ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเบรค Vios 2008  (อ่าน 5147 ครั้ง)

sombr

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาเบรค Vios 2008
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:00:45 »
จากกระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38244.0 ครับ

คลิป

ช่างประจำรู้จักกันแก้ไปหลายรอบแล้วไม่หาย แถมเป็นหนักกว่าเดิม
เบรคเบาๆ ก็ดัง พอเบรคแรงๆ ล้อหลังซ้ายถูพื้นไปเลยครับ
พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยว่าเป็นตรงไหนครับ ถามร้านแห่งหนึ่งบอกว่าเป็นที่สายเบรคมือครับ จริงเท็จประการใดครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ปัญหาเบรค Vios 2008
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 13:38:09 »
โห...ผมเห็นช่วงท้ายคลิป เบรคที ล้อหลังลากไปตามเลย ABS ไม่ทำงานป่าวครับ ทำไมมันแย่ขาดนั้น

GreenG

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 14:06:26 »
ผมว่ากลไกข้างในดรัมหลังมีปัญหาครับ

ส่วน ABS ไม่น่าจะใช้เพราะถ้ามีเสีย มันจะไม่ทำงาน ไฟก็ show ด้วย

ว่าแต่ทำอะไรไปบ้างนะครับ ที่เคยซ่อมไป

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 14:21:46 »
ถ้าดูจากแค่ในคลิป เบรกแล้วล้อหลังซ้าย ล๊อค ไม่น่าจะเกกี่ยวกับ ABS เพราะเป็นช่วงความเร็วต่ำ ระบบไม่น่าจะทำงาน และขับลงเนิน ล้อหลังซ้ายนั่นมีน้ำหนักกดลงน้อยด้วยเลยล๊อคครับ

แต่ก็ต้องพิจารณาดูที่สถานการณ์อื่นๆประกอบด้วยครับ  ;D

sombr

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 15:23:25 »
ผมว่ากลไกข้างในดรัมหลังมีปัญหาครับ

ส่วน ABS ไม่น่าจะใช้เพราะถ้ามีเสีย มันจะไม่ทำงาน ไฟก็ show ด้วย

ว่าแต่ทำอะไรไปบ้างนะครับ ที่เคยซ่อมไป

สันนิษฐานว่าไม่ใช่ ABS แน่นอนครับเพราะไฟไม่โชว๋
ต้องถามช่างว่าซ่อมอะไรไปบ้าง จำไม่ค่อยได้แล้วครับ

sombr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 15:25:29 »
ถ้าดูจากแค่ในคลิป เบรกแล้วล้อหลังซ้าย ล๊อค ไม่น่าจะเกกี่ยวกับ ABS เพราะเป็นช่วงความเร็วต่ำ ระบบไม่น่าจะทำงาน และขับลงเนิน ล้อหลังซ้ายนั่นมีน้ำหนักกดลงน้อยด้วยเลยล๊อคครับ

แต่ก็ต้องพิจารณาดูที่สถานการณ์อื่นๆประกอบด้วยครับ  ;D

ถอยตรงๆ ก็มีเสียงและล้อหลังซ้ายล็อคครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 15:48:14 »
ล้อหลัง เป็น ดรัมเบรครึเปล่าครับ
ปกติ ดรัมเบรค ที่ผู้ผลิตอ้างว่า จะปรับ ระยะห่างของผ้าเบรคกับ กะทะดุมเบรค อัตโนมัติ จริงๆมันก็ อัตโนมัติครับ เพราะ เป็นเฟือง เวลากดเบรค แล้วถ้าระยะห่างจะไปขบกับเฟืองเพื่อให้ชิดตามร่องเฟืองที่ไปขบเรื่อยๆ แต่จริงๆแล้ว เฟือง มันได้แค่หยาบๆเองครับเพราะเป็นเฟืองห่างๆ ไม่ละเอียดพอ
ประการแรก ให้ดู ว่า สปริง ที่ขึงกับผ้าเบรคหักรึเปล่ารึล้าแล้ว สปริง จะ ขึงจับก้ามปูฝักผ้าเบรคให้ผ้าเบรคเข้าหากันให้ชิดกับ แขนของคาลิปเปอร์ตลอดเวลา  สปริงมีหน้าที่ ดึงผ้าเบรคกลับเข้าที่เมื่อ เมื่อเราไม่เหยียบเบรค  และดูชุดลูกยางในคาลิปเปอร์ ตายรึเปล่า อาจจะตายไปข้างนึงก็ได้

ถ้าผ้าเบรคจับไม่เท่ากันทั้ง 2 ล้อ ข้างที่ผ้าเบรคตาย เอามือ จับดูก็จะร้อนกว่าอีกข้างนึง

ถอด มาดูก็รู้แล้วครับ ไหนๆถอดมาแล้ว เปลี่ยนสปริงใหม่เลย และเปลี่ยนชุดซ่อม ลูกยางคาลิปเปอร์ไปเลย  น่าจะ 2 ตัวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 15:54:25 »
เรื่องเบรคมือ ก็มีผลครับ เพราะมันไปบังคับให้ ผ้าเบรคชิดมากขึ้น
ต้องเอา เรื่อง คาลิปเปอร์ให้จบก่อน แล้วถึงตั้งเบรคมือ ให้เท่ากันทั้ง 2 ล้อ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 18:12:04 »
งั้นคงต้องรื้อเบรกหลังมาดูก่อนล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 21:38:28 »
แนะนำให้ไปทดสอบแรงเบรคของล้อแต่ละข้างที่ ตรอ. ใกล้บ้านครับ ค่าใช้จ่ายร้อยเดียวรู้ผลเลยว่าเบรคผิดปกติมากน้อยแค่ไหนกับเครื่องมือทดสอบเฉพาะทางที่ ตรอ. ทุกที่ต้องมีตามกฎของกรมขนส่ง แล้วค่อยแก้ให้ถูกจุดครับ เพราะจากในวิดีโอ ผมสังเกตเห็นว่าลักษณะพื้นแบบนั้นจะลื่นกว่าพื้นถนนปกติครับ อีกทั้งรถกำลังไหลลงด้วย โอกาสล้อล็อคนิดนึงจะสามารถเกิดขึ้นได้ เหมือนกรณี BMW ที่ระบบ TRC ทำงานเองอัตโนมัติกับพื้นประเภทนี้ตอนขับรถขึ้นบ้านครับ :)

ว่าแต่เป็นเฉพาะที่ลานบ้านอย่างเดียวใช่ไหมครับ? หรือว่าเป็นที่พื้นถนนปกติด้วย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 21:41:30 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 14:08:59 »
เรื่อง ABS ตัดที้งไปเลย เพราะความเร็วต่ำยังไง ABS ก็ไม่ทำงานอยู่แล้ว

---------------------------------------

ปัญหาน่าจะเกิดจากกลไกในดรัมเบรคหลังผิดปกติครับ ทั้งจากตั้งระยะเฟืองผิดไป หรือแม้กระทั่งใส่สปริงเบรคผิดก็มี

แนะนำให้รี้อออกมาให้หมด จับเปลื่ยนลูกยางเบรค ทำความสะอาดแม่ปั้มล่าง เช็คสปริงยึดผ้าเบรคหลัง (ถ้าผ้าสึกมากก็จับเปลื่ยนไปด้วย)

หายแน่นอน 1000% ครับ