบรรทุกล้อฟรี จนเกิดประกายไฟได้หรือไม่?  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
พอดีเกี่ยวกับเรื่องงานครับแต่ผมบอกรายละเอียดได้แค่นี้

พื้นผิวที่รถบรรทุกจอดมีเศษเชื้อเพลิงที่ติดไฟง่าย เป็นวัตถุเล็กๆ หยาบๆเกือบละเอียด ไม่ใช่ของเหลว หรือก๊าซ

คนขับแจ้งว่าล้อฟรีทำให้เกิดประกายไฟ ไฟเลยไหม้ โรงเก็บ??? แต่ รปภ. ดับทัน

โดยส่วนตัวผมไม่เชื่อ แต่ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจดูหมือนจะเชื่อคนขับรถที่ให้การณ์

ผมก็เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกครับ

1.มันเกิดขึ้นได้จริงเหรอครับ เพราะพวกผมตลกกับเรื่องนี้เป็นอย่างมาก

หรือผมประสบการณ์น้อยไป และรถบรรทุกก็ไม่ได้โม แรงม้า บ้าพลัง เบิร์นยาง เอาไว้แค่บรรทุกของแค่นั้นเอง

2.รถออกตัวล้อฟรี แบบไหนถึงจะทำให้มีประกายไฟได้ครับ

ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้แล้ว เลยขอถามครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
Re: รถบรรทุกล้อฟรี จนเกิดประกายไฟได้หรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 15:20:34 »
ก็มีสิทธิ์ครับ เพราะว่าความร้อนจากล้อฟรีมันก็สูงอยู่แล้ว เพียงแต่ไอเชื้อที่มันติดไฟได้นี่มันสามารถลามขึ้นเป็นกองไฟได้เลยรึเปล่า
ต้องดูแล้วละว่าประกายไฟมันมาจากไอก้อนเล็กๆที่เหยียบได้รึเปล่า

ออฟไลน์ 6162002

Re: รถบรรทุกล้อฟรี จนเกิดประกายไฟได้หรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 15:25:16 »
ยางเกิดประกายไฟไม่ได้ครับ

แต่ถ้าใต้ล้อมีพวกแผ่นโลหะ หรือเหล็ก หรือพวกคาร์บอนอะไรอยู่ พอล้อฟรี มันไปปั่นแผ่นพวกนี้เสียดสีกันก็เกิดประกายไฟ หรือพวกของแข็งที่เป็นไฮโดรคาร์บอน บางทีโดนเสียดสีจนร้อนระดับนึงก็ติดไฟได้ทันทีครับ เหมือนเอาไม้เสียดสีกันก็ไฟลุกได้นั่นแหละครับ

ย้ำอีกทีว่าประกายไฟไม่ได้เกิดจากยางเสียดสีกับพื้นแน่นอนครับ

แต่เศษเชื้อเพลิง โดนเสียดสี เกิดความร้อน อันนี้ติดไฟได้ครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 15:43:11 »
ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากเศษวัสดุบางอย่างที่ติดอยู่ในร่องยางรถถูกับพื้นแล้วเกิดประกายไฟครับ เช่น โลหะ หรือหินบางชนิด

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 16:23:47 »
เอาง่ายๆก่อน  รถบรรทุกออกตัวล้อฟรีได้ด้วยเหรอ  ล้อมันเยอะขนาดนั้น รอบเครื่องยนต์ก็ต่ำ ไม่คิดว่าจะออกตัวล้อฟรีได้  ให้คนขับออกตัวล้อฟรีให้ดูหน่อย

และหากออกฟรีได้ ก็ไม่น่าจะเกิดประกายไฟ เพราะยางไม่ติดไฟ เวลาเบอร์นยาง เนื้อยางจะหลุดออกเป็นขุยๆ ปลิวออกมา ซึ่งวัสดุที่อยู่บนพื้นผิวถนนแทบจะไม่โดนเสียดสีเลย จะโดนก็แค่จุดเดียวเล็กๆคือจุดที่ยางสัมผัสกับพื้นผิวถนน

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:59:12 »
ไม่น่าจะเกิดประกายไฟใด้ครับ  อาจจะเป็นก้นบุหรี่ที่คนขับทิ้งลงพื้นมากกว่าครับ  อาจจะเป็นคำแก้ตัวน้ำขุนๆมากกว่า

