ผู้เขียน หัวข้อ: My Younger Brother "Citroen Xm"  (อ่าน 55621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: My Younger Brother "Citroen Xm"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 22:26:39 »
มีเรื่องเล่าติดตลกของCitroen สมัยโบราณเยอะ ว่ามันวิ่ง3ล้อบ้าง เจ้าของรถขับรถยางแบน ไม่รู้ตัว จนเพื่อนร่วมถนนต้องรีบชี้มือชี้ไม้โบกให้จอด
เลยกลายเป็นตำนานของCitroen จนมาถึงทุกวันนี้ ส่วนตัวผมอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับระบบHydropneumatic แต่เบรคAudi ผมนี่ระบบคล้ายๆCitroen
หละครับ แต่ทำงานแค่ใช้Hydrodraulic มาช่วยผ่อนแรง โดยมีตุ้มแรงดัน เหมือนCitroen นี่แหละครับ พอเวลาผ่านไปนานเข้า Nirogen ก็ซึม มีปัญหา
ต้องซื้อใหม่ หรือเอาไปอัดตุ้ม (แต่บ้านเรารถรุ่นผมมีน้อยและทั้งคันก็มีตุ้มอันเดียว โดยมากเลยกัดฟันเปลี่ยนลูกละเป็นหมื่นก็ยอม) รอบหน้าผมว่าจะส่งตุ้มนี่
ส่งไปอัดที่ ร้านรับอัดตุ้มแบบCitroen บ้าง หากคุณHeadman มีร้านแนะนำวานบอกและขอพิกัดด้วยครับ จะส่งตุ้มAudi ไปลองอัดดูบ้าง

ไม่ได้เข้ามาดูเว็บนานเลยครับ ได้เลยครับ ยังไง Inbox มาถามเลยครับ อู่ซ่อมเค้านี่มีอยู่เยอะแยะ มากมายหลากหลายอู่มากครับ ช่วงนี้ผมพาเขาไปเที่ยวมาหลายจังหวัดมากเลยครับ วิ่งลงใต้ก็ 3 ครั้งแล้ว ไม่เคยเสียระหว่างทางเลย และไม่เคยงอแงเลยด้วยครับ ใช้ยาวจริงๆ  :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SM.

Re: My Younger Brother "Citroen Xm"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 23:41:36 »
เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ผมชอบการออกแบบมาก เสียดายจริงๆ ยี่ห้อนี้กับบ้านเรา คงยากที่จะกลับมาทำตลาด

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 23:15:11 »
เป็นอีกยี่ห้อนึงที่ผมชอบการออกแบบมาก เสียดายจริงๆ ยี่ห้อนี้กับบ้านเรา คงยากที่จะกลับมาทำตลาด

ตอนนี้ได้แต่ภาวนา ครับ ว่าเมื่อไหร่ ยนตรกิจ จะหมดสัญญาเสียที เพราะว่ามีนายทุน เงินเยอะ และหลงรัก ซีตรอง พร้อมที่จะทำให้กลับมาเกิดอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Pattarachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 00:39:29 »
ได้เป็นสมาชิก citroenthai.org หรือเปล่าครับ ผมก็อยากได้ xm กับ xantia เหมือนกันแต่คงต้องรอกันอีกนาน สถานการณ์ทางการเงินเข้าขั้นวิกฤต โดนที่บ้านสั่งเบรกทุกอย่างเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 16:25:31 »
มีเรื่องเล่าติดตลกของCitroen สมัยโบราณเยอะ ว่ามันวิ่ง3ล้อบ้าง เจ้าของรถขับรถยางแบน ไม่รู้ตัว จนเพื่อนร่วมถนนต้องรีบชี้มือชี้ไม้โบกให้จอด
เลยกลายเป็นตำนานของCitroen จนมาถึงทุกวันนี้ ส่วนตัวผมอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับระบบHydropneumatic แต่เบรคAudi ผมนี่ระบบคล้ายๆCitroen
หละครับ แต่ทำงานแค่ใช้Hydrodraulic มาช่วยผ่อนแรง โดยมีตุ้มแรงดัน เหมือนCitroen นี่แหละครับ พอเวลาผ่านไปนานเข้า Nirogen ก็ซึม มีปัญหา
ต้องซื้อใหม่ หรือเอาไปอัดตุ้ม (แต่บ้านเรารถรุ่นผมมีน้อยและทั้งคันก็มีตุ้มอันเดียว โดยมากเลยกัดฟันเปลี่ยนลูกละเป็นหมื่นก็ยอม) รอบหน้าผมว่าจะส่งตุ้มนี่
ส่งไปอัดที่ ร้านรับอัดตุ้มแบบCitroen บ้าง หากคุณHeadman มีร้านแนะนำวานบอกและขอพิกัดด้วยครับ จะส่งตุ้มAudi ไปลองอัดดูบ้าง

ลูกล่ะหมื่นเลยหรอครับ แพงมากครับ ของผมลูกล่ะ 2 พันกว่าเท่านั้นเองครับ ไม่เกิน 3 พันครับ อักตุ้มทีล่ะ150 บาท ต่อ 1 ลูกครับ
ไม่ได้เข้ามาเว็บนานมากๆ เลยครับ ^^ ยังไง Inbox มานะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 17:07:27 »

รุ่นไหนนะครับ