ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถยนต์ไตรมาสแรกแยกตาม segment มาแล้วครับ ( 3 อันดับแรกของแต่ละ segment )  (อ่าน 7558 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ที่มา : http://www.manager.co.th/Motoring/viewNews.aspx?NewsID=9570000041713

ส่วนใหญ่เจ้าตลาดเดิมก็ยังครองแชมป์ไว้ได้ แต่ก็มีบางรายที่โดนคู่แข่งเบียดตกอันดับไปได้ คือ Nissan Almera, Honda Jazz และ Toyota Fortuner

ปล. ยอดขายแยกตามแบรนด์ยังไม่ออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 12:00:19 โดย integra »

สำหรับยอดขายโดยรวมก็พากันลดฮวบอย่างชัดเจนเมื่อเทียบกับปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
โห อัลติสเดือนละ 3000 กว่าคัน กินนิ่มเลยตาดนี้

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
วิออส แพ้ซิตี้ ที่เป็นคู่แข่งทางตรงแบบเฉียดฉิว
แต่แพ้รุ่นน้องตัวเองที่ถูกกว่า ดีกว่า(ในหลายๆจุด) อย่าง ยาริสไปเยอะเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ balliblue

สุดท้ายแล้วก็เป็นไปตามคาด
vios แพ้ city ไปเรียบร้อย ยิ่งไตรมาสหน้าจะยิ่งเห็นชัด
camry ก็ไปซะแล้ว แพ้ accord ตามคาด accord 2.0 เกลื่อนมากกก
Yaris มาแรง ตามคาด จ่ายแล้วคุ้มค่า รถก็กว้าง แถมยี่ห้อโตโยต้าอีก
altis แม่จ้าววว ชนะ civic ถล่มถลาย ถึงว่า ช่วงนี้มีแท็กซี่ใหม่ออกมาเยอะมากก  civic ต้องรีบไมเนอร์แล้วม้างงงง

ออฟไลน์ 0%

บ่องตง หมั่นไส้ vigo

แต่อย่างว่าตระกูล hilux มันสร้างชื่อ ความอึดทน มายาวนาน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Highway Star

ยาริส ได้แชมป์ก็คงไม่แปลกสดใหม่ คันใหญ่นั่งสบายแม้จะโดนด่าว่ากักออฟชันก็ตาม
ซิตี้ ได้แชมป์ ก็เพราะราคากับออฟชันที่ให้มาคุ้มค่า
เฟียสต้าได้แชมป์ เพราะสมรรถนะดีราคาคุ้มค่าโปรก็โอเค
อัลติสได้แชมป์เพราะหน้าตาดีรวมถึงแทกซีซื้อไปเยอะ
แอคคอร์ด ได้แชมป็ก็เพราะออฟชันกับราคาดูคุ้มค่า หน้าตาดี
ซีอาร์วี  ได้แชมป์ เพราะชื่อชั้นดีรถตลาดเอนกประสงค์
มิวเอกซ์ ได้แชมป์ เพราะ สวย สดใหม่ ออฟชันที่ให้มากับราคาดี
วีโก้ ได้แชมป์ เพราะราคากับโปรโมชันดีถึงจะเก่าก็ตาม

ออฟไลน์ mongolias

ยาริสขายดีจริงๆ งานนี้ น้องโอ้ แทบจะสำลักน้ำตาย 555
ส่วนรุ่นอื่นๆ ดูเหมือนว่า ตัวที่สดกว่าจะขายได้ดีกว่าตัวที่อยู่มานานแล้ว
มีที่ผมถือว่าพลิกสถานการณ์ได้ดีคือ มิวx เจ้านี่ถือว่า อีซูสุ แก้เกมส์พี่ต้าได้สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
อัลติส ลำดับไม่น่าจะเปลี่ยนแน่นอน
และอาจคงอยู่ไปอีกหลายปี
(อาจเป็นทศวรรษ เหมือน CR-V)

ออฟไลน์ cloud

Cityใหม่หรือเก่าครับหรือรวมกัน  viosแย่แระ

ออฟไลน์ Sammy_

เข้ามาหมั่นใส่ Vigo ด้วยคน 10ปีแล้ว ยังขายดีอยู่เลย  ;D

Cityใหม่หรือเก่าครับหรือรวมกัน  viosแย่แระ

น่าจะรวมนะครับ ดูแล้วปีนี้น่าจะสนุกละ City ขายได้เดือนละประมาณ 4,800 คัน ส่วน Vios ได้ประมาณ 4,000 คัน จะรอดูสิ้นปีว่าจะฉายหนังซ้ำหรือเปล่า City นำมาตลอด แต่เจอ Vios แซงช่วงประมาณ 4 เดือนสุดท้ายขึ้นที่ 1 ยอดขายรวมเลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เย้ๆ เทียน่า รถที่ผมชอบ ติดอันดับ3 อิอิ (มันก็แข่งกันอยุ่3ค่ายละมั้งเนอะ ;D)

