ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ซ่อมรถนานมาก รอมาเข้าเดือนที่ 5 แล้ว ควรจะทำยังไงให้ซ่อมได้ไวขึ้นครับ  (อ่าน 11101 ครั้ง)

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
สิ้นปีที่แล้วคุณแม่เอารถไปเกิดอุบัติเหตุที่พัทยา (จอดอยู่แล้วออกตัวไปชนรถที่จอดอยู่ข้างหน้า) ประกันให้เข้าศูนย์ที่พัทยาโดยแจ้งว่าซ่อมที่ไหนก็เหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องเอาเข้ามาที่กรุงเทพฯ ทำให้เกิดปัญหาซ่อมนานมากตามนี้ครับ

1. ศูนย์เปิดบริการวันแรกของปีก็เลยนำรถเข้าศูนย์เลย ช่างก็ดำเนินการวิเคราะห์แล้วสั่งอะไหล่ พออะไหล่มาช่างประกอบเสร็จช่างแจ้งว่าตรวจพบอะไหล่ตัวอื่นเสียต้องสั่งใหม่ พออะไหล่มาก็ประกอบแล้วพบว่าอะไหล่ตัวอื่นเสียอีกต้องสั่งอะไหล่เพิ่ม วนแบบนี้ไปเรื่อย
- อันนี้คอมตรวจสอบไม่ได้หรือครับว่าอะไหล่ชิ้นไหนเสียบ้าง ทำไมช่างบอกต้องประกอบกลับเข้าไปแล้วต่อคอมเช็คดูพอมันแจ้ง Error ตรงไหนก็ลองรีเซ็ตดูถ้าไม่หายก็ถอดชิ้นที่มันแจ้งออกมาสั่งตัวใหม่เปลี่ยนแล้วกดคอมเช็คดูว่ามี Error ใหม่รึเปล่า (เห็นบอกสั่งเพิ่มทีละชิ้นมาเรื่อยไม่จบสักที)

2. ศูนย์แจ้งว่า ต้องรอส่งช่างไปอบรม โดยอ้างว่าช่างที่ซ่อมระบบนี้เป็นมี 2 คน  พอกลับมาซ่อมได้สักพักบอกระบบไฟมีปัญหา ต้องส่งช่างไปอบรมอีกรอบ กลับมาซ่อมต่อ ประมานว่าซ่อมไปอบรมไป ไม่รู้ต้องไปอบรมเพิ่มอีกไหม
- ประกันแจ้งว่าซ่อมที่ไหนก็ได้เหมือนกัน ทำไมศูนย์พัทยาที่อ้างว่าช่างเยอะถึงไม่มีคนซ่อมได้ต้องอบรมไปซ่อมไป แบบนี้เราสามารถแจ้งประกันให้ย้ายรถไปซ่อมศูนย์อื่นได้ไหมครับ

3. แวะเข้าไปดูทีไรช่างที่ส่งไปอบรมซ่อมรถคันอื่นตลอด ศูนย์แจ้งว่ามีงานเข้าตลอดช่างเลยไม่ว่างมาซ่อมรถให้ผม
- ทางศูนย์อ้างว่ารออะไหล่ตลอด ซึ่งไม่ทราบเหมือนกันว่ามีอะไหล่ต้องสั่งจริงหรือเปล่า แล้วทำไมถึงต้องสั่งหลายรอบไม่หมดสักที

แบบนี้ควรจะรับมือกับศูนย์ยังไงดีครับ เพราะทางศูนย์อ้างตลอดว่ารออะไหล่ มีวิธียังไงถึงจะตรวจสอบได้ว่าทางศูนย์ดำเนินการซ่อมจริง มีการสั่งอะไหล่จริง และความล่าช้าไม่ได้เกิดจากศูนย์บริการตามที่อ้าง เพราะไปทีไรเจอรถจอดอยู่สภาพเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

ถ้าติดต่อสำนักงานใหญ่ควรขอเอกสารอะไรอ้างอิงจากศูนย์เพื่อตรวจสอบบ้างครับ แล้วผมควรจะขอให้ทางสำนักงานใหญ่จะช่วยเหลืออะไรบ้างครับ เช่น ส่งช่างที่ชำนาญไปซ่อมให้ที่พัทยา, ทำเรื่องย้ายรถไปซ่อมศูนย์อื่น, เร่งเรื่องอะไหล่ให้ได้ไวขึ้น, ช่วยตรวจสอบว่าศูนย์ได้ดำเนินการซ่อมให้จริง ฯลฯ วิธีไหนจะดีที่สุดสำหรับกรณีนี้ครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **
เรื่องมันขนาดนี้แล้ว บอกยี่ห้อเลยคับพี่ท่าน รถยี่ห้อไร ศูนย์อะไร ห่วยขนาดนี้
เป็นผม ติดต่อสำนักงานใหญ่ คุยให้ฟังเลย บอกว่าเดือดร้อน ไม่มีรถใช้

ถ้ารถยังขับได้ ผมจะไปรับรถขับเอง วิ่งไปศูนย์ดีๆ ในกทม.
เข้าใจความรู้สึก และเห็นใจเจ้าของกระทู้เลยคับ
Z4 ผมเพิ่งโดนชนตูด รออะไหล่สั่งจากเมืองนอก กว่าจะซ่อมเสร็จ 1เดือน 20วัน

ผมว่า ของผมนานแล้วนะ ยังมีโวยเลย

แล้วนี่ท่านอดทนรอได้ยังไง 5เดือนแล้วนะ ?

