ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดความสงสัย เมื่อขับ All New Mazda 3 กับ Ford Focus 2.0 Gdi. และแชร์ประสบการณ์  (อ่าน 16866 ครั้ง)

ออฟไลน์ fafafafa159

• Newbie
  • *
สงสัยมาซักพักแล้วว่าทั้สองตัวนี้ ตัวไหนขับดี ขับมันกว่ากัน วันนี้เลยไปลองขับ All New Mazda3 กับ Ford focus ซะเลย พอขับแล้วกับเพิ่มความสงสัยให้กับตัวเองเข้าไปอีก คือว่าในความรู้สึก มันแทบจะเหมือนกันเลย อารมณ์แบบว่าไม่เห็นถึงความแตกต่างที่ชัดเจน พวงมาลัย ช่วงล่าง อะไรพวกนี้ แทบจะไม่ต่างกันเลย ขับมันสนุกทั้งสองคัน ส่วนความสวยก็แล้ว แต่ ความชอบส่วนบุคคล แต่ผมว่ามันก็สวยทั้งสองคัน คันนึงดูพริ้วไหวดั่งสายน้ำ อีกคันดูเป็นเหลี่ยมเป็นสัน บึกบึนสไตล์เมกัน 

ไครเคยมีประสบการณ์ทั้งสองคัน นี้บ้าง ช่วยอธิบายถึงความแตกต่างของสองคันนี้ให้หน่อย ชอบทั้งสองคัน อยากมีไว้ทั้งสองคน เอ้ย สองคัน แต่เลือกได้เพียงหนึ่ง เพราะไม่มีตังค์  อิอิ

ส่วนตัวผม ผมว่า 3 ออกตัวได้เร็วกว่า นิดนึง อาจจะเพราะ แรงบิดมากกว่า แต่พอซัก 80-90 แล้วรู้สึกว่า โฟกัส จะมาโหด กว่า อาจเพราะแรงม้าที่มีมากกว่า ... หรือป่าว  อันนี้เป็นความรู้สึกล้วนๆนะครับ ตัวเลขเป๊ะๆ นี่ รอผู้รู้ แต่ถ้าซัดกันยาวๆ น่าจะหนีกันไม่ออก......มั้ง รอผู้รู้เช่นกัน

ส่วนเวลาขับผ่านผิวถนนที่ไม่เรียบ รู้สึก กัส จะเก็บเสียงดีกว่า อาจเพราะขอบ 17 ส่วน 3 ขอบ 18 ส่วนถนนเรียบๆ นิ่งทั้งคู่  ส่วนเสียงเครื่อง รู้สึก 3 จะดังกว่า อาจเพราะ กัส ตัวถัง(น่าจะ)หนากว่า (กัสประตูหนักกว่า 3 มั๊ก)เลยทำให้เสียงเล็ดรอดเข้ามาใน 3 มากกว่า กั

ส่วนการใช้งานอุปกรณ์ภายใน ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะมัวแต่เหยียบคันเร่ง ... อิอิ แต่กัสปุ่มเยอะจริง แต่ถ้าใช้ไปเรื่อยๆ คงจะจำได้ว่าอะไรอยู่ตรงไหน ส่วน 3 มีหน้าจอ กับ ปุ่มตรงเกียร ไม่รกดี แต่ใช้แรก งงนิหน่อย แต่คงทำความเข้าใจไม่ยาก สรุปแล้วก็น่าจะพอๆกัน แล้วแต่คนชอบ

วัสดุภายใน นุ่มดีพอๆกัน แต่ส่วนที่หุ้มหลังคา กัส เป็นผ้านุ่มๆ แต่ 3 เป็นวัสดุธรรมดา กัสเฉือนตรงนี้ไป แต่เบาะ 3 สวยก่า เป็นหนังหมด แต่สีขาวนี่ ...... อืม......มันจะเปลี่ยนสีมั้ยเน้อ ส่วนกัส เบาะกึ่งหนังกึ่งผ้า ...... เพื่อยึดเกาะคนขับไม่ให้ลื่นเวลาสาดโค้งแรงๆ........หรือป่าวน้า ส่วนตัวชอบเบาะของ 3 มากกว่