ออฟไลน์ BaDMojo

• **
อยากรู้ว่าอัลติสเป็นยอดของแท็กซี่กี่เปอร์เซนครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เข้ามา เรื่อง ไอ้โก้ แป๊ป ครับ ..
..แค่ cp เหมา เจ้าเดียว ก็เกินครึ่งยอดขาย แล้วครับ..
เพื่อนผมทำงานที่ นั่น ใช้ ไอ้โก้ ทั้งบริษัท เลยครับ..เป็นทีารถเช่าจาก บริษัทtrue ครับ..

อีกอย่าง โปร โละ ของเก่า แรงมาก พี่ชาย พึ่งซื้อ มา
..ไม่ต้องดาวน์ ผ่อน84งวด..ดอกเบี้ย 0%..ตอนแรกอยากได้d-maxเจอโปร ไอ้โก้ ไป เปลี่ยนใจเฉยเลย ..

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
แปลกใจเหมือนกันครับ ก่อนหน้านี้มีสรุปยอดขาย รถทุกเซ็กเม้นท์ แต่ไม่มี ซับคอมแพ็ก
สงสัย พี่โตกลัวคนรู้ว่า ออส แพ้ ตี้ หรือเปล่า
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อีก 379 คัน Teana ก็กระพริบไฟใส่ Camry แล้วอ่ะ 555+

CITY นี่ ตามหลัง กระพริบไฟ บีบแตรแล้วแซงซ้ายเลย 55555555+

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
นี่แค่ 3 เดือนนะ (ม.ค.-มี.ค 57)

แอคคอร์ด 2,078 คัน - คัมรี่ 1,518 คัน = 560 คัน
ถ้ายอดขายที่พี่โตควรได้ประมาณที่ 2,000 คัน แสดงว่าหายไป 500 คัน โดยถ้ากำไรที่พี่โตได้ สมมุติคันละ 100,000 บาท
100,000 x 500 = 50 ล้านบาท

กำไรที่ควรได้หายไป 50 ล้านบาทใน 3 เดือน

พลาดเพราะยุทธศาสตร์ของบอร์ดผู้บริหารฯ  "All New Camry" A New Era of Prestige อยากขายรถไฮบริดจนตัวสั่น แท้ๆ

จัดเต็ม 2.0 กับ 2.5 มาตั้งแต่แรก กำไรไม่หายขนาดนี้หรอก ดีไม่ดีทั้งปีกำไรหายเฉพาะ d-segment ไปหลายร้อยล้านแน่ๆ  แต่ก็ยังแก้ตัว หรือปรับเปลี่ยนแผนทัน ทำธุรกิจมันก็ต้องมีผลัดกันรุกผลัดกันรับ ยังงัยก็เอาใจช่วยนะ  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 20:09:40 โดย kanomcake »

ออฟไลน์ flybigbear

โก้อยู่มาเป็น 10 ปียังขายดีขนาดนี้เลยเหรอ

แล้วจะเปลี่ยนโมเดลเมื่อไหร่ครับเนี๊ยะ

ออฟไลน์ shueji

• **
วีโก้นี่ขายดีนานเลยนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่แปลกใจครับ

- วีโก้ ปรับจูนตัวรถจนสมบูรณ์เกือบทุกอย่างแล้ว แถมไม่มีข้อติอะไรทั้งนั้น

- แอคคอร์ท ก็เล่นมาเต็มซะขนาดนี้ ขนาดผมเองยังซี้อเลย

- ยาริส ผมว่าแย่งยอดขายของวีออสพอสมควร อาจเพราะรุ่น G อุปกรณ์ครบ แต่ราคาถูกกว่าวีออส G แถมยังมีอัตราเร่งใกล้ๆกันด้วย ตัวรถก็เท่าๆกัน

ใครจะยอมจ่ายแพงไปซี้อวีออสล่ะครับ

- ซิตี้ เพราะยาริสแย่งยอดขายวีออสไป ซิตี้เลยขึ้นมาแทน แต่ก็ต้องยอมรับว่าของเค้าดีจิงๆ บุญเก่าของวีออสก็คงใกล้หมดแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อยากรู้ว่าอัลติสเป็นยอดของแท็กซี่กี่เปอร์เซนครับ

เทียบกับปีที่แล้ว ประมาณ 30% ครับ