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 20:56:27 »
ถ้าแค่ล้อฟรีตอนออกตัวธรรมดา (ถ้ามันฟรีได้จริงนะ) และรถก็แล่นไป แค่นั้นก็ไม่น่าจะติดไฟได้ครับ
แต่ถ้าฟรีอยู่กับที่เหมือนรถติดหล่ม  โคลน หรือ ทราย   แล้วคนขับพยายามที่จะทำให้รถไปข้างหน้าให้ได้  ด้วยการเหยียบ คันเร่งแช่ไว้เป็นเวลานาน   ล้อก็จะเสียดสีกับวัสดุนั้นจะเกิดความร้อน และถ้าวัสดุนั้นติดไฟได้ง่ายก็มีโอกาสลุกเป็นไฟได้ครับ      เพราะรถผมเคยติดหล่มโคลนก็ดิ้นจนควันขึ้นล้อเหมือนกัน แต่โคลนมันไม่ติดไฟ

หมายเหตุ  วัสดุที่เหยียบมันลักษณะเหมือนทรายหรือโคลนที่ไหลได้หรือเปล่าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 22:51:25 »
ถ้าแค่ล้อฟรีตอนออกตัวธรรมดา (ถ้ามันฟรีได้จริงนะ) และรถก็แล่นไป แค่นั้นก็ไม่น่าจะติดไฟได้ครับ
แต่ถ้าฟรีอยู่กับที่เหมือนรถติดหล่ม  โคลน หรือ ทราย   แล้วคนขับพยายามที่จะทำให้รถไปข้างหน้าให้ได้  ด้วยการเหยียบ คันเร่งแช่ไว้เป็นเวลานาน   ล้อก็จะเสียดสีกับวัสดุนั้นจะเกิดความร้อน และถ้าวัสดุนั้นติดไฟได้ง่ายก็มีโอกาสลุกเป็นไฟได้ครับ      เพราะรถผมเคยติดหล่มโคลนก็ดิ้นจนควันขึ้นล้อเหมือนกัน แต่โคลนมันไม่ติดไฟ

หมายเหตุ  วัสดุที่เหยียบมันลักษณะเหมือนทรายหรือโคลนที่ไหลได้หรือเปล่าครับ

ตามนั้นครับ พวกแดร็กเรซซิ่งก็เผายางกันจนมีเศษยางติดไฟเหมือนกันะครับ (เคยเห็นจากนิตยสารเครื่องเสียง)

แต่ถ้าล้อฟรีทิ้งจนยางระเบิดก็มีโอกาสได้เห็นประกายไฟครับ ที่แน่ๆ เราจะไม่เห็นเปลวไฟเป็นทางเหมือนหนัง back to the future แน่ๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 23:56:00 »
ขั้นแรก ต้องคิดว่าล้อฟรี จริงๆ ก่อนนะครับ ถ้ามีพยาน เห็นเหตุการณ์ อาจเชื่อได้

ต่อมา ล้อฟรี ต้องฟรีแบบ ฟรีทิ้งนานๆ. มันจะร้อนสะสมมากๆ พื้นที่มีเชื้อเพลิงอยู่ ก็ติดไฟขึ้นมาได้ครับ

อีกแบบนึง มีเศษหินอัดในร่องยาง ฟรีติดพื้น ก็เกิดประกายไฟได้

สุดท้ายที่นึกออก. รถบรรทุก โรงงานยางเก่าๆ ทั้งนั้น. ถ้าฟรียางหมด ส่วนเหล็กในยางโผล่ออกมาเสียดสี กับพื้น มันก็เกิดประกายไฟได้เช่นกัน

เรื่องของเรื่อง. ทำอีท่าไหนถึงล้อฟรี มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:31:01 »
ขี้บุหรี่ปะครับ
N/A  

ออฟไลน์ kibrain

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 11:43:02 »
ตามนั้น ;D ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 17:44:26 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ตอนนี้ยังไม่มีข้อสรุปจากนายๆเลยครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 22:49:33 »
สามเหลี่ยมแห่งไฟครับ      อากาศ  ,   เชื้อเพลิง  ,  ออกซิเจน      ลงตัวเมื่อไหร่  เกิดเปลวไฟได้ครับ     
เคยเห็นละอองรำติดไฟครับ   เหมือนแก๊สติดไฟละครับ พรึบเลย แล้วเปลวแรงด้วย