ผู้เขียน หัวข้อ: f30 320i ประตูปลดล็อคเอง  (อ่าน 7767 ครั้ง)

ออฟไลน์ tracolimus

• Jr. Member
  • **
f30 320i ประตูปลดล็อคเอง
« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 11:52:59 »
เพิ่งรับรถประมาณ 3wk นะครับ แฟนเป็นคนขับ ครั้งแรกจอดอยู่แล้วเอี้ยวตัวไปหยิบของที่เบาะผู้โดยสาร ประตูปลดเซ็นทรัลล็อคเอง กระจกลดลง  นำไปเข้าศูนย์ช่าง set program ใหม่ 
วันนี้ กำลังขับอยู่ ประตูปลดล็อค 1 จังหวะ น่าหวาดเสียวมาก  :o มีใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วเกิดจากอะไรครับ
ปล. ปัญหาทึ่เจออีกอย่าง อยู่ๆ สถานีวิทยุที่set memory ไว้หายไปเอง ยังงงอยู่เลย  :o

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
Re: f30 320i ประตูปลดล็อคเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:07:59 »
ตอนที่คุณtracolimusขับอยู่แล้วประตูปลดออกหนึ่งจังหวะ ตอนนั้นตกหลุม จั้มสะพานแรง หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ F10 ก็เป็นครับ มันเป้นเหมือนระบบตกใจเปิดประตูให้ครับประมาณนั้น ถ้าไม่ก็ถามช่างครับ

ออฟไลน์ tarokung

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:08:56 »
เพิ่งรับรถประมาณ 3wk นะครับ แฟนเป็นคนขับ ครั้งแรกจอดอยู่แล้วเอี้ยวตัวไปหยิบของที่เบาะผู้โดยสาร ประตูปลดเซ็นทรัลล็อคเอง กระจกลดลง  นำไปเข้าศูนย์ช่าง set program ใหม่ 
วันนี้ กำลังขับอยู่ ประตูปลดล็อค 1 จังหวะ น่าหวาดเสียวมาก  :o มีใครเคยเป็นบ้างครับ แล้วเกิดจากอะไรครับ
ปล. ปัญหาทึ่เจออีกอย่าง อยู่ๆ สถานีวิทยุที่set memory ไว้หายไปเอง ยังงงอยู่เลย  :o

เคยเป็น 1ครั้งครับ ขับอยู่ที่ 190km/h ประตูหลังซ้ายมีเสียงฟี้แบบดังมาก แล้วสัญาณว่าปิดประตู่ไม่สนิทก็ขึ้นมา ผมรีบเบรคแล้วเข้าข้างทาง ปรากฏว่าประตูแง้มออกนิดนึงเหมือนมันคลายตัวออก ก็ไม่เข้าใจว่าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นได้อย่างไร

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:13:38 »
รถผมไม่เคยเป็นปัญหานี้เลยครับ ติดต่อศูนย์ใหม่ด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:16:05 »
ขับมายังไม่เคยเจอเลยครับ แต่เคยเห็นของ E90 ประตูเปิดออกมาขณะขับอันนั้นหนักยิ่งกว่า :'(
Cheercheers

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 12:44:50 »
แล้วตอนนั้นคุณ tarokung กับ คุณ  Forty-9RS เข้าศูนย์หาสาเหตุหรือเปล่าครับ
เมื่อกี้ลอง searh google ดูเป็นมีปัญหานี้เหมือนกันใน bmwsociety เป็นตัว 320d  แต่เข้าไปอ่านเนี้อกระทู้ไม่ได้ ไม่รู้ว่าแก้ปัญหาอย่างไร

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:18:31 »
รถผม F30 เหมือนกัน ยังไม่เคยเจอกรณีปลดล๊อกขณะขับ แต่ผมเจอกรณีปลดล๊อกเองขณะล้างรถ
ตอนแรกล๊อกรถ พอเริ่มฉีดน้ำล้าง ล๊อกปลดเองเฉย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับระบบ safety อะไรหรือเปล่า
ใครเป็นอาการคล้าย ๆ กันนี้บ้างหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ tarokung

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:25:01 »
แล้วตอนนั้นคุณ tarokung กับ คุณ  Forty-9RS เข้าศูนย์หาสาเหตุหรือเปล่าครับ
เมื่อกี้ลอง searh google ดูเป็นมีปัญหานี้เหมือนกันใน bmwsociety เป็นตัว 320d  แต่เข้าไปอ่านเนี้อกระทู้ไม่ได้ ไม่รู้ว่าแก้ปัญหาอย่างไร

