ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอรถป้ายฟ้าตัวหนังสือขาว ขับเร็ว เปิดไฟไล่ชาวบ้านไปทั่ว จะทำยังไงครับ  (อ่าน 13713 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
เมื่อวานเจอมาคันนึงครับ เป็น c class ผมขับกลับบ้านพยายามใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนดบนทางด่วน กด eco mode มาตลอด
ตอนอยู่เลนขวาสุดกำลังแซงรถเลนกลาง กำลังจะกลับเข้าเลนกลาง
เห็นแสงไฟรัวๆ อยู่ด้านหลัง มองกระจกหลังก็เห็นรถเปิดไฟสูงรัวๆ มาแต่ไกล แบบพี่แกเปิดไม่หยุดเลย แว๊บๆๆ ถ้าวินาทีนั้นผมขับสิบล้อนี่ผมกดเบรคสุดแรงไปแล้ว แต่ในความเป็นจริงผมคิดอยู่สองวินาทีแล้วก็หลบเข้าเลนกลาง

ซักพักรถคันนั้นผ่านไป อ้าวเป็นรถป้ายฟ้า น่าจะเป็นรถขององค์กรระหว่างประเทศอะไรสักอย่าง เลยตั้งใจจะตามไปจัดการซะหน่อย
ก็เลยออกขวาตามไป แต่ก็พยายามไม่ทำอะไรเยอะเพราะไม่ค่อยมั่นใจยาง RE002 ผมว่ามันเจอน้ำแล้วอาการไม่ค่อยดีครับ แอบดิ้นๆ หน่อย หรือจะเป็นที่หุ่นกับช่วงล่างรถมะนไม่ให้ก็ไม่รู้
(คือใจผมคิดว่าเป็นฝรั่งมาขับรถซ่าๆ ในเมืองไทยนี่ออกแนวไม่เคารพกฎหมายบ้านเมืองอื่นอ่ะครับคิดว่าเจ๋ง เคยเจอครั้งนึงรถพวกนี้แหละ ผมนั่งวินแล้ววินก็มุดๆ ไปเรื่อย เจอฝรั่งเปิดกระจกชูนิ้วกลางใส่เฉยเลย)

ก็ตามไปจนทันแล้วก็แซงไป จากนั้นผมก็ขับช้าลง รอให้พี่เค้าตามมาทันแล้วก็แซงไป แล้วผมก็ไปแซงคืนอีกทำอยู่ 3 รอบครับ หลังจากนั้นก็ไม่เห็นแล้ว
มานึกดูแล้วก็... เออมันจะรู้ตัวมั้ยเนี่ย ทำไปทำมากลายเป็นเราขับรถกวนตรีนคนอื่นเค้าอีก

ปล. ในคลิปมีพฤติกรรมขับรถไม่เหมาะสมนะครับ ควรใช้วิจารณญาณ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
เอิ่ม เขาอาจจะรีบไปประชุมระหว่างประเทศหรือป่าวครับ อิอิ ล้อเล่นครับ

แต่ผมอ่านแล้ว ดูคลิปแล้ว แอบงง เขาทำไรให้เหรอครับ มาลงแบบนี้ เพราะเขามาเร็ว คุณช้าอยู่ เขาก็คงให้หลบหนะครับ  แหะๆ ไม่ใช่ไรหรอกนะครับ ผมก็ขับแบบนี้แหละ (แบบเบนซ์นะ) แต่ก็ไม่ได้ขับกวนใครนะครับ แต่ขับเร็ว ดูแล้ว เขาก็วิ่งตรงๆ แต่เร็วๆ แค่นั้นนะ  คุณยังขับเร็วกว่าเขาอีกอะครับ เลยว่า ก่อนหน้าคลิป มีไรเกิดขึ้นเหรอครับ นอกจากยิงไฟใส่
S3 - F30
X1 - E84

เอิ่ม เขาอาจจะรีบไปประชุมระหว่างประเทศหรือป่าวครับ อิอิ ล้อเล่นครับ

แต่ผมอ่านแล้ว ดูคลิปแล้ว แอบงง เขาทำไรให้เหรอครับ มาลงแบบนี้ เพราะเขามาเร็ว คุณช้าอยู่ เขาก็คงให้หลบหนะครับ  แหะๆ ไม่ใช่ไรหรอกนะครับ ผมก็ขับแบบนี้แหละ (แบบเบนซ์นะ) แต่ก็ไม่ได้ขับกวนใครนะครับ แต่ขับเร็ว ดูแล้ว เขาก็วิ่งตรงๆ แต่เร็วๆ แค่นั้นนะ  คุณยังขับเร็วกว่าเขาอีกอะครับ เลยว่า ก่อนหน้าคลิป มีไรเกิดขึ้นเหรอครับ นอกจากยิงไฟใส่