โหมด +/- 3 สับมันกว่า กัส กดเอา ไม่มันส์เท่า แต่ก็เก๋ดี

เท่าที่จับได้ด้วยความรู้สึก (ย้ำ ความรู้สึก) ก็มีเท่านี้ รบกวนม่านอื่น ช่วยบอกถึงความแตกต่างของ สองคัน นี้ให้หน่อย ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกัน  ผระกอบการ ตัดสินใจ

อาจยาวเวิ่นเว้อซักนิด แต่ ขอบคุณครับ

ปล.  ได้ลองขับเป็นระยะทาง สั้นๆ ประมาณ 6 กิโล อาจจะไม่ตรงกับหลายคน

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
มีที่เหมือนกันอีกอย่าง มันแคบเหมือนกันเลย ;D
คนตัวใหญ่ค่อนข้างไม่โอเค :-\

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
เบาะหลัง ผมว่า 3 นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ focus2012

เชียร์โฟกัสครับ ขับอยู่(5D 1.6L) แต่ก็อยากได้ 3 เพราะหน้าตาสวยดุ หุหุ เอ๊ะยังไง

ช่วยดันครับ

ออฟไลน์ boyito

• Newbie
  • *
  • ดีต่อใจ
ผมเป็นอีกคนที่ลังเลตอนซื้อว่าจะเอาอะไรดี ท้ายสุด เอา Focus 2.0 5dr เนื่องจาก

1. โครงเหล็กอะไรต่างๆ แน่น แขงแรงกว่า
2. ได้ Sunroof
3. ได้จอดเอง
4. พอได้ใช้แล้ว รู้สึกว่ามีลูกเล่นอะไรอีกมากมายเล็กๆน้อย ที่ทาง Ford ใส่ใจดี (เช่น เลี้ยวแล้ว มีไฟส่องสว่างคณะเข้าโค้งให้ และอื่นๆอีกมากมาย)
5. ราคาถูกกว่า 20,000 (1,099,000 vs 1,079,000)
6. เคยได้ยินมาว่าเครื่อง Skyactive พื้นฐานเดียวกันกับ Focus GDI (จริงเปล่าไม่รู้) เลยคิดว่าคงไม่ต่าง แต่เวลาขับแล้วรู้สึกไม่ได้กินน้ำมันอย่างที่คิดไว้

ส่วนน้อง 3 ใหม่ที่ทำให้ลังเลคือ

1. ใหม่และสวยดี
2. เติม E85 ได้
3. จอมอนีเตอร์

จบข่าวครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ส่วนตัวผมให้ 3 เหนือกว่าในการจัดสรรพื้นที่ภายในครับ
แต่ฟีลลิ่งพวงมาลัย ช่วงล่าง เครื่อง ผมยังให้โฟกัสเหนือกว่านิดๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
นุ่มเงียบโฟกัสดีกว่า สวยงามแล้วแต้่มุมมอง
สะดวกสบายโฟกีัสยังมีมากกว่า

ออฟไลน์ rocky55555

เท่าที่ขับดูมันจะคนละอารมกันครับ
focus ก็จะไปแนวรถยุโรปออกตัวไม่พุ่งแบบรถญี่ปุ่น ตำแหน่งการนั่งไม่เหมือนกัน ช่วงล่างคนละแบบเกาะทั้งคู่แต่คนละอารม fordดีกว่าแต่3ขับสนุกกว่า
ภายในภายนอกผมว่าfordสวยกว่า ส่วนตัวครับ ไม่ชอบรถที่เอาจอมาวางแปะไว้ ควรฝังไว้ที่คอนโซลจะสวยกว่าถ้าจะลอยต้องแบบaudi เก็บลงไปในคอนโซลได้จะใช้ค่อยเลื่อนออกมา

