ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว ปาเจโร่ ชนทะลุด่านความมั่นคง  (อ่าน 5359 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
เพื่อนสมาชิกคิดว่าไงมั้งครับ ในข่าวบอกว่าคนขับอายุ 25 ปี ไม่เมา ไม่มีสารเสพติด
ผมผ่านเส้นนั้นเกือบทุกวันมีด่านหน้าบุญถาวรทั้งสองฝั่ง จนจะจำหน้ากันได้กับตำรวจ 55
ด่านมองเห็นได้แต่ไกล น่าจะชะลอรถได้นะครับ
ปล. สงสารตำรวจและครอบครัวผู้เสียชีวิต
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: จากข่าว ปาเจโร่ ชนทะลุด่านความมั่นคง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:45:08 »
ท่าทางคงขับมาเร็วน่าดูนะครับ

:D

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของ ตร ที่เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
Re: จากข่าว ปาเจโร่ ชนทะลุด่านความมั่นคง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:05:19 »
ใช่ครับทางคนขับให้การว่าขับมาด้วยความเร็วสูงและเกิดเสียหลัก แล้วพุ่งชนที่ด่าน

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวตำรวจที่เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:18:35 »
ทักษะการควบคุมยานพาหนะของเขา ห่วย มากๆครับ

รถไม่ใช่จะเก่าๆขับยากๆเสียเมื่อไร ผมรับไม่ได้กับการควบคุมยานพาหนะของเขาเลย มันแย่ตั้งแต่ลงมาด้วยความเร็วสูงแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 22:12:46 »
ผมไม่ได้ว่าคนขับนะครับ  แต่อยากให้เพื่อนสังเกตุคนขับรถในสมัยนี้ ว่าเบรกไม่เป็นครับ ไปหน้าอย่างเดียว อะไรขวางหน้าไปเบรกครับหักหลบมาอีกเลน ให้รถที่สวนมาหลบเอาเอง  เจอบ่อยมาก แทนที่จะเบรกแล้วรอให้รถว่าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 13:10:43 »
กรณีนี้ ผมมองต่างไป

ใช่ครับ จริงอยู่ว่า น้องคนนี้ ขับรถมาเร็วเกินไป

แต่..ตำรวจเอง ก็มีปัญหาในการตั้งด่านลักษณะนี้เป็นประจำอยู่แล้ว

คือชอบตั้งในจุดที่...เป็นมุมอับสายตา และก่อให้เกิดอุบัติเหตุ
ต่อทั้งตัวตำรวจเอง และคนที่จะต้องชะลอเข้าด่านเป็นประจำ

ไม่ว่าจะเป็นปลายทางโค้ง ปลายทางลงสะพาน หรือเนิน
ชอบตั้งกันจัง ตั้งแล้ว พอรถชะลอมา แต่คันข้างหลังชะลอไม่ทัน ก็ซัดโครมเข้าให้
ตำรวจเตรียมเก็บด่านเฉยเลยก็มีมาแล้ว!!!!

เมื่อไหร่กัน ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ จะอบรมสั่งสอนให้ผู้ใต้บังคับบัญชาตัวเอง
หัดตั้งด่านให้มันถูกสถานที่ มากกว่านี้ เพื่อความปลอดภัยของตัวตำรวจเอง
และผู้ร่วมสัญจรที่ต้องผ่านเส้นทาง??

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 15:08:43 »

คือชอบตั้งในจุดที่...เป็นมุมอับสายตา และก่อให้เกิดอุบัติเหตุ
ต่อทั้งตัวตำรวจเอง และคนที่จะต้องชะลอเข้าด่านเป็นประจำ

ไม่ว่าจะเป็นปลายทางโค้ง ปลายทางลงสะพาน หรือเนิน
ชอบตั้งกันจัง ตั้งแล้ว พอรถชะลอมา แต่คันข้างหลังชะลอไม่ทัน ก็ซัดโครมเข้าให้
ตำรวจเตรียมเก็บด่านเฉยเลยก็มีมาแล้ว!!!!