ผมไม่ได้เข้า0ครับ ได้แต่โทรหาเซลล์ซึ่งเค้าบอกว่าลองมาโปรแกรมใหม่ดูก่อนมั้ยคะ และผมก็ไม่เข้าใจว่าประตูมันโปรแกรมกันได้ด้วยเหรอ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้เอาเข้า0ครับ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:59:17 »
รถผม F30 เหมือนกัน ยังไม่เคยเจอกรณีปลดล๊อกขณะขับ แต่ผมเจอกรณีปลดล๊อกเองขณะล้างรถ
ตอนแรกล๊อกรถ พอเริ่มฉีดน้ำล้าง ล๊อกปลดเองเฉย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับระบบ safety อะไรหรือเปล่า
ใครเป็นอาการคล้าย ๆ กันนี้บ้างหรือเปล่าครับ?
ถ้าฉีดน้ำไปแถวๆมือจับ ยิ่งมูลน้ำหนาๆเยอะๆ เซนเซอร์จะคิดว่าน้ำที่ฉีดไปกระทบบริเวณนั้นเป็นมือคนครับถ้ารถล็อคอยู่มันก็สั่งปลดล็อคครับ
 ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับระบบ safety ครับ แค่รถมันโดนสับขาหลอกเฉยๆครับ :)

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 18:12:29 »
ผมก็เป็นครับ แต่ผมมาทราบสาเหตุได้ในขณะที่มันปลดล็อคให้เองเลย เพราะคุณมีกุญแจอยู่ในกระเป๋า แล้วก็ใช้น้ำฉีดตรงไปที่มือจับประตู เซ็นเซอร์มันก็ทำงานให้เหมือนกับว่าเราเอามือมาสอดในหลุมมือจับเพื่อให้ปลดล็อคไงครับ  ;D

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 18:36:23 »
ขับมายังไม่เคยเจอเลยครับ แต่เคยเห็นของ E90 ประตูเปิดออกมาขณะขับอันนั้นหนักยิ่งกว่า :'(

ผมเคยสองครั้ง บนมอเตอร์เวย์ เหวอเลยครับ ทั้งๆที่ตอนปิดประตูก็สนิทดี เพราะผมจะเช็คประตูทุกครั้งก่อนออกรถ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 19:48:20 »
ถ้าฉีดน้ำไปแถวๆมือจับ ยิ่งมูลน้ำหนาๆเยอะๆ เซนเซอร์จะคิดว่าน้ำที่ฉีดไปกระทบบริเวณนั้นเป็นมือคนครับถ้ารถล็อคอยู่มันก็สั่งปลดล็อคครับ
 ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับระบบ safety ครับ แค่รถมันโดนสับขาหลอกเฉยๆครับ :)

อาจจะเป็นไปได้นะครับ เพราะตอนล้างรถและถ้าพกกุญแจไว้ใกล้ตัวรถ
ฉีดน้ำหนาๆที่ด้ามจับประตู มันก็จะปลดและล็อคเหมือนกัน แต่ถ้าเอาไว้ในรถ
กดจากด้านนอกยังไงก็ไม่ล็อค
Cheercheers

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 19:51:39 »

ผมเคยสองครั้ง บนมอเตอร์เวย์ เหวอเลยครับ ทั้งๆที่ตอนปิดประตูก็สนิทดี เพราะผมจะเช็คประตูทุกครั้งก่อนออกรถ
เดาว่าเป็นที่ประตูหลังใช่มั้ยครับ ถ้ามีเด็กนั่งอยู่นี่ไม่อยากคิด  :-[
Cheercheers

