ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทะเบียนรถ อันนี้ครับ ในไทย เป็นของใคร ใช้ทำอะไรครับ  (อ่าน 6734 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
พอดีเจอที่ เซนทรัลพิษณุโลก เพิ่งเคยเห็นทะเบียนแบบนี้ครับ เลยสงสัยว่า ทะเบียนนี้ใครมีสิทธิ์ในการใช้งาน และเพื่อการใดครับ
จำได้ว่ารถทูต ทะเบียนอีกแบบหนึ่งอ่ะครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
น่าจะเป็นป้ายแต่งที่สั่งทำเองเพื่อติดเท่ๆ หรือเปล่า?
ถ้าไม่มีตรา ขส ก็คงใช่ครับ

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอ 2APxxxx อยู่บนถนน 304 ไปโคราช ถามผู้รู้เค้าบอกใช้เพื่อวิ่งไปประเทศเพื่อนบ้าน

ออฟไลน์ Fly to dream

ทะเบียนแท้นี่แหละทำได้ที่ขนส่ง รู้สึกจะ 500 บาท แต่ใช้วิ่งนอกราชอาณาจักรเท่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ichamz

ทะเบียนแท้ครับ ขนส่งออกให้  แรกๆที่เห็นยัง งงเลยว่าปลอมรึเปล่ามายังไง

ใข้สำหรับขับไปต่างประเทศครับ

ออฟไลน์ Dubee

เป็นป้ายที่รัฐออกให้ ให้แทนป้ายอักษรไทยทั่วไป ใช้สำหรับวิ้งนอกราชอาณาจักรครับ เมื่อก่อนแถบภาคใต้ใช้วิธีการติดสติกเกอร์พื้นดำตัวอักษรขาว สำหรับวิ้งในมาเลย์-สิงคโปร์ครับ ตอนนี้ถ้าจำไม่ผิดติดป้ายนี้สามารถวิ้งทั่วไปในอาเซียนได้เลยคับ ไม่ได้ใส่ให้ดูโก้ ไม่ได้ผิดกฎหมายแต่ประการใดครับ  :-*

ออฟไลน์ Nikle_pk

อยากได้มั่ง ต้องทำยังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
เอ่อ....ผมว่า เบลอ ป้ายทะเบียน บางส่วนหน่อยดีมั้ยคับ เห็นทั้งทะเบียน ยี่ห้อ รุ่น แถม พิกัดอีก กลัวเจ้าของรถเค้าจะว่าเอา

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถ้าจำไม่ผิด ก็ใช้
หนังสือเดินทางเจ้าของรถ
ทะเบียนรถ
บัตรปปช.เจ้าของรถ 
ไปทำที่ขนส่งได้เลยครับ ;)

ถ้ารถติดไฟแนนซ์ ผมจำได้ว่ายุ่งยากกว่านี้เยอะ  และส่วนใหญ่ ตปท.จะไม่ให้เข้าด้วย

ทะเบียนรถ

ถ้ารถติดไฟแนนซ์ ผมจำได้ว่ายุ่งยากกว่านี้เยอะ  และส่วนใหญ่ ตปท.จะไม่ให้เข้าด้วย
ต้องมีใบขับขี่สากลไหมครับ
แล้วทำทีนึงนี่ใช้ได้นานเท่าไหร่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ใบขับขี่สมัยนี้ใช้ได้ในประเทศอาเซียนทุกประเทศ

ออฟไลน์ jumpon77

ป้ายแบบนี้ถ้าต้องไปต่างประเทศต้องทำครับง่ายๆครับแจ้งเรีองทีขนส่งทีรถอยู่หละครับแล้วแจ้งขอป้ายทะเบียนอักษรต่างประเทศเสียแค่210บาทครับก็จะได้ป้ายแบบนี้นะครับแต่มีคำเตีอนนะครับถ้าเข้าในประเทศไทยต้องเปลียนป้ายกลับนะครับไม่ยังงั้นโดนจับนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ balliblue

ความรู้จริงๆครับ ผมเคยสงสัยพวกรถชมรมออฟโร๊ด ทำไมชอบติดป้ายแบบนี้ คือ ที่ทำงานมีคันนึง ด้านหน้าติดป้ายปกติ ด้านหลังติดป้ายแบบนี้ เลย งง นึกว่าด้านหลังป้ายปลอม ใส่เล่น สงสัย อารมณ์ คนที่บริษัทผม คงแบบ ขับเมืองไทยก็ได้ขับเมืองนอกก็ดีมั้ง 555 ;D ;D

ออฟไลน์ tierak

ทะเบียนรถ

ต้องมีใบขับขี่สากลไหมครับ
แล้วทำทีนึงนี่ใช้ได้นานเท่าไหร่ครับ

ใบขับขี่แบบสมาร์ทกร์าด ของไทยสามารถใช้ขับได้ทั่วอาเซียนครับ ถ้าไปไกลกว่านั้นต้องใช้ใบขับขี่ของประเทศนั้นๆ
ส่วนทะเบียนก็ตามด้านบนครับ

ออฟไลน์ Koong

เอ่อ....ผมว่า เบลอ ป้ายทะเบียน บางส่วนหน่อยดีมั้ยคับ เห็นทั้งทะเบียน ยี่ห้อ รุ่น แถม พิกัดอีก กลัวเจ้าของรถเค้าจะว่าเอา

เห็นด้วยครับ    เกิดเจ้าของเขาแอบบหนี ผบ มามาเที่ยว  เด๋วเรื่องถึงหู ผบ เขาจะเดือดร้อน   หรือไม่ก็เรื่องอะไรทำนองนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไว้วิ่งนอกประเทศ วิ่งในไทยไม่ถูกกฎหมายครับ

เห็นด้วยครับ    เกิดเจ้าของเขาแอบบหนี ผบ มามาเที่ยว  เด๋วเรื่องถึงหู ผบ เขาจะเดือดร้อน   หรือไม่ก็เรื่องอะไรทำนองนี้
อันนี้ก็เรื่องของเขาละครับ เมื่อก่อนเว็บจราจรตาเพชรก็มีโชว์เยอะแยะ ไม่เห็นไปจับ..เจ๊งแล้วมั้ง

ไว้วิ่งนอกประเทศ วิ่งในไทยไม่ถูกกฎหมายครับ

อันนี้ก็เรื่องของเขาละครับ เมื่อก่อนเว็บจราจรตาเพชรก็มีโชว์เยอะแยะ ไม่เห็นไปจับ..เจ๊งแล้วมั้ง
เหอๆๆ เว็ปนั้นผมอย่างเกลียดเลย
มีแต่พวกชอบถ่ายรูปประจาน ไม่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ decptt

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nithiyod

เอาไว้ใช้ขับในต่างประเทศครับ แต่เวลาเข้าไทยตามระเบียบต้องเปลี่ยนกลับครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เหอๆๆ เว็ปนั้นผมอย่างเกลียดเลย
มีแต่พวกชอบถ่ายรูปประจาน ไม่ชอบเลยครับ

ผมคนนึงล่ะ ไม่ชอบพวกขี้ฟ้องเหมือนเด็ก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย