ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเกี่ยวกับระบบ ไฮบริด ของแคมรี่หน่อยค่ะ  (อ่าน 2026 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอดีเพื่อนที่ทำงานกำลังหารถแคมรี่ไฮบริดมือสอง ปี 2010 เป็นต้นมาค่ะ ราคาที่ดูตามเว็บก็ แปดแสนกว่า
คือ ไม่แน่ใจว่าเราอธิบายให้เขาฟังถูกหรือเปล่าค่ะ คือ ถ้าถึงเวลาต้องเปลี่ยนแบต (10 ปี ??) แล้วเราไม่เปลี่ยน มันก็แค่ระบบไฮบริดไม่ทำงาน แต่รถก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม โดยใช้ระบบธรรมดาเหมือนตัวธรรมดา อัตราการกินน้ำมันก็จะเท่าตัวธรรมดา และเราก็บอกเขาว่า ไฮบริดก็สามารถเอามาติดแก๊สได้

ไม่แน่ใจว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่าคะ ถ้าผิดพลาดจะได้ไปอธิบายใหม่

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
ไม่ได้ครับระบบไฮบริด จะมีmotor อยู่ในชุดเกียร์ ซึ่งก็หมายความว่าแบตเตอรี่เสื่อมมอเตอร์ไม่ทำงาน
รถก็วิ่งไมได้ ส่วนเอาไปติดแก็สไม่แนะนำเพราะระบบไฟฟ้าอาจไม่รองรับ รวมทั้งตัวรถจะหมดประกันและแบตเตอรี่ก็หมดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 18:23:32 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ MaiSki

แบตเสื่อมถ้ามันยังชาตไฟเข้าอยู่ก็วิ่งได้ครับแต่ใช้แปปเดียวก็หมดเครื่องต้องติดมาชาตไฟใหม่ ถ้าอยู่ในระยะประกันเค้าก็เครมให้

เปลืองเท่าตัวธรรมดามั้ยรถมันไม่มีระบบสายพานเครื่องไม่ต้องรับภาระอื่นๆเลยแถมจุดระเบิดแบบatkinson แต่น้ำหนักมอเตอร์กับแบตที่ต้องแบกเพิ่มหักลบกันน่าจะพอดี

ติดแก๊สได้มั้ย ติดได้ปกติเลยครับส่วนของแก๊สไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับระบบไฮบริดเลย ตั้งให้สตาทนำ้มันแค่ครั้งแรกที่เหลือสตาทแก๊สได้เลย แต่น่าจะรำคาญเสียงวาล์วแก๊สเปิดปิดตอนเครื่องติดๆดับๆอะนะ

ออฟไลน์ CATM96

แบตเสื่อมถ้ามันยังชาตไฟเข้าอยู่ก็วิ่งได้ครับแต่ใช้แปปเดียวก็หมดเครื่องต้องติดมาชาตไฟใหม่ ถ้าอยู่ในระยะประกันเค้าก็เครมให้

เปลืองเท่าตัวธรรมดามั้ยรถมันไม่มีระบบสายพานเครื่องไม่ต้องรับภาระอื่นๆเลยแถมจุดระเบิดแบบatkinson แต่น้ำหนักมอเตอร์กับแบตที่ต้องแบกเพิ่มหักลบกันน่าจะพอดี

ติดแก๊สได้มั้ย ติดได้ปกติเลยครับส่วนของแก๊สไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับระบบไฮบริดเลย ตั้งให้สตาทนำ้มันแค่ครั้งแรกที่เหลือสตาทแก๊สได้เลย แต่น่าจะรำคาญเสียงวาล์วแก๊สเปิดปิดตอนเครื่องติดๆดับๆอะนะ
ผมสงสัยนะครับ? ว่าถ้าเอาไปติดแก็สตัวเซนเซอร์วัดcarbonมันจะขึ้นเตือนรึปล่าวครับ? พอดีเห็นในเว็บบอกว่าไฟengineขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 23:52:00 โดย yotsawee1996 »