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:03:33 »
คุณ capton เป็นรุ่น E90 หรือ F30 ครับ แล้วอาการหายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:32:07 »
คุณ capton เป็นรุ่น E90 หรือ F30 ครับ แล้วอาการหายหรือเปล่าครับ
E90 ครับ พอเป็นครั้งที่สองเข้าศูนย์ เขาบอกE90 ยางขอบประตูมันหนา ต้องปิดแรงๆ แต่ผมหาข้อมูลในเน็ต
เป็นอาการเหมือนกันหลายคัน ตอนนี้ยังไม่เป็นอีก ผมเช็คทุกครั้งก่อนออกรถด้วย รถผมสองปีพอดี
ตอนที่ผมเจอทีแรก ขับอยู่ไฟประตูโชว์ เสียงเตือนดัง ไปคนเดียว ทำอะไรไม่ถูก ไม่ทันสังเกตุเสียงลม รีบเข้าซ้าย กลัวมันเปิดไปฟาดรถคันอื่น
ครั้งที่สอง มีคนนั่งไปด้วย มีเสียงลมเข้าด้วย ตกใจทั้งคัน หลังจากนั้น เอาเชือกผูกไว้กับหัวเบาะ
อ่อ รถผมเป็นด้านหลังซ้าย บานเดียวครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:08:12 »
ผม F30 320i คับ ใช้มา 15 เดือนแล้ว ยังไม่เคยเจอเลยคับ

ส่วนวิทยุ ที่ memory หายหมด คือใช้กุญแจเดิมไหมครับ เพราะแต่ละกุญแจจะมี 2 profiles และแต่ละ profile set up แยกกันหมด เท่ากับว่า รถมี 4 memory set หากเอากุญแจผิดอัน หรือเลือก profile ผิด ก็หายหมด ไม่เหมือนเดิมครับ

สำหรับประตู มีข้อสงสัยว่า เกี่ยวกับโปรแกรมได้ไง เท่าที่ผมทราบ ทุกอย่างในรถ มันควบคุมโดย ecu ของมันเอง ก็คือโปรแกรมนั่นแหละครับ อะไรของ F30 มันเกี่ยวกับโปรแกรมหมดเลยนะ เอาเข้า 0 ดีกว่าครับ ยังไง BSI คุ้มครองทุกอย่าง ให้ช่างแก้ดีกว่า มานั่งขับแบบกังวล เพราะผมใช้มา ไม่เคยมีอะไรเลยนะ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:16:35 »
เรื่องกุญแจ กับ memory อาจเป็นไปได้ เพราะบางทีหยิบกุญแจสลับไปมาครับ ไม่ได้จำ
ส่วนเรื่องประตูวันนี้ขับอยู่ บานซ้ายหลังปลดล็อค เผยอออกไม่ถึงกับเปิด เป็นตอนขับเปลียนเลนเพื่อแซง ไม่ได้ขับเร็ว

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:19:55 »
ถ้าใช้กุญแจคนละดอกค่าต่างๆที่เมมไว้ก็จะไม่เหมือนกัน อย่างที่พี่ข้างบนบอกเลยครับ

ขอพ่วงถามนิดนึงนะครับ พอดีเข้า idrive แล้วตรง service history จะมีบอกวันที่และเวลาเข้าเช็ค แต่ของผมมีแค่ครั้งแรกครั้งเดียวอะครับ 13000km
เพิ่งเข้าเช็คครั้งที่2มา พอกลับมาบ้าน ลองเปิดดู service history ก็มีแค่ครั้งแรกครับ ครั้งที่2(ประมาณ 23000)ไม่มีขึ้นครับ

เผื่อทาง0ลืมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ พอดีผมเอารถไปเคลมประกันเลยเซอร์วิสพร้อมกันเลย
มีใครเป็นแบบนี้มั้ยครับ                  (แต่ลองเข้า idrive ดูน้ำมันเครื่องก็อยู่ขีด max นะครับ F30)

ออฟไลน์ propo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 07:00:03 »
z4 เคยเป็น ปลดล๊อค กระจกลด เป็นผีเข้าเลย ไปลงโปรแกรม ก็หายตอนรับรถ พอกลับมาก็เป็นอีก รำคาญเลยขายทิ้ง
ถ้ารักษาหายได้บอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 15:42:02 »
F10 คับ สองปีแล้วไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แต่ออกมาเดือนแรกโดนมอไซเซยตูดแล้วขับหนี มันน่าจิงๆ !! >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 15:48:56 »

อาจจะเป็นไปได้นะครับ เพราะตอนล้างรถและถ้าพกกุญแจไว้ใกล้ตัวรถ
ฉีดน้ำหนาๆที่ด้ามจับประตู มันก็จะปลดและล็อคเหมือนกัน แต่ถ้าเอาไว้ในรถ
กดจากด้านนอกยังไงก็ไม่ล็อค

ใช่ครับ เวลาจะล้าง ไม่ต้องเอารีโมทติดตัว ไม่งั้นล็อค/ปลด จนแบตแทบหมดแน่ๆ