ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำในหม้อพักน้ำลดลงพอสมควร อยากเติมเพราะต้องวิ่งทางไกล ใช้น้ำเปล่าสะอาดเติมได้ไห  (อ่าน 31498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
รถใหม่ป้ายแดงเลยไม่เคยเติมน้ำในหม้อพักน้ำเลย

วันนี้เปิดดูน้ำในหม้อพักน้ำลดลงพอสมควร อยากเติมเพราะต้องวิ่งทางไกล ใช้น้ำเปล่าสะอาดเติมได้ไหมครับ

หรือว่าต้องเข้าศูนย์ไปเติมน้ำของศูนย์โดยเฉพาะ

เพราะว่า ตอนออกรถเซลซ์บอกว่าน้ำที่จะเอามาเติมน้ำในหม้อพักได้ ต้องเป็นน้ำของศูนย์เท่านั้น ก็เลยงง

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เอาน้ำสะอาดเติมได้เลยครับ อย่าเอาน้ำประปานะ
เอาน้ำดื่มที่เรากินนั่นแหละครับ เติมให้อยู่ในระดับไม่เกิน max ของหม้อพักน้ำเป็นใช้ได้ :D

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

น้ำดื่มธรรมดานี่แหละครับ เติมได้เลย ไม่ต้องน้ำแร่นะครับ เติมแล้วรถจะสดชื่น

แล้วทำไมน้ำในหม้อพักน้ำเป็นสีฟ้าอ่อนล่ะครับ ไม่ได้เป็นสีน้ำใสสะอาด ก็เลยสงสัยว่าต้องเอาน้ำยาเติมเฉพาะรึป่าว

ออฟไลน์ MaiSki

น้ำหม้อน้ำที่เป็นสีเค้าผสมน้ำยากันการเกิดตะกรันแล้วก็ช่วยเพิ่มจุดเดือด

ใช้น้ำสะอาดเติมแทนได้ถ้าเอาสะอาดสุดๆก็น้ำกลั่นเลยครับ

น้ำหม้อน้ำที่เป็นสีเค้าผสมน้ำยากันการเกิดตะกรันแล้วก็ช่วยเพิ่มจุดเดือด

ใช้น้ำสะอาดเติมแทนได้ถ้าเอาสะอาดสุดๆก็น้ำกลั่นเลยครับ

เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากเลยครับทุกๆคน

ออฟไลน์ joe560-4

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ที่ผ่านมา ผมก็เติมน้ำธรรมดาตลอดครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย
ถ้าจะเอาชัวร์ๆ ก็เติมน้ำกลั่น หรือไม่ก็ น้ำ RO เช่น น้ำสิงห์ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Volta

ที่โลตัส หรือบิ้กซี แผนกประดับยนต์ก็มีน้ำยาหล่อเย็นขายนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ redsun

สบายใจสุดๆ เอาน้ำกลั่น
รองลงมา เอาน้ำกิน
ไม่ต้องคิดอะไรเอาน้ำก๊อก
ได้หมด  :)

เดี๋ยวสักพักน้ำในหม้อพัก
มันก็จะกลายเป็นสีเดียวกันกับหม้อน้ำ
เพราะมันถูกดูด ถูกคาย
จนมันไปรวมกับน้ำในหม้อน้ำและน้ำในระบบหล่อเย็น
มันก็จะกลายเป็นแบบเดียวกันครับ (แต่จางนิดหน่อย)

แต่ที่ไม่ควรทำเลยคือ
การมั่วสารหล่อเย็น คนละยี่ห้อ
คือมันผสมกันได้แหล่ะครับ
แต่ไม่ควรทำมันอาจจะทำให้ระบบหล่อเย็นผุ กร่อนได้
ถ้าใช้ยี่ห้อไหนก็ใช้ยี่ห้อนั้นครับ

ที่สำคัญอีกอย่างคือ
ปริมาณน้ำที่ "หม้อพัก" ให้เติมแค่ขีด MAX หรือเกินมานิดหน่อยได้ครับ
แต่อย่าเติมเต็มกระบอก(หม้อน้ำพัก)
เดี๋ยวตอนระบบหล่อเย็นมันร้อน แรงดันมันเยอะขึ้น
ทำบ่อยๆ นานๆ เข้ามันจะดันหม้อพักทะลุได้ครับ เขาจึงมีขีด MAX มาให้ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 06:28:17 โดย redsun »

