ผู้เขียน หัวข้อ: ---ส่วนใหญ่ผ่อนรถกันเป็นกี่เปอร์เซนต์ของรายได้ครับ---  (อ่าน 12484 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
ตอบ จขกท.ผมโรคจิต เลือกเก็บเงินจนครบแล้วซื้อสดครับเสียดายดอกเบี้ย
ได้ช้าหน่อย หล่อช้าหน่อย แต่ไม่เคยเสียดอกเบี้ยให้ค่ายไหนเลยครับ

------------------------------------------

ขออนุญาติแตกประเด็นคำถามเพิ่มนะครับ

ระหว่าง ผ่อน + ดอกเบี้ย 5-6 ปี เปลี่ยนรถ

กับ ซื้อสด 5-6 ปี เปลี่ยนรถ

แบบไหนเจ็บตัวมากกว่ากันครับ

ผ่อนเจ็บกว่าสิครับ เสียดอกด้วย
นอกจากว่าจะมีช่องทางเอาเงินสดไปต่อยอดได้มากกว่าดอกเบี้ยที่ต้องเสียครับ
ซึ่งผมพอมีช่องทางอยู่ เลยไม่ซื้อสดครับ
เอาไปต่อเงินได้ค่าผ่อนต่อเดือนฟรีเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
0.75% ของรายได้ครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
แล้วแต่คนครับ
ที่บ้านผม ถ้าเอาเฉพาะรถยังไงก็ไม่เกิน 20% ของรายได้ครับ
แต่ถ้ารวมรายจ่ายทั้งหมด(คอนโด,รถ,จิปาถะ) คอยคุมให้ไม่เกิน40% ของรายได้ครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Lammerison

25 % ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

*0* 0.75% หากท่านผ่อนFiesta ประมาณ10,000บาทต่อเดือน เท่ากับว่ารายได้ต่อเดือนของท่านคือ 10,000/0.0075 = 1,333,333.33 บาท

รวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ raygun

*0* 0.75% หากท่านผ่อนFiesta ประมาณ10,000บาทต่อเดือน เท่ากับว่ารายได้ต่อเดือนของท่านคือ 10,000/0.0075 = 1,333,333.33 บาท

ไม่ใช่รวยธรรมดาครับ อภิมหาโคตรรวยเลยล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ชอบกระทู้ แบบนี้ จัง   ;)   

ออฟไลน์ DArkMaster

ไม่ใช่รวยธรรมดาครับ อภิมหาโคตรรวยเลยล่ะครับ  ;D

ง่ะ ว่าจะไม่ตอบแล้ว แต่กลัวคนเข้าใจว่าเป็นเกรียนปิดเทอม

ผมทำธุรกิจหลายอย่างครับ เพิ่งรับช่วงต่อจากที่บ้าน
ขออภัยที่โพสล่อแหลมทำให้สงสัย

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ตอบเป็น% ตอบยากจังเลยครับ
สำหรับผม เอาที่ผ่อนแล้ว "รอด" ไม่กำหนดตายตัว

ตอนแรกๆผมก็ถามทางบ้านว่ทำไมไม่ซื้อสด ดอกเบี้ยที่เสียไปแพงมาก
ได้คำตอบว่า เงินสด เอาไปลงทุน กำไรที่ได้มา มันมากกว่าดอกเบี้ยที่เสียไปหลายเท่า(มากๆ)
สมมติมีเงินสด 5 ล้าน เอาไปซื้อ CLS จบเลย...
แต่ถ้าดาวสัก 1.5 ล้าน เหลือ 3.5 ล้าน ผมเอาไปหมุน ทำธุรกิจ เดือนนึงไดักำไร 300,000 ต่อเดือน(ยังไม่หัก คชจ.)
อย่าว่าแต่ cls เลยครับ s class ก็ผ่อนไหวสบายๆ
ผมว่า อาชีพ มีผลค่อนขัางมาก ถ้ามนุษย์เงินเดือน ได้รายได้เท่าๆกันทุกเดือน  ซื้อสดก็อาจเป็นทางเลือกที่อาจจะดีกว่า เพราะไม่ต้องใช้เงินลงทุน
มันแล้วแต่มุมมองจริงๆเลยครับ
ปล.ทางบ้านผมผ่อนรถ เดือนละ ประมาณ 400,000/ด ครับ ส่ง 5-7 ปี (พ่วง 4 เก๋ง 2) ถ้าซื้อสด ต้องใช้เงินประมาน 20 ล้าน!!!  ผมยังนึกไมีออกจริงๆว่า ถ้าเอาเงินสดไปซื้อ ชาตินี้หรือชาติหน้า คงได้แต่ฝันกันแน่ๆ :'(
ปล.2 ผมตั้งเงินเดือนให้ตัวเอง 15,000 เองครับ ในนี้คือรวมหมดเลย กินเที่ยวซื้อของ ผ่อนIT จิปาถะ ไม่เคยไปนอก ไม่เคยนอน รร 5 ดาวกะเค้าเลย ที่ชอบที่สุด คือการนั่งหลังพวงมลัยรถที่รัก
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ผมประมาณ 10% ของรายได้หลักต่อเดือนครับ :)