ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 5ปีกว่าๆ วิ่งมา 60,xxx โล วาล์วห่างปกติไหมคะ  (อ่าน 3740 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastone

• Newbie
  • *
รถพึ่งติดแก๊สได้ 2 วันมีอาการเสียงดังแก๊กๆๆ ที่ห้องเครื่องคะ
วันแรกเสียงเงียบไม่มีอาการ

ขอแยกเป็น 5 ประเด็น
1) ติดแก๊สได้ 2 วัน เกิดอาการเสียงดังจากห้องเครื่องแถวๆ ลูกสูบ ตอนเครื่องเย็นพอ ใช้ไปสักพักเครื่องร้อนเสียงจะค่อยๆ เงียบไป
ช่างแก๊สบอกว่าอาการวาลว์ห่าง เพราะเครื่องยนต์ทำงานปกติ รอบเครื่องปกติไม่สวิง ไม่สะดุด ทั้งแก๊สและน้ำมัน

2) ถ้ายังไม่ติดแก๊ส รถ 5ปีกว่าๆ วิ่งมา 60,xxx โล วาล์วห่างปกติไหมคะ

3) ยังไม่ได้ให้อู่ที่รับตรวจเชควาล์วดู ถ้าปล่อยที่ไว้จะมีผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์ไหมคะ

4) อ่านเจอมาว่า วาล์วห่าง แล้วติดแก๊สใช้ไปเรื่อยๆ มันวาล์วจะยันกับมาเอง จริงหรือป่าวคะ

5) อาการวาล์วห่าง สามารถตั้งได้กี่ครั้งคะ

ขอบคุณมากคะ

ปอลิง. ford focus 2.0 อายุ 5ปีกว่าๆ แล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถ 5ปีกว่าๆ วิ่งมา 60,xxx โล วาล์วห่างปกติไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:37:46 »
อันนี้บอกก่อนครับ  ผมไม่เคยใช้โฟกัส  จึงไม่รู้ว่าโฟกัสเป็นไฮโดรลิควาวล์หรือเปล่า

หากไม่ใช่ ไอโดรลิควาวล์    การที่วาวล์ห่างกว่าปกติ  มีข้อเสียคือรถจะเปิดวาวล์ได้ต่ำกว่าปกติเล็กน้อย ทำให้กำลังต่ำกว่าปกติ  แต่ดีกว่าวาวล์ยัน  ถ้าไม่ซีเรียส  ไม่ต้องตั้ง  เพราะบ่าจะค่อย ๆ สีกจนถึงระดับปกติไปเอง
หากเป็นไฮโดรลิควาวล์  แสดงว่าตัวไฮโดรลิคมีอาการจะเสีย(เล็กน้อย)  แต่ใช้ต่อไปได้อีกนาน  หากมันเสียมาก มันจะดังแบบนั้นสี่ห้านาที  กว่าน้ำมันจะเต็ม  แบบนั้นต้องเปลี่ยน

ตอบรวม ๆ ไปครับ...

• Newbie
  • *
Re: รถ 5ปีกว่าๆ วิ่งมา 60,xxx โล วาล์วห่างปกติไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:45:33 »
ไม่ได้เป็นไฮโดริคคะ  :'(

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:09:06 »
เท่าที่อ่านมา การติดแก๊สไม่มีผลกับวาล์วห่างแน่ครับ เดาว่าน่าจะห่างก่อนหน้านั้นละ แต่แนะนำให้เข้าศูนย์หรืออู่ดีๆเพื่อตรวจสอบครับ เพราะดูจากอายุรถกับระยะทาง 60,000 กว่ากิโลเมตร ผมว่าวาล์วไม่น่าจะห่างนะครับ

ถ้าเป็นผม แนะนำให้ไปตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ 
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 14:03:18 »
มาถึงขั้นนี้ แนะนำให้เข้าอู่ที่ชำนาญเพื่อตรวจสอบสาเหตุครับ
ถ้าห่างก็ตั้งวาล์วซะเลยครับ

ปล.
ไปเช้าๆ ก็ดีนะครับ
เพราะต้องตั้งวาล์วจริงๆ ต้องใช้ระยะเวลาพอสมควรที่จะทำให้เครื่องยนต์เย็นลงเสียก่อน
ถึงจะตั้งวาล์วได้ดีครับ

FORD (อายุประมาณ 5 ปี) อู่ MAZDA ก็น่าจะซ่อมได้นะครับ อู่ที่นิยมไปทำกันมีพอสมควร
ลองหาดูจาก LINKS นี้นะครับ

http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=89354  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 14:13:22 โดย redsun »

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 14:17:08 »
ทำไมผมรู้สึกแปลกๆจัง ลองจากง่ายๆก่อนนะตัดเข้าน้ำมัน

ถ้าเงียบผมว่าน่าจะเป๋นเสียงจากหัวฉีดแก้สมากกว่านะ ยิ่งดังตอนเครื่องเย็นเนี่ย

ผมลองคิดดูว่าวันแรกที่ไม่ดังเป็นเพราะช่างอาจจะลองรถจนร้อนแล้วมั้ง

แต่พอวันที่สองช่วงเช้าๆมันเลยดัง ของผมเคยเป็นนะ แต่คิดเอาเองนะย้ำผมคิดเอง

ว่าอุปกรณ์มันยังใหม่อาจจะมีบางอย่างไม่ค่อยลงตัวหรือยังเพิ่งเริ่มทำงานอาจจะ

มีเสียงหัวฉีดทำงานตอนเช้าๆ พอใช้ไปสักพักเดือนสองเดือนมันจะเงียบเอง

มันดังแต่เบาลงคับ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวและคิดเอาเองไม่ได้ถามช่าง

และรถผมเอง ตอนนี้ยังปกติดีคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 14:48:03 »
รู้สึกแปลกเหมือนกัน

ปกติเราจะสตาร์ท น้ำมันก่อนตลอดเลยคะ

ตอนเช้าสตาร์ทน้ำมัน เสียงก็มาเลยอะคะ

พอเครื่องเริ่มร้อน เสียงมันค่อยๆ เบาไปเอง

หรือมันมีอุปกรณ์อื่นในเครื่อง หรือในวาล์วที่มีอาการแบบนี้ได้อีกหรือป่าวคะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 15:32:31 »
ลองอัด"คลิป" ตอนที่รถมีปัญหา(บิดกุญแจตอนเครื่องเย็นๆ) แล้วไปเปิดให้ช่างดูก็ได้ครับ
ช่างน่ารู้ครับว่าเสียงแปลกๆ มีสาเหตุมาจากอะไร  ปัญหาจะได้แคบลง ตรงจุดมากขึ้นครับ  :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 15:47:37 »
ลองตรวจดูหม้อต้มแก๊สก่อนครับบางอย่างมันอาจจะไม่ดังอย่างที่เราคิดนะครับ
ถ้าวาวล์ห่างมันน่าจะดังมานานแล้วละ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้