ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในนี้ มีใครใช้รถ D-segment ขับคนเดียว ในกรุงเทพ บ้างไหมครับ  (อ่าน 10071 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ผมด้วยครับ ใช้ teana j32 250xv v6 เข้าเมืองทุกวัน กินประมาณ 6-8 โลลิตร ติดหนักๆก็ 5 โลลิตรคับ
สลับกับ BMW E60 525i 6สูบเหมือนกัน ซดกว่าคันข้างบนอีก คันนี้ตก 6-7 โลลิตร ติดหนักๆ 3 โลลิตร คับ

ผมเริ่มอยากได้รถคันเล็กลง เช่น z4 slk tt
หรือ แบบ suv ที่ขนาดไม่ใหญ่มาก เช่น x4 macan q3

แต่สุดท้ายคงอาจหนีไม่พ้น all new bmw series5 รุ่นถัดไป หรือ x4 (ถ้าราคามาไม่เกิน 4 ล้านนะคับ)
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Accord G8 ขับคนเดียว แทบจะ 100% ครับ

แต่ผมขับชานเมือง ก็ค่อยยังชั่วหน่อย ไม่ได้อยู่ในเมืองจ๋าๆ

ขับสวิฟของแฟนแล้วชอบมาก คล่องเวอร์ๆ แต่แคบไปหน่อยและอืดจริงๆ

คันต่อไปเล็ง premium compact ไว้ครับ แค่เล็งนะ ฮิๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
หึหึหึ เรื่องขับในเมืองนี่ความรู้สึกเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลย ผมเลยยังใช้ b-segment สำหรับเข้าเมืองเหมือนเดิม (เลี่ยงไปขึ้น bts หรือ mrt ได้ยิ่งดีเข้าไปใหญ่) ถ้าวิ่งออกนอกเมืองหรือชานเมืองถึงจะใช้ d-segment

แต่สังเกตไหมครับว่าขับ d-segment ขึ้นไปในเมืองมักจะไม่ค่อยโดนปาด โดนจี้ โดนเบียด โดนเสียบ ซักเท่าไร เมื่อเทียบกับ c/b-segment นี่โดนบ่อยมว๊ากกกกก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
ผมครับ มีW211กับMiniครับ ชอบขับW211มากกว่าครับ ยิ่งในเมืองรถติดทองหล่อ เอกมัย พัฒนาการ
ขับีถใหญ่ละรู้สึกสบายกว่าครับ เอาคันเล็กไว้ขับวันหยุดกับพาสาวๆไปเที่ยวครับ555 จอดรถซื้อของตาม
ตลาดลำบากจริงๆครับ

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เห็นด้วยกับหลาย ๆ ความคิดเห็นในนี้นะครับ
ว่าถ้าจะเปลี่ยนอีกรอบ เปลี่ยนเป็นรถ Hatchback แบบพรีเมียมเลยครับ
ราคาสูสีกับ D-Segment ญี่ปุ่นมาก ๆ

อย่าง A-Class, 1-Series, Volvo V40 เงี้ย เอามาแต่งแล้วหล่อแบบเท่ ๆ ไม่ซ้ำคนอื่นบนถนนด้วยครับ

ผมว่า D-Segment มันมีภาพลักษณ์ออกแนวรถสำหรับผู้ใหญ่ 40 อัพแล้วอ่ะครับ ในตลาดบ้านเรา

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
ไม่คิดว่าจะมีคนคิดเหมือนผม

ผมอายุ 31

ตอนนี้ผมใช้ Camry Hybrid ซื้อมาเพราะอยากได้ความดูดี และความแรงระดับหนึ่ง

แต่พอมาขับจริงๆ มันก็แรงได้ใจเลยนะครับ แต่มันไม่เร้าใจ 55

ไม่ปรู้ดปร้าด คล่องตัว ตอนผมขับ Jazz คันเก่า ยังรู้สึกขับมันกว่านี้เลย (แต่ความเร็วอาจสู้ไม่ได้นะ มันเป็นเรื่องอารมณ์ในการขับขี่น่ะครับ)

สุดท้ายผมว่าดูแก่ไปนิด สำหรับผม

คิดว่าคันต่อไปไม่ใช่ D-Segment แน่ๆ ครับ ถ้าคันต่อไปซื้อภายใน 3-4 ปีนี้

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
ผมใช้ชีวิตใน ตจว เป็นส่วนใหญ่ เข้า กทม แค่เฉพาะวันหยุดใช้รถ Dseg และ 4WD สลับกัน
มันยังไม่ตอบโจทย์ในอาการคันครับ

ขับคนเดียว เดินทางคนเดียวใน กทม เกิดอยากมันส์ คันยิ้กๆ
ผมแนะนำ จัดอีแบบในรูป ขอเป็นเม็ดเดียวขนาด 400cc up รับรอง สะใจ
รถพวกนี้(motard)ขี่สนุกโดนไม่จำเป็นต้องมีความเร็วมาก เพราะมันมีแต่อัตตราเร่งที่ sport ตัวพันเงิบได้
ในย่าน 0-120  แถมมันเหมาะกับถนน กทม มาก 5555

วันไหนอยากสบายหน่อย ไม่ตากแดดตากฝน ทนร้อนไม่ได้ ไม่สะดวกขี่ก็ใช้รถครับ
เก็บ D seg ไว้คันนึงไม่เกิน2คัน ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานคนเดียวแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 13:12:54 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ Mike

ดงเดียว กันเลยครับ ผมพัก ลาดพร้าว กินเที่ยวเล่น อยู่ รัชโย เกษตร บางกะปิ
ช่วงนี้ที่ทำงานใหม่ ย้ายไปติด สาทร สีลม บางรัก  :-\

ลืมบอกรถผม New Ranger 2012 มี City อีกคัน ที่บ้านแย่งกันใช้ เพราะไม่มีใครอยากขับ J32  :'(

ตอนนี้อารมอยากได้ Eco car มาก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88