ออฟไลน์ johnlee

หม้อพักไม่มีทางทะลุได้หรอกครับ มันมีท่อระบาย แม้เติมเต็ม พอเครื่องร้อนมันจะพ่นออกท่อระบายทิ้งไปเอง ผมทดลองมาแล้ว

ไปเห็นคันไหนเหรอครับ หม้อพักน้ำทะลุเพราะเติมเกิน??
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ redsun

CIVIC EG ตรงมุมๆเห็นทะลุบ่อยมากครับ
เห็นเอาอลูมิเนียมปะหม้อมาแปะๆ ปะๆ
(แต่ก็ไม่อยู่ ทะลุเหมือนเดิม)

ACCORD รุ่นเก่าๆ
ฝาของหม้อพักขาด

MAZDA 3 และ FORD FOCUS รุ่นแรก เปลี่ยนกันเยอะมากครับ
ลองไปดูตอน เครื่องร้อนแล้วแล้วนะครับ ตรงที่มุมๆของหม้อพักมันวิ่งเหมือนน้ำพุเลย

จากประสบการณ์ครับผม  :)

ออฟไลน์ jumpon77

น้ำบาดาลเติมไม่ได้นะครับแต่กรองมาสามารถเติมได้ครับแต่สีของน้ำเปนดินอย่าเติมเข้าไปอาจจะอุดต้นได้ครับถ้าน้ำประปาเติมได้โลดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ johnlee

ของพวกรถกระบะ ไม่เคยเห็นทะลุนะครับ

มันจะมีท่อขนาดเท่าท่อที่ต่อมาจากหม้อน้ำ ระบายทิ้งลงข้างๆถัง

ถังพักเป็นพลาสติก มันอาจจะแตกกรอบเพราะความร้อนตามอายุการใช้งานหรือเปล่า อันนี้ต้องพิสูจน์ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 6162002

น้ำเปล่าที่ผ่านวิธี รีเวิร์สออสโมซิส ใช้ได้ทั้งนั้นแหละครับ  ตัวคุณภาพน้ำ ถือว่าใกล้เคียงน้ำกลั่นแล้ว

ออฟไลน์ muying

แอบดูบางศูนย์ก็เปิดก๊อกประปานั่นแหละครับ

แต่ส่วนตัวถ้าเจอจะเอาน้ำ ROครับ  ที่บ้านมีกรองอยู่

ออฟไลน์ toonze

ที่โลตัส หรือบิ้กซี แผนกประดับยนต์ก็มีน้ำยาหล่อเย็นขายนะครับ

แบบนั้นคงเหมาะกับการเปลี่ยนมากกว่านะครับ ตัวน้ำยาไม่เหมือนกัน   น้ำดื่มดีสุดครับ ไม่เอาน้ำแร่

ออฟไลน์ Freekick042

แล้วทำไมน้ำในหม้อพักน้ำเป็นสีฟ้าอ่อนล่ะครับ ไม่ได้เป็นสีน้ำใสสะอาด ก็เลยสงสัยว่าต้องเอาน้ำยาเติมเฉพาะรึป่าว

ถ้าพวกเล่นบิ๊กไบค์เค้าจะมีท่อแก้วสำหรับโชว์สีน้ำยาด้วยนะครับเท่เลย แต่รถยนต์ทำไม่ได้

ความจริงมันไม่ซีเรียสนะใช้ๆไปเหอะยี่ห้ออะไรได้หมด เติมข้ามยี่ห้อกันก็ได้

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลดีดีครับ  ;D
รถผมเติมน้ำเปล่า ผสมกับน้ำยาเดิมในถังพัก  เจือจางกลายเป็นสีอ่อนๆ
ความร้อน ของรถ ปกติดี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ noosweetswine

• Newbie
  • *
เล่าสู่กันฟังนะครับ เท็จจริงไม่รู้ รถผมไทรทัน เคยคุยกับช่างที่ศูนย์ บอกอย่าเติมเกิน max ครับ เพราะเคยเจอบางคันเต็มเกินเวลาเครื่องร้อน เดินทางไกลมันดูดน้ำระบายทิ้งหมด น้ำแห้ง เครื่องร้อน ลาโลกไปเลย แต่รุ่นที่ผมใช้ ปี 2010 แก้ไขแล้ว - -* (ผมก็ไม่อยากลอง ก็เลยไม่รู้ว่าจิงป่าว)