ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องการเปลี่ยนรถจาก Mazda 3 เป็น Civic หน่อยครับ  (อ่าน 5013 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
มีความคิดจะเปลี่ยนรถมาสักพักแล้วครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า

1. ต่อไปนี่จะไม่ค่อยได้มีเวลามาดูแลรถตัวเองเท่าไหร่ และ ตอนนี้ที่อยู่ใหม่ก็ไม่ได้มีศูนย์มาสด้าใกล้ๆด้วยทำให้มองไปที่ ฮอนด้า
เพราะไม่ค่อยจะมีเวลาเดินทางอะไรไปไหนยังไงเท่าไหร่แล้ว
2. การประหยัดน้ำมัน ตัว 2.0 กินน้ำมันมากและผมไม่อยากติดแก้ส civic มันก็ไม่ได้ถึงกับ ประหยัดมาก แต่ส่วนต่างค่าน้ำมันต่อปีน่าจะเป็นหมื่นอยู่
3. ความสมบุกสมบัน mazda 3ผมแต่งเต็มมาก และผมรักมาก จะขนของขนคนมันก็ลำบากครับ ทำให้ทะนุทนอมสุดๆ ถ้าซื้อ civic คงเป็นตัว MT ใช้ง่ายๆไม่ต้องแต่งมีอะไรก็โยนๆไปขนๆไปไม่คิดมาก ผมล้างรถบ่อยมากๆเช็ดตามซอกมุมเสียเวลาไปเยอะ คันใหม่คันเอาเป็นสีบรอนด์เงินดูแลง่ายไม่ต้องล้างบ่อย
4. คล้ายๆข้อ1คือ รถคันนี้ 3 ปีแล้ว ซึ่งใน 3-4ปีข้างหน้าชีวิตผมจะต้องออกต่างจังหวัดและทำงาน ( แบบแน่นอนแล้ว ) มันจะทำให้รถคันนี้มีอายุ 6-7 แน่นอนต้องมีการซ่อมค่อนข้างถี่แน่นอน ถ้าผมเปลี่ยนอย่างน้อยคันนี้ยังสามารถใช้งานได้ต่อเนื่องผ่านช่วงที่ผมไม่มีเวลาไปได้
และอย่างๆที่รู้ว่า รุ่นผมเนี่ยขายได้น้อย อะไหล่ก็คงน้อยไปด้วย ;)

สรุปคือเหตุผลด้าน เวลา,เงิน,งาน
รถที่เปลี่ยนคือ mazda3 2011 ไปเป็น civic M/T นะครับ
จริงๆชอบ mazda มากแต่ช่วงนี้ชีวืตไม่ stable ไว้รอให้โล่งๆคงกลับมา ใช้ mazda แน่นอน
ตอนนี้ยังพอมีเวลาตั้งหลักไว้ก่อนเลยจะดีไหมครับ

อาจจะยังไม่เปลี่ยนภายในปีนี้ทันที แต่อาจอีกสัก ไม่เกิน ปีครึ่งหรือ1ปีเนี่ยแหละครับ
ราคาขายต่อจะถึง 400kรึเปล่าไม่รู้ทำใจและ Civicคงซื้อสดไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2014, 10:39:16 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ออกต่างจังหวัด เน้นประหยัดค่าเชื้อเพลิง ทน ไม่ต้องดูแลมาก ไม่ลองมองกระบะดูหรือครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
ซื้อเพื่อเปลี่ยนอีกก็ต้องซีวิค่ะครับราคาขายต่อสบายใจกว่าเยอะ ...แต่ใจผมถ้าขนของขอไปมาสด้าใหม่ ตัวเริ่มต้นล่ะครับชอบเครื่องจริงๆ กับเติมe85ได้เนี่ย วิ่งทางไกลสบายเลย เรื่องo แล้วแต่ท้องที่เลยครับ++ผมก็ใช้น้อง3อยู่เด๋วพอเลย4หมื่นโลก็จะเลิกเข้าoล่ะ ;D ;D

ออฟไลน์ Coat145

ดูจากโจทย์เเล้ว มาสด้า3ไม่ได้ผ่อนเเล้วใช่ไหมครับ..ไม่สนใจเก็บไว้..เเล้วไปออกกระบะจะโอเครไหมครับ..ออกกระบะไว้ขนของ..เพราะเห็น จขกท รักมาสด้า3มาก..ขนของได้โดยไม่ต้องทะนุถนอมมาก..ช่วงล่างถึงจะไม่มั่นเท่าเก๋งเเต่ว่าก็น่าจะโอเค..ค่าน้ำมันลิตรละ30บาท.ฟินๆเลยท่าน.. ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ดูจากที่ จขกท เขียน
เห็นว่ายังรักคันเดิมมากอยู่ เปลี่ยนไปอาจไม่มีความสุข และ ปัญหาที่ว่ายังไม่เกิด เป็นผมใช้คันเดิม

