ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ โดนน้ำจะคุ้มไหมคับ  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถ โดนน้ำจะคุ้มไหมคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:36:08 »
 ซิวฟิ่คับ 1.6v ราคา 620,000 บาท แถมประกันชั้น1  เป็นรถใหม่คับ วิ่ง30โลคับ

สภาพมีพลาสติดหุ้มเหมือนรถใหม่ทุกอย่างคับ เป็นรถเต็นนะคับ ยังไม่จดทะเบียนคับ

ทางเต็นบอกว่า โรงงานท่อประปาแตกน้ำเลยท่วม แล้วทางโรงงานเลยเครมประกันภัยแล้ว ทางปะกันภัยเอาออกมาขายเต็นอีก

ทีคับ  ทางเต็นบอกว่าโดนแค่ใต้ท้องพรมชื้นหน่อย ผมดูรถแล้วไม่มีรอยถอดเบาะ มองดูใต้เบาะฝั่งคนขับมีสนิมนิดๆใต้

พวงมาลัยสนิมนิดหน่อยคับ กลิ่นก็คล้ายๆรถใหม่คับ ในห้องเครื่อง ไม่มีสนิมพยายามดูตามซอกหัวน็อตทุกอย่าไม่มีรอยถอด ผม

ดูเห็นคราบน้ำน่าจะมาถึงแถวๆชายกันชนร่าง ก็แถวๆใตท้องคับและ ไม่มีประกัน0 แล้วนะคับ แต่ผมกะว่าจะติดแก๊สอยู่แล้วคับ

ทดรองขับปกติดีทุกอย่างคับเป็นรถปี 2013คับ  หรือว่าจะไปเอาคันอื่นดีคับ ราคาพอกันคับ แต่วิ่ง สามถึงสี่หมือนโลคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 10:57:51 โดย VITHAN »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ซื้อรถ โดนน้ำจะคุ้มไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:41:37 »
เป็นผมไม่เอาครับ
รถโดนน้ำ รถจมน้ำ
ปัญหามันแก้ไม่จบครับ
ความชื่นมันฝังตัวในด้านในแล้ว
รื้อออกหมด ทำให้แห้ง กรณีเพิ่งโดนน้ำมา
ก็ดอช่วยได้ นี่ไม่รู้นานแค่ไหนแล้ว สนืมกินใน
และมันจะลามไปเรื่อยๆครับ เป็นผมไม่เอาครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:42:08 »
1. เลขไมล์ กรอได้
2. สนิมคือความชื่น แต่น่าจะโดนถอดพรมออกมาซักล้างแล้ว แต่ความเสี่ยงยังมากอยู่
3. ผมว่า หากเพิ่มไม่เยอะ ถอยป้ายแดง (ถ้าไหว) ถ้าไม่ไหว รถประมูลเกลื่อนเลยครับ ลองศึกษาว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง อันนี้น่าสนใจกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:09:06 »
ผมดูรถเท่าทีมีความสามารถนะคับ ก็โดนถึงใต้ท้อง รถไม่เสียหายมาก เลยไม่ทำลาย แต่ก็ไม่สามารถนำมาขายเป็นรถใหม่ได้ ถ้าลูกค้ารู้เรื่องใหญ่อีก และอีกอยากทางบริษัททำประกันไว้ อยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:46:58 »
ประกันจะเครมคืนทุนให้ กรณีที่น้ำท่วมรถยนต์ถึงระดับคอนโซลครับ ถ่วมแค่พื้นรถประกันไม่่คืนทุนให้นะครับ คันนี้น่าจะไม่ได้มาจากประกันแต่เป็นเจ้าของขายเต๊นท์กันเอง แล้วเต๊นท์สร้างเรื่องขึ้น ครับ ระวังเรื่องปัญหาที่จะตามมาจนเครียดนะครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 13:26:55 »
ถึงว่า
เดือนที่แล้วเห็นรถ NISSAN จอดเต็มลานประมูลรถชื่อดังเพียบเลย

ที่แท้ท่อประปาแตกนี่เอง

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 13:27:49 »
เครื่อง 1.6 ราคา 600,000 ผมว่าแพงครับ
ผมให้เครดิตมันเท่าๆกับมือสองครับ ถ้าได้ราคานี้อย่าไปเอาเลยครับ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 13:39:25 »
ให้ซื้อรถน้ำท่วมผมยอมซื้อรถมือสองวิ่งแสนโล แต่ดูแลดีๆตามระยะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 14:18:34 »
ถ้าเป็นผม ถ้าราคาลดลงเกินครึ่งของรถปีเดียวกันกิโลใกล้กัน....ค่อยมาว่ากันครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 15:15:23 »
5 แสนค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 15:36:19 »
ไม่คุ้มครับ เพราะตัวเราเองก็ไม่ทราบว่ารถมันท่วมขนาดไหน

จริงอยู่สมัยนี้เรื่องสนิมตรงบอดี้อาจจะไม่ค่อยมีเหมือนสมัยก่อนแล้ว แต่พวกชิ้นส่วนช่วงล่างที่เรามองไม่เห็นเนี่ย

มันค่อนข้างเสี่ยงแล้วไม่คุ้มนะครับ

สนิมใต้เบาะคนขับผมยังฟังแล้วเข้าใจได้ว่า เออมันท่วมถึงระดับท้องรถแล้วปริ่มขึ้นมาซึมพรมจนสนิมกิน แต่ที่พวงมาลัยนี่มันสนิมที่เกิดจากน้ำที่ท่วมแล้วระเหยไปถึง?