ออฟไลน์ Highway Star

เท่าที่ลองมา ผมว่าการเก็บเสียงกับช่วงล่างโฟกัสเหนือกว่านิดๆ โครงรถประตูอะไรแข็งแรงกว่ามีซันรูฟด้วย ส่วนมาสด้าสามดีกว่า ตรงภายในจัดวางได้ดีกว่า เบาะดีกว่านิดๆ มาสด้าสามเครื่องแรงกว่านิดๆ

3 ออกตัวดีกว่า แต่หลัง90 รู้สึกว่ากัสไหลดีกว่า ความรู้สึกล้วนๆไม่ได้จับเวลา

3 สวยกว่า

นอกนั้นกัสกินครับ ทั้ง พวงมาลัย ช่วงล่าง การเก็บเสียง การซับแรงสะเทือน

ออฟไลน์ okashi

เคยขับแต่โฟกัส ส่วนมาสด้า3 ยังไม่เคยลอง
สิ่งที่ไม่ชอบในโฟกัส
- เกียร์ มันแปลกๆ จากเกียร์1ไป2 ชอบกระตุก
- ปุ่มอะไรเยอะแยะไปหมด อวกาศจริง แต่การใช้งานค่อนข้างยาก คนแก่ๆมาขับมีงงกันบ้างหล่ะ
- พื้นที่ด้านหลังค่อนข้างแคบแต่ผมสูง 183 นั่งหัวไม่ติดแฮะ (คิดว่ามาสด้า3 คงพอๆกัน)

ข้อดีบ้าง
- เก็บเสียงลมค่อนข้างดี ขับเพลินๆเผลอ160 ไม่รู้ตัว ตัวรถนิ่งมาก
- ประตูหนักแน่น (หนักมาก) ให้ฟิลลิ่งคล้ายๆรถยุโรป
 ที่เหลือนึกไม่ออกแฮะ  ;D
Puma PoweR 🐯🐯

np72

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านมี focus 2.0 gdi แต่ของคุณพ่อ เคยขับ3-4 ที

ส่วนผมรอ mazda 3 อยู่ แต่เคย test

อันนี้คะแนนโดยส่วนตัว
เครื่อง สูสี
เกียร์ mazda 3 ผมไม่ชอบ dual clutch ของ ford เลย
ภายใน mazda แต่กลางคืน focus ก็อบอุ่นดี
ช่วงล่าง focus ซับแรงดีกว่า
พวงมาลัย ชอบ mazda 3 มากกว่า focus ก็เยี่ยม
เก็บเสียง focus
option อันนี้ focus แบบ +++ เลย
ขับสนุก focus
ความรู้สึกกว้าง mazda 3 , focus รู้สึกอึดอัด แคบ

โดยรวม ชอบ mazda 3 มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 22:48:16 โดย np72 »

ออฟไลน์ john

เรื่องการขับเช่น พวงมาลัย ช่วงล่าง การควบคุม ผมว่ากัสดีกว่านิดเดียวครับ การตกแต่งภายในภายนอกแล้วแต่คนชอบเลย

แต่ที่กัสแย่กว่าอย่างเห็นได้ชัดคือเบาะ
เบาะหน้า 3 นั่งสบายกว่า
เบาะหลัง 3 นั่งสบายกว่าเยอะมากกกก
จะเริ่มเห็นผลชัดถ้านั่งสัก 1 ชม ครับ ที่ผมรู้สึกเพราะช่วงนี้ใช้ขับรถทางไกลตลอด ตัว 3 นั่งแล้วรองรับแผ่นหลังมากกว่า เหมือนมีจุดรับน้ำหนักที่หลังเยอะกว่า (เทียบจากรุ่นท๊อปทั้งคู่ครับ ตัวกัสนั่งเบาะหนังผสมผ้า)