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่เลือกกระบะเพราะ มีขับในเมือง และ อยู่คอนโดด้วยครับ
แล้วถ้ามี2คันนี่หนักเลยต้องดูแลทั้ง2คันไม่ไหวแน่ครับ

ใช้มาไม่ถึง3ปี เริ่มมีเสียงแต่ช่างซ่อมได้ตรงจุดดีครับ
เดี๋ยวลองดูอีกซัก1-2ปีละกันครับ
ถ้าถึงเวลาคงต้องจากกัน :'(

ออฟไลน์ Monn

ผมว่า ดูๆ แล้ว การเปลี่ยน ไม่น่าจะคุ้มนะ ทั้งด้านจิตใจและเงินทุน เก็บคันเก่าไว้ดีไหม แล้วก็เอาของแต่งออก กลับเป็นเป็นรถ standard ระดับนึง น่าจะทำให้การใช้งานที่ว่าจะใช้ง่ายๆ (เหมือนที่คิดไว้กับ civic) ทำได้ง่ายขึ้น เข้า 0 หรืออู่ดีๆ ทำสักครั้ง โมเต็ม ยังไงก็ถูกกว่าซื้อคันใหม่ (คิดถึงเรื่องขาดทุนด้วย) ส่วนไป ตจว. ด้วยความเป็นรถญี่ปุ่น ผมว่า ยังไงไม่เหลือบ่ากว่าแรงช่างไทยเรามากหรอกครับ หรือจำเป็นต้องซ่อมใหญ่ ก็เอาเข้า 0 ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะบ่อยหรอกนะ

สรุป บวก ลบ คูณ หาร ไม่น่าคุ้มที่จะซื้อใหม่ เก็บไว้เถอะคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HYDE--

ถึงเวลาต้องใช้จริงๆค่อยเปลี่ยนก็ได้หนิครับ
ตอนนี้ ก็เปลี่ยนรถ กลับเป็น standard การดูแล ผมว่า ก็ไม่ต่างกับ CIvic หรอกครับ

แต่ถ้าเป็นผม ถ้ารู้ว่า ต้องออก ต่างจังหวัด ขนของ ขนคน ยัดนู่นยัดนี่
ถ้าจะเปลี่ยนทั้งที ผมออก กระบะ 4 ประตูยกสูงดีกว่า

ออฟไลน์ Poj

ติด lpg ครับ ขับต่ออีกสัก 3-4 ปี แล้วค่อยเปลี่ยน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ซีวิค ของเขาดีจริงครับ แต่ผมใช้ตัว FD 1.8 + LPG นะครับ

ออฟไลน์ Teera

ดูจากโจทย์ ไม่น่าเปลี่ยน รถอายุ 5-6 ปี มันไม้ได้จุกจิกขนาดนั้น
ผมมี Civic ES 2.0 ปี 2003 ใช้มา 10 กว่าปี 2 แสนกว่าโล ดูแลรักษา ตามสภาพ ไม่เคยจุกจิกครับ

ถ้าเปลี่ยน เพราะ อยากเปลี่ยน ว่ากันอีกเรื่อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า ดูๆ แล้ว การเปลี่ยน ไม่น่าจะคุ้มนะ ทั้งด้านจิตใจและเงินทุน เก็บคันเก่าไว้ดีไหม แล้วก็เอาของแต่งออก กลับเป็นเป็นรถ standard ระดับนึง น่าจะทำให้การใช้งานที่ว่าจะใช้ง่ายๆ (เหมือนที่คิดไว้กับ civic) ทำได้ง่ายขึ้น เข้า 0 หรืออู่ดีๆ ทำสักครั้ง โมเต็ม ยังไงก็ถูกกว่าซื้อคันใหม่ (คิดถึงเรื่องขาดทุนด้วย) ส่วนไป ตจว. ด้วยความเป็นรถญี่ปุ่น ผมว่า ยังไงไม่เหลือบ่ากว่าแรงช่างไทยเรามากหรอกครับ หรือจำเป็นต้องซ่อมใหญ่ ก็เอาเข้า 0 ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะบ่อยหรอกนะ

สรุป บวก ลบ คูณ หาร ไม่น่าคุ้มที่จะซื้อใหม่ เก็บไว้เถอะคับ

เห็นด้วยครับพี่

ถอดของแต่งออกให้หมดแล้วไปขายตามบอร์ดครับ

เปลี่ยนรถดูแล้ว เจ็บตัวเยอะมาก แล้วก็เหมือนเสียของรักไปอีก