ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกระหว่าง ตัว cx5 กับ forester ด้วยครับ (พี่จิมมี่ลองมาแล้วทั้ง 2 คันคิดยังไงครับ)  (อ่าน 6689 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ซื้อมาใช้งานเดินทางต่างจังหวัดครับ
มีเข้าป่าสวนยาง มีดินแดงลูกรังบ้าง
มีไปนิคมอุตสาหกรรมตามแถบระยอง
มีไปพัทยา จิปาถะ
ผมเห็นว่า cx5ดูประหยัดกว่า แต่ก็กลัวจะรับทางเข้าป่าไม่ไหว
Forester ดูน่าจะเกาะกว่า แต่ดันเป็นเบนซิน ค่าใช้จ่ายค่อนข้างไม่แน่นอน
พี่ๆทุกท่านมีความเห็นยังไงบ้าง คันไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกว่า หรือมีตัวไหนแนะนำนอกจากนี้มั้ยครับ
ปล. พวก ppv นี่ไม่เอานะครับ มีปาเจโร่อยู่ พวงมาลัยหนักมาก(ขึ้นเรื่อยๆ)

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
Cx5 diesel ขับสี่ ครับ ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ Coat145

มาเเวะบอกเรื่องน้ำหนักพวงมาลัยปาเจโร่ที่หนักอะครับ..ใช้อยู่เหมือนกันครับ...เเนะนำให้เข้าศูนย์นะครับ..รถผมไปเครมมาเเล้ว..เเกนพวงมาลัยท่อนบนมีปัญหา..เครมเรียบร้อยตั้งเเต่ปีก่อน..เข้าศูนย์ไปบอกได้เลยว่ามีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย..ศูนย์รู้เรื่องครับ...เป็นกันเยอะพอสมควร..ถ้าปล่อยไปนานๆอาจจะพวงมาลัยล็อคก็เป็นได้ครับ(คิดในเเง่ร้ายสักนิด)...ส่วนเรื่องรถ เเนะนำ cx5ดีเซลขับ4  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Equcha

Forester ไม่ใช่ XT ใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ไป CX5 ก็ได้ครับ
ถ้าทางเข้าป่าไม่ได้ลำบากขนาดต้องพึ่ง Sym AWD ของ Subie

มาเเวะบอกเรื่องน้ำหนักพวงมาลัยปาเจโร่ที่หนักอะครับ..ใช้อยู่เหมือนกันครับ...เเนะนำให้เข้าศูนย์นะครับ..รถผมไปเครมมาเเล้ว..เเกนพวงมาลัยท่อนบนมีปัญหา..เครมเรียบร้อยตั้งเเต่ปีก่อน..เข้าศูนย์ไปบอกได้เลยว่ามีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัย..ศูนย์รู้เรื่องครับ...เป็นกันเยอะพอสมควร..ถ้าปล่อยไปนานๆอาจจะพวงมาลัยล็อคก็เป็นได้ครับ(คิดในเเง่ร้ายสักนิด)...ส่วนเรื่องรถ เเนะนำ cx5ดีเซลขับ4  ;D ;D

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบศูนย์ไหนครับ ศูนย์ที่ผมเอาเข้าไป ช่างบอกปรกติของรถรุ่นนี้ แล้วไม่ทำอะไรให้สักอย่าง แค่ลองไปทดสอบยังไม่ทำเลย :'(
Forester ไม่ใช่ XT ใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ไป CX5 ก็ได้ครับ
ถ้าทางเข้าป่าไม่ได้ลำบากขนาดต้องพึ่ง Sym AWD ของ Subie
ตัว XT 240 แรงม้าครับ

ออฟไลน์ Coat145

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบศูนย์ไหนครับ ศูนย์ที่ผมเอาเข้าไป ช่างบอกปรกติของรถรุ่นนี้ แล้วไม่ทำอะไรให้สักอย่าง แค่ลองไปทดสอบยังไม่ทำเลย :'(

คืออันนี้ของผมเป็นศูนย์ต่างจังหวัดครับ...ศุนย์เดียวทั้งจังหวัด..ค่อนข้างใหญ่นะครับ. ถ้า จขกท เข้าใน ปาเจโร่คลับจะทราบข้อมูลเลยครับ..หรือไม่เสริชตามกูเกิลก็ได้ครับ.ลองเปลี่ยนศูนย์บริการดูนะครับถ้า จขกท อยู่ใน กทม..มีศูนย์บริการเยอะมากลองเปลี่ยนครับ..ไม่ใช่อาการปกติหลอกครับ..จขกท จำวันรับรถวันเเรกกับววันนี้ได้ไหมละครับ..ถ้าพวงมาลัยหนักอย่างรู้สึกได้..ก็ใช่เลยละครับ.. ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 01:48:58 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Equcha

ถ้าเทียบตัว XT กับ 2.2D ผมว่า XT ไปเลยดีกว่าครับ
แรงกว่า มั่นใจตอนลุยทางนอกถนนด้วย

จะเสียก็แค่เกียร์ CVT ครับ ชุดเคนื่องเสียงก็เป็น Harman เผลอๆชอบกว่า Bose อีก (แล้วแต่แนวเสียงของแต่ละคน)

ออฟไลน์ shmafia

• Newbie
  • *
CX5 ครับ ลุยพอประมาณ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member

ลองดูครับ
ลุยกันแบบไม่เสียดายรถเลยนะครับ  ;D ;D ;D  อยู่ที่เจ้าของจะใจถึงมั้ย

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์

ลองดูครับ
ไม่ประมาณแล้วครับ แบบนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Lucky_suby

ผมว่าฟีลต่างกันเยอะนะครับ ภาพรวมเทียบรคา ผมให้ฟอร์ครับ จะหารถแรงเท่านี้ ควบคุมดี เกาะ หนึบ ประกอบญี่ปุ่น ออพชั่นเต็มขนาดนี้ ในราคานี้ ผมว่าฟอร์คุ้มมากครับ สู้ไม่ได้แค่ทอร์ค กับศูนย์บริการ นอกนั้นผมว่าชนะหมด

ความเห็นของคนขับซูนะครับ รบกวนไปลองขับเองครับ :)

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
Forester ลุยพอประมาณเหมือนกัน แต่รถจำพวกนี้ผมคิดว่า subaru จะทำได้ดีกว่า mazda (คหสต.)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Forester น่าจะเหมาะกว่านะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ สรุปทุกคนยกให้ forester เหมาะกว่า ;D