ออฟไลน์ madboy

ถ้าพูดเฉพาะเรื่องเครื่องกับเกียร์

ผมว่า 3 ดีกว่าที่ ไม่กระตุก (ไม่รู้แก้กันได้หรือยัง ถ้าได้จะได้ไปแก้มั่ง), เสียงด้านหน้าขวาที่มีไก่ร้องกุ๊กๆอยู่ในรถ และเติม E85  นอกนั้นใกล้เคียงกันครับ ;D

อ้อ กับอีกอย่าง ตุ่มขัดใจตรงหัวเกียร์ของกัส ยังไงซะผมว่ามันก็สู้ แบบอื่นๆไม่ได้นะ 555  ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ภายใน ผมว่ากัสสวยกว่า ดูหรูหรากว่าเยอะ MZ3 เหมือนเอาจอแท็บเล็ตไปวางไว้
เบาะหลัง แคบทั้งคู่ ผมสูง 177 นั่งไม่สบายทั้งสองรุ่น ถ้าเทียบ C-Sec ซีวิคนั่งดีกว่าทั้งหน้าและหลัง..
เครื่อง ออกตัว 3 ดีกว่าหน่อยๆ
ความเร็วปลายๆ รู้สึกว่ากัสจะดึงดีกว่าหน่อยๆ แต่ถึง 200 ทั้งคู่..
ช่วงล่าง ผมว่ากัสออกแนวหนึบกว่านิดๆ ซับแรงดีกว่า
พวงมาลัย พอๆกัน แต่ชอบ 3 มากกว่า..
การเก็บเสียง กัสดีกว่าแบบรู้สึกได้ แต่ไม่มาก..

ของผมประมาณนี้ครับ..
ถ้าเลือก โดยรวมผมเลือก MZ3 เพราะการออกแบบภายนอกที่สวยกว่า ซึ่งก็แล้วแต่รสนิยมส่วนบุคคลไปครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ focus2012

ภายใน ผมว่ากัสสวยกว่า ดูหรูหรากว่าเยอะ MZ3 เหมือนเอาจอแท็บเล็ตไปวางไว้
เบาะหลัง แคบทั้งคู่ ผมสูง 177 นั่งไม่สบายทั้งสองรุ่น ถ้าเทียบ C-Sec ซีวิคนั่งดีกว่าทั้งหน้าและหลัง..
เครื่อง ออกตัว 3 ดีกว่าหน่อยๆ
ความเร็วปลายๆ รู้สึกว่ากัสจะดึงดีกว่าหน่อยๆ แต่ถึง 200 ทั้งคู่..
ช่วงล่าง ผมว่ากัสออกแนวหนึบกว่านิดๆ ซับแรงดีกว่า
พวงมาลัย พอๆกัน แต่ชอบ 3 มากกว่า..
การเก็บเสียง กัสดีกว่าแบบรู้สึกได้ แต่ไม่มาก..

ของผมประมาณนี้ครับ..
ถ้าเลือก โดยรวมผมเลือก MZ3 เพราะการออกแบบภายนอกที่สวยกว่า ซึ่งก็แล้วแต่รสนิยมส่วนบุคคลไปครับ

ตัว 1.6 5D ก็ฟาดไป 200 แล้วครับ เส้นเพชรบูรณ์ นั้ง 5 คนเต็มคันแต่อาจจะไหลช้าหน่อย

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ผมเป็นอีกคนที่ลังเลตอนซื้อว่าจะเอาอะไรดี ท้ายสุด เอา Focus 2.0 5dr เนื่องจาก

