ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าบริษัทประกันภัยเอาเปรียบคนประวัติดี  (อ่าน 4210 ครั้ง)

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
วันก่อนต่อประกันรถฮอนด้าแจ๊สปี 2004 พอเห็นใบแจังค่าเบี้ยแล้วรู้สึกโดนเอาเปรียบไงไม่รู้

มันเป็นยังงี้ จริงๆแล้วเบี้ยถูกมาก เจ็ดพันกว่าบาทถูกว่าปี แต่ถูกว่าปีก่อนแค่หลักร้อย ก็เลยโทรไปถามว่าทำไมลดลงน้อยจังทั้งที่ไม่เคลมเลย
เค้าก็บอกว่ามันถูกสุดแล้วลดไม่ได้แล้ว ลดประวัติดีให้แล้ว ก็ไม่รู้ทำไงก็ต้องจ่ายไปเพื่อซื้อความเสี่ยง

แต่จริงๆอยากให้ลองสังเกตุดูบางอย่าง ส่วนใหญ่แล้วเรามักจะดูแต่ตรงรายละเอียดของเบี้ยประกัน ลดอันนั้น ลดอันนี้ ลดประวัติดี แล้วเหลือเท่านี้
อยากให้ลองสังเกตุดูว่า จริงๆแล้วตัว ทุนประกัน มันก็ลดเหมือนกัน หลายหมื่นด้วย (ข้าใจว่าทุนประกันประมาณ 80% ของราคาขายในตลาด เพราะฉะนั้นเมื่อรถเก่าลงราคาขายต่อลดลง ทุนก็เลยลดลงไปด้วย)

แต่ แล้วเค้าลดค่าเบี้ยให้เราสมน้ำสมเนื้อกับที่ทุนประกันมันลดลงหรือเปล่า ในความเห็นผม ค่าเบี้ยไม่ค่อยจะลดลงตามสัดส่วนที่เหมาะสมเลย

โอเค ไม่เป็นไร มันเป็นธุรกิจ เพราะงั้น ผลสรุปของผมเอง ผมเลยคิดว่าต่อไปนี้อย่าไปกลัวที่จะเคลมเพราะกลัวว่าเบี้ยจะขึ้น เพราะไงก็มันก็ขึ้นอยู่แล้ว (ขึ้นแบบจ่ายเบี้ยประมาณเท่าเดิมแต่ความคุ้มครอง หรือทุนประกันลดลง) เอาเงินค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปมาทำให้รถเราสวยเหมือนใหม่ดีกว่า น่าจะคุ้มกว่า ไม่จำเป็นต้องไปควักกระเป๋าซ่อมเล็กๆน้อยๆเองด้วย

เอาความคิดส่วนตัวมาแชร์กับสมาชิก ถ้าผมเขัาใจอะไรผิดก็ขออภัยด้วย ยินดีรับความกระจ่าง  ;D

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
Re: ผมว่าบริษัทประกันภัยเอาเปรียบคนประวัติดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 14:16:46 »
ส่วนตัวผมมองว่า ถ้ารถที่อะไหล่แพง หรือหายาก ผมก็จะทำประกันชั้น 1 ไว้เผื่อวันดีคืนดี มีอะไรตัดหน้าแล้วเราหักหลบชนพังยับ ซ่อมทีเครียดเลย

ส่วนรถที่อะไหล่หาง่ายไม่แพงมากผมประกันชั้น 3 เพราะส่วนต่างผมสามารถเก็บไว้ maintenance ต่างๆเองได้ ทำสวยงามได้

ส่วนในมุมมองเอาเปรียบผมว่าลูกค้าก็จ้องจะเอาเปรียบ(เคลม) อยู่ตลอดเวลาเหมือนกัน ในต่างกรรมต่างวาระ

ถ้าราคาหรือบริการไม่ถูกใจ ก็สามารถเลือกบริษัทได้มากมายเลยคับ เดี๋ยวนี้แข่งขันจะตาย

ผมเข็ดแล้วกับประกันราคาถูกกว่าไม่มาก แต่เคลมทีแทบจะเอาเท้าก่ายหน้าผาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมว่าบริษัทประกันภัยเอาเปรียบคนประวัติดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 16:50:22 »
ถ้าที่บ้านมีรถหลายคัน แนะนำว่า ทำแ่ค่ชั้น 3 ก็พอครับ ทำไปสามปีเหลือแพงกว่าพรบหน่อยเดียว ถ้าไม่เคยชน

สมมติว่ามีรถ ซะ ห้าคัน ทำชั้นหนึ่งก็แสนกว่าบาทต่อปี แต่ทำชั้นสามแค่ หมื่นกว่าบาท เก็บเงินแสนหลาย ๆปีไว้ซ่อมรถตัวเองก็ได้นี่ครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 16:59:54 »
เออ เบี้ยมันไม่ลดลงทุกๆปีเหรอครับ ??
รถแม่ผมก่อนชนแล้วเครมซากเอาทุนประกัน เบี่ยประกันก็ลดลงทุกๆปีนะครับ ทั้งที่เครมบ้างไม่เครมบ้าง
เคยถาม จนท. ของ บริษัทที่ทำประกันไว้เขาบอกว่า ลดลงตามราคาประเมินของตัวรถในแต่ละปีด้วยครับ ( ทำชั้น 1 ไว้ครับ บริษัท กรุงเทพประกันภัย)

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 18:01:27 »
ผมเคยมีประสบการณ์ตรงนี้ครับ ขับรถมานานไม่เครมจนเบี้ยประกันถูก วันหนึ่งรถหมดประกันเลยคิดว่าไม่ต่อมันแล้ว สองสามวันต่อมาผมจอดรถข้างทางมีรถกระบะชนมอเตอร์ไซด์กระเด็นมาโดนรถผม ผมไม่ผิดรอประกันของรถกระบะมา ประกันมาถึงบอกว่าให้ผมไปเอาผิดกับมอเตอร์ไซด์เอง ตอนแรกคนขับกระบะยอมรับผิดแล้วแต่พอจนท.เครมมาบอกว่า ให้ฟ้องเอาเอง ไม่งั้นก็ไปเอากับมอเตอร์ไซด์ ซวยมั้ยครับ ถ้ามีประกันก็ไม่ต้องยุ่งแล้ว อีกอย่างนึงถ้าไม่มีประกันความคิดผมครับ เกิดมีรถมารถเราต้องขายซากคู่กรณีไม่มีเงินจ่าย ซวยอีกครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 18:12:58 »
ถ้าจะให้ดี  ลองเอากรมธรรม์ปีที่แล้ว กับปีนี้ มาเทียบกัน จุดต่อจุด เลยครับ

จะได้เห็นชัดๆ เลยว่า แต่ละส่วน ตรงไหนเพิ่ม ตรงไหนลด

ไว้รอกรมธรรม์ใหม่ของคุณออกแล้ว ค่อยมาโพสต์อีกทีก็ได้ครับ

แต่อย่าเพิ่งทิ้งกรมธรรม์เก่าแล้วกัน

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 18:33:01 »
กำลังจะต่อประกัน แวะนั่งรอข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 00:52:10 »
ของผมทำสามพลัสครับ ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:57:33 »
รถที่บ้านผมทำชั้น1ตั้งแต่ป้ายแดงจนตอนนี้6ปีแล้ว

ไม่เคยเคลมเลย ได้ลดเบี้ยประกันจนถูกกว่าประกัน2+อีกอ่ะครับตอนนี้

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 13:59:18 »
ดีครับ ขอบคุณทุกคนที่มาแชร์ความเห็นและประสบการณ์  ;)