จริง เห็นด้วย อันตรายมากๆ

เคยเจอแบบกระโดดตัดหน้ารถทางซ้าย เลนซ้าย มาจับมอไซแซงขวา ติดตาเลยครับ มอไซล้มเห็นๆ

ก็รอการแก้ไขกันไป คนขับต้องระวังตัวเองให้มากหล่ะครับ ทุกๆท่าน

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 19:23:04 »
กรณีนี้ ผมมองต่างไป

ใช่ครับ จริงอยู่ว่า น้องคนนี้ ขับรถมาเร็วเกินไป

แต่..ตำรวจเอง ก็มีปัญหาในการตั้งด่านลักษณะนี้เป็นประจำอยู่แล้ว

เมื่อไหร่กัน ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ จะอบรมสั่งสอนให้ผู้ใต้บังคับบัญชาตัวเอง
หัดตั้งด่านให้มันถูกสถานที่ มากกว่านี้ เพื่อความปลอดภัยของตัวตำรวจเอง
และผู้ร่วมสัญจรที่ต้องผ่านเส้นทาง??

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวตำรวจที่เสียชีวิต  แต่ก็เห็นด้วยกับคุณจิมมี่อย่างมาก บางทีเราก็เจอกับตัวเอง ที่ตำรวจตั้งด่านแล้วทำให้เกิดการชนท้ายระหว่างคนใช้รถด้วยกันเอง จนรู้สึกว่าตำรวจตั้งด่านเพื่อที่จะจับอย่างเดียว โดยไม่สนใจว่าจะปลอดภัยหรือเปล่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 20:44:31 »
จะโทษคนขับขับรถเร็วและประมาทจนเกิดความเสียหายทั้งหมดก็ไม่ได้
เพราะด่านแห่งนี้ตั้งด่านในจุดที่มืดและอับสายตาครับ
บ้านเพื่อนผมอยู่แถวนั้นมันก็บอกมาแบบนี้
แต่ดูข่าวถึงขั้นต้องใส่กุญแจมือเลยเหรอครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 20:56:35 »
ในข่าวมีประโยคหนึ่งที่เขาพูดว่า "หักหลบแล้วแต่ไม่สามารถหักพวงมาลัยกลับได้ทัน"  มันจะใช่อาการพวงมาลัยล็อคที่เป็นโรคประจำตัวของรุ่นนี้หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 21:20:20 »
ในข่าวมีประโยคหนึ่งที่เขาพูดว่า "หักหลบแล้วแต่ไม่สามารถหักพวงมาลัยกลับได้ทัน"  มันจะใช่อาการพวงมาลัยล็อคที่เป็นโรคประจำตัวของรุ่นนี้หรือปล่าวครับ

ถ้ามันล็อคจริงก็หมุนไม่ได้และครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 00:12:43 »
เวลาที่ชน มันกลางคืนใช่ไหมครับ น่าจะมองไม่เห็นชัดเจนด้วย

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 01:23:44 »
จะโทษคนขับขับรถเร็วและประมาทจนเกิดความเสียหายทั้งหมดก็ไม่ได้
เพราะด่านแห่งนี้ตั้งด่านในจุดที่มืดและอับสายตาครับ
บ้านเพื่อนผมอยู่แถวนั้นมันก็บอกมาแบบนี้
แต่ดูข่าวถึงขั้นต้องใส่กุญแจมือเลยเหรอครับ

เป็นผมถ้าขับรถชนคนตายจะๆแบบนี้ไม่ต้องเป็นตำรวจผมก็ยอมให้ใส่ครับ
ดูในข่าวตำรวจรอเปลี่ยนเวรอยู่ข้างถนน แล้วโดนรถเสียหลักกวาดหมด9คน
สงสัยคนขับตกใจกรวยที่ตั้งไว้บีบเลนแน่ๆ คงมาขวาสุดเจอกรวยเลยหักซ้าย
แล้วเสียหลักเพราะมาเร็วเกิน ผมก็ผ่านก่อนเค้าชนไม่น่าเกิน10นาที หลังไปดู
ลิเวอร์แพ้0:2