1. โครงเหล็กอะไรต่างๆ แน่น แขงแรงกว่า
2. ได้ Sunroof
3. ได้จอดเอง
4. พอได้ใช้แล้ว รู้สึกว่ามีลูกเล่นอะไรอีกมากมายเล็กๆน้อย ที่ทาง Ford ใส่ใจดี (เช่น เลี้ยวแล้ว มีไฟส่องสว่างคณะเข้าโค้งให้ และอื่นๆอีกมากมาย)
5. ราคาถูกกว่า 20,000 (1,099,000 vs 1,079,000)
6. เคยได้ยินมาว่าเครื่อง Skyactive พื้นฐานเดียวกันกับ Focus GDI (จริงเปล่าไม่รู้) เลยคิดว่าคงไม่ต่าง แต่เวลาขับแล้วรู้สึกไม่ได้กินน้ำมันอย่างที่คิดไว้

ส่วนน้อง 3 ใหม่ที่ทำให้ลังเลคือ

1. ใหม่และสวยดี
2. เติม E85 ได้
3. จอมอนีเตอร์

จบข่าวครับ

ผมก็ลังเลเหมือนกัน สรุปจบเหมือนคุณครับ

ออฟไลน์ nemo

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีอยู่ที่บ้านอย่างละคัน
Focus 2.0 Gdi กะ  mz3 skyactiv
(มีคนเคยถามด้วยว่า ซื้อรถเหมือนกันมาทำไม)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
พวงมาลัย ชอบของ 3มากกว่า โฟกัสใช้งานง่ายเบากว่าในเมือง แต่ขับทางไกลรู้สึกโหวงๆนิดๆ อยากให้หนัหหว่านี้
เครื่อง+เกียร์ ของสามเพิ่งพ้นrun in ยังไม่ได้กดมาก แต่โดยรวมเครื่องยนต์พอๆกัน เกียร์ถ้าขับทางไกล โฟกัสก้อถือว่าดีได้ ไม่แย่ แต่ถ้าในเมือง สามดีกว่าแยะ
ช่วงล่าง โฟกัสดีกว่านิดนึง นิดนึงจริงๆ
ภายใน สามกว้างกว่านั่งสบายกว่าทั้งด้านหน้าและด้านหลัง เคยนั่งd segment ครบทุกคัน แต่คิดว่าสามภายในไม่ได้อึดอักอะไรมากนะครับส่วนfocus แน่นจริงอึดอัดจริง
Option โฟกัสให้ option เล็กๆน้อยๆ ที่ดูใส่ใจดีมาให้ดีครับ เช่นไฟช่วยเลี้ยว รู้สึกว่ามีประโยชน์จริง ไฟนำทางที่ติดอยู่หลังดับเครื่อง อันนี้ก้อมีประโยชน์ ปุ่มมากมายที่ console ใช้ไปซักเดือนนึงก้อไม่งงแล้วครับ แต่ให้เรียกว่าใช้งานง่าย ก้อยังไม่เต็มปากอยู่ดี ระบบช่วยจอด ได้ใช้ประมาณสองสามครั้ง  ไม่มีก้อได้ครับ  city brake ไม่เคยได้ลอง(ขอให้ไม่ได้ลองนะครับ) sunroof ชอบมากแต่หลังๆไม่ค่อยได้เปิด อันนี้ต้องโทษแดดเมืองไทย
ส่วนoption ของ3 น้อยจนน่าขัดใจ แต่ก้อทำให้ชีวิตไม่วุ่นวายไม่ต้องปรับตัวดี  command centre ต้องใช้เวลาซักพักกว่าจะชิน พอชินแล้วถึงรู้สึกว้ามันมีประโยชน์ จอHUD ตอนแรกไม่รู้จักวิธีปรับ(โง่เอง) รู้สึกขวางหูขวางตามาก พอปรับได้ก้อดีขึ้น แต่ไม่มีก้อได้นะ

ตอนแรกก้อเคยคิดว่าสองคันนี้เลือกอะไรดี สรุปว่าไม่เลือกครับ เอามันทั้งสองคันนั่นแหละ