ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพี่ๆช่วยแนะนำซือรถใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 3493 ครั้ง)

ออฟไลน์ anniezx

• Newbie
  • *
ขอพี่ๆช่วยแนะนำซือรถใหม่หน่อยค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 14:13:05 »
คือแอนนี่ขับรถวันละ 60 กิโลค่ะ จากบ้านไปที่ทำงาน
ทุกวันนี้ใช้ มาสด้า 2 ซีดาน ติดแก้สอยู่ค่ะ เพราะทนน้ำมันเดือนละ 8500 ไม่ไหว
พอติดแก้สก็ลดลงเหลือสามพันกว่าบาทค่ะ
แต่ตอนนี้รถก็รู้สึกจะเริ่มมีปัญหาซ๋อมนั่น ซ่อมนี่ เกิดอยากเปลี่ยนรถใหม่ค่ะ
อยากรบกวนปรึกษาว่า กรณีถ้าไม่ติดแก้ส ใช้น้ำมัน ควรเปลี่ยนเป็นอะไรดีคะ
ใจก็อยากใช้ NGV แต่ทั้งจังหวัดมีปั้มเดียวค่ะ รอคิวนานมากกกกกกกกกกกกก
คิดว่าไม่สะดวกไปรอค่ะ  ขอบคุณค่ะ  ^^

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ขอพี่ๆช่วยแนะนำซือรถใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 14:22:45 »
-ทนอืดได้ ไป Eco Car
-หามือ 2 City NGV
-ทนอืดไม่ได้ ไป Altis ติดแก๊ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 15:55:02 โดย Staples »

• Newbie
  • *
Re: ขอพี่ๆช่วยแนะนำซือรถใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 14:40:53 »
-ทนอืดได้ ไป Eco Car
-หามือ 2 City NGV
-ทนอืดไม่ได้ ไป Altis

ขอบคุณสำหรับคำแนะนะนะคะ ^^

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 14:48:47 »
สโคปไปที่ รถที่ประหยัดกว่ามาสด้า2 ที่น่าใช้ตอนนี้ก็มี jazz ไฮบริด เตรียมตกรุ่นได้ส่วนลดเยอะ แล้วก็มี city ตัวใหม่เติม e85 ถ้าแถวบ้านมีปั้ม

ถ้างบแยอะลองไปดู prius ก็โอเคตอนนี้ก็ส่วนลดแยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 15:12:56 »
ผมว่าถึงคุณเแลี่ยนไปอย่างไรคุณก็กลับมาติดแก็สอยู่ดีน้ำมันแพง
หากจะเปลี่ยนเอาที่พวกเครื่องทนแก๊สดีกว่าครับทุกวันนี้เห็นพวกอีโคคาร์
ว่าประหยัดแล้วยังจับมาดมแก๊สกันให้เกลื่อน ครับ

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 15:52:26 »
ผมว่า  lpg ประหยัดสุดแล้วครับ ผมเคยใช้ jazz ตัวidsi ขับจาก โคราช ไปกรุงเทพ ไปกลับ เติม 500 ได้มั้ง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 16:10:19 »
จขกท มีเงื่อนไขว่าไม่ติดแก๊ส และเท่าที่อ่าน ผมว่าผลลัพธ์คงเป็น Eco Car แน่นอน รถราคาไม่แพง กินน้ำมันน้อย แต่ก็แลกมากับอัตราเร่งแซงที่อาจจะไม่ได้ดั่งใจไปสักหน่อย

ถ้าไม่ชอบแก๊สจริง LPG CNG NGV หรืออะไรก็ตามแต่ และต้องขับรถที่ต้องเรียกว่าไม่ใกล้ และไม่ไกลๆมาก

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมแนะนำ Eco Car สถานเดียว แต่… ทีนี้ จะมีประเด็นแตกออกมาอีกหน่อยว่าถ้าเลือกแล้วว่าจะเอารถกินพลังงานเชื้อเพลิง(น้ำมัน) อย่างเดียวเนี่ย จะเอาแบบไหน

Eco Car เจ้าไหนก็ได้ โซฮอล 91 95 อะไรก็ว่าไป แต่ไม่รองรับ E85
แต่ถ้าจะเอา E85 ด้วยล่ะก็ (ถ้าที่เติมไม่หายากจนเกินไปในเส้นทางที่เดินทางไป - กลับได้ทุกวัน) มองเจ้า Honda City ไว้ได้เลยครับ

ผมไม่อาจจะเลือกรถให้กับจขกท ให้ได้ แต่ถ้าคิดเรียงตามลำดับขั้นที่ผมพิมพ์มา น่าจะได้คำตอบบ้างนะครับ

แต่ถ้าได้ตัวเลือกแล้ว ลองกดเข้าไปอ่านรีวิวอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของพี่จิมมี่ดูครับ  :D

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 16:24:11 »
ทำไมรถซดแก๊สจัง ??