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ต้องดูยี่ห้อครับ

เพื่อนผมใช้ audi ถูกชน เสียหายไม่เยอะ แต่ประตูปิดไม่ได้ เห็นรออะหลั่ยอยู่เกือบ 6 เดือน ไม่มีรถใช้ คอยนานมากๆ

สงสัยเหมือนกัน ทำไมนานจัง
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ neutrino

บางทีต้องเช็คที่บริษัทประกันภัยด้วยครับ บางทีประกันภัยเล่นแง่ไม่จัดอะไหล่ให้ครับ

รถที่ว่าก็รถประกอบไทยหาได้ตามท้องถนนทั่วไป ยี่ห้อนี้ยอดขายมอเตอร์โชว์ก็หลักพันคัน ไม่ได้หายากอะไรครับ แต่เห็นศูนย์บอกว่าสั่งทีรอประมาน 3 - 4 สัปดาห์

ส่วนเรื่องประกันไม่น่าจะมีปัญหาคุยแล้วเขาก็ไม่มีอะไร ทางศูนย์ก็ยืนยันว่าพบอะไหล่ตัวไหนเสียก็สั่งให้ก่อนเรื่องประกันค่อยรอประกันอนุมัติตามหลังเอา (ไม่รู้ว่าเชื่อได้แค่ไหน)

ผมเลยเริ่มสงสัยว่าปัญหามันอาจจะอยู่ที่ศูนย์บริการที่พูดจาดี แต่ไม่ทำอะไรสักอย่าง หรือว่าทางสำนักงานใหญ่ส่งอะไหล่ให้ช้าจริง หรือเกิดจากปัญหาอื่น ??

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ขนาดนี้คงไม่ต้องเกรงใจแล้วหละครับ
แจ้งยี่ห้อเถอะครับ สมช จะได้ช่วยวิเคราะห์ได้ เพราะแต่ละเจ้ามีวิธีการทำงานต่างกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ขนาดนี้คงไม่ต้องเกรงใจแล้วหละครับ
แจ้งยี่ห้อเถอะครับ สมช จะได้ช่วยวิเคราะห์ได้ เพราะแต่ละเจ้ามีวิธีการทำงานต่างกัน

ความจริงก็ไม่ได้เกรงใจครับ ** รถไม่ได้มีปัญหาหรือมี Defect อะไรแต่เกิดจากอุบัติเหตุเลยต้องซ่อม ** เลยคิดว่าไม่น่าจะบอกเพราะจะทำให้คนเข้าใจผิดแล้วเขาเสียชื่อเสียงได้(อันนี้บริษัทไหนเขาก็ไม่อยากเสียชื่อเสียงทั้งนั้น พอเข้าใจความรู้สึกอยู่) ผมคิดว่าปัญหามันอาจจะเป็นที่ศูนย์บริการเองมากกว่า

แต่ถ้าจำเป็นในการวิเคราะห์แนวทางคงต้องระบุให้ชัดครับ คันนี้ยี่ห้อ Mercedes-Benz รุ่น E300 BlueTEC HYBRID AMG Dynamic รุ่นประกอบไทย

ตอนนี้ที่อยากได้ความเห็นคือควรทำยังไงดีครับ
1 ให้สำนักงานใหญ่จัดการศูนย์บริการและเร่งงานซ่อมให้
2 ให้ทางสำนักงานใหญ่ส่งช่างมาตรวจสอบให้ที่ศูนย์ เพราะช่างศูนย์ยังไม่มีความชำนาญ
3 เอารถไปซ่อมศูนย์อื่น (อันนี้คงต้องยกไปเพราะโดนถอดออกมาเป็นชิ้นแล้วประกอบกลับเข้าไป ตอนนี้ทางศูนย์บอกว่าระบบไฟซ็อตอยู่ใส่กลับเข้าไปก็คงวิ่งไม่ได้)
หรือว่าสมาชิกท่านอื่นมีแนวทางที่ดีกว่านี้ได้บ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วย

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Caseนี้ผมเดาว่าประกันภัยเป็นวิริยะถึงต้องรออะไหล่นานด้วย
จากประสบการณ์ถ้าเป็นBenzทางวิริยะจะเป็นคนสั่งอะไหล่เองครับ
ตอนหลังผมเลยไม่ประกันกับวิริยะถ้าเป็นBenzครับเพราะเคยเจอแบบนี้แล้ว
ลองคุยกับผจก.0โดยตรงเลยสิครับก่อนตัดสินใจ
ส่วนเรื่องกล่องคุมนั้นรถBenz BMW Audiมีเยอะจริงและ0ตัองเช็คโดยสั่งมาใส่แล้วไล่ไปทำให้ช้าจริงครับ
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อยากซ่อมให้เร็วกว่าที่ศูนย์และประกันจัดให้ ต้อง

1. รู้ว่าอะไรเสีย
2. อะไหล่มาครบยัง ตามเองได้ก็ต้องตาม
3. ถ้าช่างที่มีทำมา5 เดือนยังแก้ไม่ได้ ถามกลับไปประกอบใหม่มันเร็วกว่าไหมครับ ?

ถ้าไม่มีกำลังจะทำ ไม่มีความรู้หรือคนช่วยดัน ลำบากครับ ผมเดาว่าตอนนี้รออะไหล่อะไรซักอย่าง เพราะผมมอง ๆ ใน Part list บางตัว เบนซ์ยังไม่มีเลย ถ้าเจอพาร์ทเหล่านี้ คุณก็รอ

อ้อ รถรุ่นนี้ ไม่ใช่พบเห็นทั่วไปนะครับ เอาแค่ PRIUS ยอดขายมากกว่าไม่รู้กี่เท่า TOYOTA ว่าเจ๋ง ๆ ยังต้องรออะไหล่ BENZ ประกอบรุ่นนี้ในไทยกี่คัน สั่งอะไหล่มากี่ชิ้นกันครับ ?

ผมเดาล้วน ๆ นะครับ เอาประสพการณ์มาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2014, 09:34:38 โดย jaesz »