ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมาสด้าสามเปนแบบนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย  (อ่าน 15103 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
แนะนำว่าเวลาไปเติมน้ำมัน เราดูด้วยนะครับว่าเด็กปั้มคว้าหัวจ่ายถูกรึเปล่า
ผมเคยเจอครับ  grand vitara นี่แร่ะ บอกเด็กว่า 95 พันนึง
แล้วก็ดูว่าเด็กคว้าหัวจ่ายไหน ปรากฎว่า คว้าเอาหัวดีเซลครับ เลยบอกทัน นี่ถ้าไม่ดูก็มีสิทธิครับ
ผมก็ไม่รู้ว่าหัวจ่ายมันจะเข้าได้มั้ย แต่ป้องกันไว้ก่อนชัวร์กว่า

ต้องดูทุกครั้งที่เติมน้ำมันนะครับ แล้วถ้าจะให้ดี ลงจากรถไปยืนดูด้วยิ่งดีครับ
เด็กบางคนทีงานหยาบมาก เราไปยืนคุมอยู่เค้าจะได้ระวังบ้าง

อาการของท่าน จขกท. ผมว่าน่าจะเติมน้ำมันผิดครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
เหมือนเติมน้ำมันผิดจริงๆ

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **
เด็กปั้มเคยบอกว่าหัวจ่ายดีเซลยัดลงรูเติม E20/E85 ไม่ได้เพราะมันเล็กกว่า

จริงไหมครับ

หัวจ่ายดีเซล ใหญ่กว่า เบนซิลทุกชนิด นิดนึง
เพราะฉนั้น รถรุ่นใหม่ๆ ที่ช่องเติมน้ำมันทำรูเติมไว้เท่าขนาดมือจ่าย
โอกาสผิดคือ รถดีเซลเติมเบนซิล มีโอกาสเกินได้มากกว่า
ส่วนรถเบนซิลเติมดีเซล มีโอกาสเกิดขึ้นได้ แต่น้อยกว่า เพราะเด็กปั้มต้องพยายามยัดมือจ่ายลงในรูเติมน้ำมันอย่างมาก เพราะมันจะพอดีแบบสุดๆ

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
เจ้าของเค้ายืนยันไม่ผิดนี่ ทั้งกลิ่น ทั้งลงไปดู ต้องรอผลสรุปอีกทีละกัน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เจ้าของบอกว่า ford ที่เติมปั๊มเดียวกันก็เจอปัญหาเหมือนกัน เป็นไปได้ว่าน้ำมันอาจไม่ได้คุณภาพครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ cj7

• **
ตามไปอ่าน ได้ใจความว่า ปั๊มน้ำมันปั๊มนี้ น้ำมันไม่ได้คุณภาพครับ เพราะมี Focus อีกคัน แน่นิ่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็เคยเติมน้ำมันผิด รถดีเซล เด็กปั้มเติม E85 ให้
โชคดีเห็นก่อน เลยเข็นรถไปถ่ายน้ำมันออก ปั้มก็ชดใช้ให้ด้วยน้ำมันเต็มถัง แต่เสียเวลาไป 2-3 ชม

เพิ่งเห็นน้ำมันดีเซลชัดๆ ใสกิ๊ก การเคลื่อนย้ายถ่ายเทเหมือนจะไหลดีกว่าน้ำเปล่าอีก

ปล.ปั้มบางจาก บางแค

ออฟไลน์ Niceguy_C

ถ้าเป็น 2 คันจากปั๊มเดียวกัน ก็น้ำมันมีปัญหาแล้วครับ

ออฟไลน์ TDCI

ไม่นานมานี่ ขับกระบะลงใต้ เติมดีเซล ปั๊มแถวๆประจวบฯ ขับไปสักพัก เสียงเครื่องดังแต๊กๆๆๆๆ
เหมือนมีอะไรหลุดเข้าไปอยู่ในเครื่อง  โชคดีเจออู่ริมทางอยู่ไม่ไกลนัก สืบสาวราวเรื่อง ช่างฟังเสียง
แล้วสรุปว่า น้ำมันที่เติมเข้าไปมีน้ำปน เพราะเคยเจอเคสแบบนี้มาก่อน  สุดท้ายต้องถ่ายน้ำมันออก
ช่างดูดน้ำมันรถคันอื่นให้ 5 ลิตร บอกให้ไปเติมปั๊มข้างหน้าไม่ถึง 10 โล   เสียงแต๊กๆๆๆหายไปครับ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
ควันขาวเกิดจากส่วนผสมของอากาศกับน้ำมันไม่เหมาะสม อากาศมากเกินไปทำให้การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เป็นไปได้ว่าน้ำมันห่วยไม่สามารถเผาได้ทำให้มีน้ำมันหลงเหลือในห้องเผาไหม้ แล้วลูกสูบก็ดันน้ำมันขึ้นมาจนท่วมหัวเทียนตามที่ จขกท.บอก

ออฟไลน์ kimjung

มาสด้า3 ผมก็เคยเจอดีเซล สั่ง E85 ดันจัดดีเซลให้ซะงั้น ขับไปไม่ถึงกิโลดับเลย ฝีมือเด็กใหม่ ปั๊มรับผิดชอบค่าใช้จ่ายล้างถังให้ครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

น้ำมันผิดชัวร์
E85มันจะกลายเป็นน้ำมันพืชไปได้อย่างไร :-\
E85มันมีแต่แอลกอฮอล์มันจะกลายเป็นน้ำมันพืชได้ไง
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
น่าจะเติมน้ำมันผิดมากกว่านะครับ ควันขาวขนาดนี้ หรือไม่ก็มีน้ำปน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ 6162002

ช่างก็มโนไปเรื่อย  เอทานอลมันจะระเหยไปก่อนเบนซินได้ยังไง เขาพิสูจน์แบบบ้านๆให้ดู ไม่รู้กี่รอบแล้ว (สเปค ความดันไอ โซฮอล์ระเหยยากกว่าเบนซินเพียวด้วยซ้ำ)

นอกจากน้ำมันไม่ได้คุณภาพ กับ เติมผิดแล้ว

ที่เป็นไปได้อีกอย่างคือ ถังเก็บ E85 ของปั๊ม อาจจะไม่ได้สร้างสำหรับ E85 โดยตรง ( E85 ถังเก็บแพงกว่าเยอะ เพราะมันกัดกร่อนได้)  ถังอาจจะโดนกัดจนน้ำมันอื่น น้ำ หรือสิ่งปลอมปนหลุดเข้าไปผสมหรือเปล่าครับ 

ยิ่งถ้ามีน้ำผสม เอทานอลมันจะย้ายไปอยู่ในน้ำแทน ทำให้ค่าออคเทนของน้ำมาันลดฮวบ จนเกิดการน็อคได้

ลองตรวจสอบดูก่อนครับ

ออฟไลน์ billups

• **
เคสแบบนี้ น้ำมันเป็นแพะเสมอ