ผมใช้ vios จ-ศ. ไป-กลับ จากบางนาไปรังสิต  รังสิตกลับมาบางนา

วันนึงตก 120โล. ค่าแก๊สตกโลละบาท. ประหยัดมาก

สนใจมาเป็นครอบครัว vios กับผมไหมครับ5555

เห็น vios mc ปลายปี2010-ต้นปี2011 รุ่น E  ขายกัน 3แสน5 ถึง 4แสนนิดๆ

น่าสนใจนะครับ รถปียังใหม่ๆอยู่เลย แต่ก้ต้องดูดีๆนะครับ รถพวกนี้เจ้าของเก่าใช้กันโหด

3-4หมื่นโล ++      

vios รุ่นนี้ เครื่อง เกียร์ ถึกทนไม้ทนมือทนแก๊ส. แต่ถ้าไม่ติดแก๊ส น้ำมันก้ประหยัดเหมือนกัน 15 โล/ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 16:28:16 โดย AiiAii »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 17:28:03 »
Jazz Hybrid or Eco Car w/Start-Stop

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 17:52:58 »
Jazz hybrid ที่กำลังจะตกรุ่นครับ รอซื้อหลังแจ้สใหม่เปิดตัว ได้ทั้งราคาที่ถูกกว่าโปรตอนนี้ และของแถมอีกมากมาย ประหยัดพอ ไม่ต้องติดแก้สครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 18:31:47 »
คือเสีย ซ่อมเยอะ นี่เสียอะไรครับ ลองซ่อมดูก่อนดีไหม

ส่วน ngv ต้องหาเวลาที่คนอื่นเขาไม่เติมกัน ดึกๆหน่อย เช้าๆหน่อย

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 20:58:00 »
อยากรู้ว่า รถใหม่ งบเท่าไหล่ครับ
เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก :)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 23:44:33 »
jazz hybrid เติม e20 ขับทางไกล-ชานเมืองเนียนๆได้ 19 โลลิตรแน่ๆ
เหยียบๆหน่อย-ชานเมืองได้ 17-18 โลลิตร
แต่ในเมืองตลอดแบบติดไฟแดงแช่ตลอดก็ 10 โลลิตร
แต่ส่วนต่างค่าตัวกับรถรุ่นอื่นที่ราคาถูกกว่าต้องวิ่งหลายหมื่นโลกว่าจะคืนทุน
ดังนั้นรุ่นนี้ซื้อมือสองจะคุ้มสุด 
prius มือสองก็น่าใช้ครับราคาลงมาเยอะ ประหยัดมากกกว่าแจ็๊สแน่แต่เติมได้แค่ e10 ส่วนต่างเมื่อคิดเป็นเงินจึงไม่เยอะ และอะไหล่แพง

เน้นประหยัดค่าเชื้อเพลิงที่สุดต้อง eco car + lpg ครับ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:37:29 »
โหย ค่าน้ำมันขนาดนี้ผมว่าติดแก๊สไปเหอะครับเกิน 5 พันผมว่าควรติดอย่างไม่ลังเลเลยนะ ดีที่สุดผมว่าเอามาสด้า 2 นี่ไปซ่อมให้ถึงจะดีกว่าครับขายตอนนี้ก็ราคาหายไปเยอะเอามาซ่อมให้ดีๆใช้ไปดีกว่า แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงถ้าแถวบ้านมี E85 ก็เอาซิตี้หรือ Jazz ประหยัดได้พอสมควรหรืออยากจะติดแก๊สทีหลังก็ทำได้ไม่ยาก ไม่อยากแนะนำพวกไฮบริดเพราะถ้าเกิดเปลี่ยนใจอยากติดแก๊สหล่ะก็ลำบาก ถ้าแถวบ้านไม่มี E85 ที่น่าสนใจก็ยาริสครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:22:13 »
อะไรก็ได้ครับแล้วแต่ชอบ New City New Jazz

แต่แนะนำให้ติดแก๊สเหมือนเดิม

เพราะถ้ารายได้เท่าเดิม แต่เปลี่ยนจากแก๊สมาเป็นน้ำมัน ผมว่ามันไม่โอเคนะครับ แต่ถ้ารับได้ก็จัดไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 21:45:56 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยค่ะ ขอโทษที่มาตอบช้าาางานเยอะน่ะค่ะ อิอิ ^^
จากคำแนะนำของพี่ๆ หนูก็พอๆ มีแนวทางบ้างค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนก็ คงจะมีงบไม่เกิน  700,000 ค่ะ
และแถวบ้านก็มี E85อยู่ค่ะ ไม่ไกลมาก ECO CAR ก็เล็งๆไว้เหมือนพี่ๆแนะนำคือยารีส แต่ก็ไม่วายกลัวจะต้อง
จับมันไปดมแก้สอีกค่ะ  พี่ๆหลายคนก็บอกเอารถไปซ่อม อิอิ  ก็อยากจะซ่อมอยู่นะคะ คือที่อยากเปลี่ยนเพราะว่า
เกิดมันซ่อมเยอะๆ ไปข้างหน้าเรื่อยๆ มันจะไม่คุ้ม และขายต่อราคาจะตกกว่านี้อ่ะค่ะ 
แต่ก็คงคิดอีกนานค่ะว่าจะซ่อมหรือจะซื้อดี ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในครั้งนี้มากๆค่ะ ดีใจที่พีๆมาตอบเยอะเลย
ไม่ค่อยรู้เรื่องรถอ่ะค่ะ ขับอย่างเดียว อิอิ
ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ  ^^