อีกข้อนึงที่จะไม่ซื้อ ก็เรื่องเครื่องยนต์ ไม่รู้ว่าจมน้ำแบบนี้จะเป็นยังไงในระยะยาวบ้าง จขกท เทสแล้วก็จริงแต่ก็เป็นช่วงสั้นๆ ระยะยาวไม่รู้จะมีอะไรตามมาบ้าง

ปล แถมประกันชั้น 1? กับรถที่มีสนิมและเสี่ยงขนาดนี้ ประกันที่ไหนจะกล้าทำกับรถแบบนี้อะครับ?

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 18:57:36 »
ผมกังวลเกี่ยวกับระบบไฟฟ้า ผมว่าไม่น่าเสี่ยงนะ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:37:01 »
ประเด็นคือ เราไม่รู้ว่ามันท่วม โดนตัวรถมากแค่ไหน ระบบไฟฟ้า  จะโดนมากแค่ไหน
ถ้ามีหลักฐานตอนท่วม   ชัดเจน   ว่า โดนไม่มาก  ก็พอจะน่าซื้ออยู่

แต่ผมว่า อย่าเสียงดีกว่า      ถ้าลด ครึ่งต่อครึ่ง   ยังพอน่าสน   แต่เป็นผม ต่อให้ลดเท่าไหร่ก็ไม่เอานะ

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:55:44 »
รถพวกนี้ประมูลมาจาก แมนไฮม์เมื่อสัก 3 อาทิตย์ก่อน เป็นรถที่นำ้ท่วมแค่ระดับพื้นครับ. ขับปรกติทุกคัน มีทุกรุ่น  ตั้งแต่มาร์ซิลฟี่เทียน่า  พัลซ่า รวมๆ. ร่วม 60คัน เป็นรถที่ประกันเครมให้นิสสัน แล้วนำออกมาขาย.  ที่สำคัญ. ย้ำนะครับ. รถพวกนี้ไม่ได้รับประกันจากทางนิสสันแล้ทุกกรณี.  ไตรตรองให้ดีครับ.

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 00:05:25 »
รถพวกนี้ประมูลมาจาก แมนไฮม์เมื่อสัก 3 อาทิตย์ก่อน เป็นรถที่นำ้ท่วมแค่ระดับพื้นครับ. ขับปรกติทุกคัน มีทุกรุ่น  ตั้งแต่มาร์ซิลฟี่เทียน่า  พัลซ่า รวมๆ. ร่วม 60คัน เป็นรถที่ประกันเครมให้นิสสัน แล้วนำออกมาขาย.  ที่สำคัญ. ย้ำนะครับ. รถพวกนี้ไม่ได้รับประกันจากทางนิสสันแล้ทุกกรณี.  ไตรตรองให้ดีครับ.

ก็หมายความว่า  รับประกัน 100,000 กม หรือ 3 ปี    ก็คงจะหายไปด้วยใช่ไหมครับ
แบบนี้  เสี่ยงจริงๆ ถึงรถจะปกติก็เถอะ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:13:33 »
ถ้าเป็นคนไปประมูลเองได้สัก5แสนก็เอานะ  :o

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:10:39 »
งานนี้คนซื้อรถมือสอง รุ่นพวกนี้ เสียววาบ

ส่งผลให้คนซื้อรถมือสองไปดูรถรุ่นอื่น รถพวกนี้ ราคาตก

มโน แท้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 15:46:09 »
ถ้าท่วมแค่พื้นจริงแล้วขับได้ปกติ พวกไฟฟ้าคงไม่น่าห่วง(มั้ง)
แต่ที่น่าห่วงคือมันท่วมนานแค่ไหน สนิมตามซอกต่างๆ จะมีหรือไม่มากน้อยเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:08:08 »
ปัญหาคือ เราไม่รู้ว่า โดนท่วมมาแค่ไหนครับ

แต่ถ้าถึงขนาดเข้ารถนี่ ไม่ค่อยน่าเสี่ยงครับ ไปๆมาๆกลัวจะแพงกว่าซื้อป้ายแดงน่ะสิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:36:24 »
คุ้มหรือไม่คุ้ม อยู่ที่ปัญหาของรถที่จะเกิดขึ้น และ ความพอใจส่วนตัวล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:58:12 »
รถพวกนี้ไม่ได้รับประกันจากทางนิสสันแล้ทุกกรณี.  ไตรตรองให้ดีครับ.
ตรงนี้แหละที่ไม่น่าซื้อ อย่างอื่นพังล่ะไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าโดนเกียร์เข้าไปลูกนึงนี่แพงทันทีเลยนะรถคันนี้ จ่ายเองเต็มๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:37:30 »
ถ้าลด 50% ผมสนนะ

ซ่อมไม่ยากอะไรหรอกครับ ลูกปืนล้อ ไล่ของเหลว ล้างอบแห้ง เอามาขาย 4-5 แสนก็มีคนเอาแล้ว คนดูรถไม่เป็นเยอะครับ

สำหรับคนทั่วไป ที่จะซื้อรถมือสอง ทำใจได้เลยครับ รถน้ำท่วมจอดเต็มเตนท์อีกหลายหมื่นคันครับ

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 19:59:56 »
"หรือว่าจะไปเอาคันอื่นดีคับ ราคาพอกันคับ แต่วิ่ง สามถึงสี่หมือนโลคับ"

รถโดนน้ำเสี่ยงมากเกินไป เลือกคันอื่นดีกว่าครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 20:33:31 »
ตามท่านอื่น 5แสนจบ 6แสนแพงไป (เหลือแสนหนึ่งไว้ซ่อมรถ ;D)