ไม่มีอะไรหรอกครับก็ขับมาปกติอยู่เลนกลางบ้างขวาบ้างเวลาแซงรถอื่นครับ
สำหรับคันนี้เพิ่งเห็นจากกระจกหลังไม่กี่วินาทีช่วงกำลังดูรถจะกลับเข้าเลนกลาง แต่ผมคิดว่าถ้าเปิดไฟเตือนแค่ 1-2 ครั้งก็น่าจะโอเคแล้วครับ แต่พี่ท่านแล่นกดไฟไม่หยุดตั้งแต่ผมมองเห็นจากกระจกหลังจนผมหลบให้เลยก็เลยคิดว่า แหม เกินไปหน่อย
แล้วพอเห็นป้ายฟ้าด้วย ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับรถพวกนี้มา 2-3 ครั้งน่ะครับ

จริงๆ ผมก็งงนะคือตั้งใจจะสั่งสอนซะหน่อยแต่มาคิดทีหลังก็ยังไม่รู้ว่าสั่งสอนใคร อะไรยังไงอ่ะครับ  ::) คิดว่าเค้าคงไม่รู้ตัวด้วยว่ามีรถไม่พอใจกับการเปิดไฟแบบนี้ คงคิดว่ามีรถคันอื่นมากวนซะมากกว่า

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ถ้าเค้าตบไฟใส่แค่ ชุดเดียวแล้วแซงไป ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

เป็นผมก็ยอมได้เพราะเค้าขับมาเร็ว อาจรีบมากๆ  เราขับช้าก็ควรหลีกทางครับ

ถึงเราจะขับมา 200 ถ้าเค้าขับมา 250  ก็ต้องยอมหลบทาง

ปล. ความคิดผมนะ

ออฟไลน์ Mekkub

ผมไม่เห็นว่าเค้าทำผิดอะไรนะครับในคลิปนอกจากขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด จขกทขับช้ากว่าก็ควรหลบให้เค้านี่ครับ ดูจากเวลาแล้วเป็นเวลาโพล้เพล้ผมว่าเค้ากระพิบไฟเตือนน่าจะสดีกว่าบีบแตรนะครับ แต่ไม่รู้ลักษณะอย่างไรถึงเรียกว่ากระพิบไฟหาเรื่องเพราะปรกติผมเห็นรถที่เร็วกว่ากระพิบไฟค้างมาด้านหลังถ้าหลบได้แบบ จขกท ก็จะรีบหลบครับ ไม่ได้คิดว่าเค้าหาเรื่องอะไร ปรกติขับบนถนนเมืองไทยกระทบกระทั่งกันมากกว่านี้ครับ ลองใจเย็นอีกหน่อยนับ 1-10 มันก็ไม่เห็นมีอะไรเลยครับ เค้าอาจรีบจริงๆก็ได้ที่ใช้ความเร็วขนาดนั้นเวลาฝนตกครับ

ออฟไลน์ templeboy

ออกแนวคลิปล่อดราม่าซะงั้น...ไปดีกว่า
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
  รถจขกท.รถอะไรเหรอครับ กล้องด้วยครับ ชัดดี

แต่ดูเหมือนเขาไม่สนใจจขกท.เลยนะ อาจจะรีบไปไหนก็ได้ เห็นด้วยอย่าง ไม่ควรดิพไฟสูงรัวๆ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ siamskunk

ปกติผมจะกระพริบไฟ 1-2 ครั้งเพื่อขอทาง แต่ในบางจังหวะที่มาเร็วมากๆ ก็จะกระพริบหลายทีเพื่อเป็นการเตือนคันหน้าว่าเรามาเร็วนะ เพื่อให้เกิดความปลอดภัยทั้งสองฝ่าย
จริงๆ การขับรถเร็วก็เป็นสิ่งไม่สมควรทำครับแต่ในบางกรณีที่เร่งรีบหลายๆ คนก็คงเคยมาแล้วทั้งนั้น

แต่กรณีนี้ ไม่น่าต้องไปหมั่นไส้อะไรเค้านะครับ หลบได้ก็หลบ เค้าก็ไม่ได้ขับซิกแซกแบบที่ จขกท ทำ แค่ขับไปตรงๆ มีรถช้าก็เตือนกันไปให้หลบทาง
ขับเร็วแซงซ้ายอันตรายกว่าเป็นไหนๆ ครับ และมันไม่ได้เป็นการสั่งสอนอะไรเค้าเลย ตรงข้ามมันเป็นแค่ความสะใจของคุณมากกว่า

ออฟไลน์ localgame

ไม่มีอะไรเลยครับ เรื่องเล็กๆน้อยๆ ยิงไฟนิดหน่อย ไม่เอามาคิดก็ไม่มีอะไรคาใจละครับ ปิดมู้เหอะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วิวคุ้นๆ นะครับ แถวบ้านผมหรือเปล่า รามอินทรา-อาจณรงค์ :D

ยังไงผมว่าคราวหน้า ก็ปล่อยๆ ไปดีกว่าครับ อีกอย่างรถฑูตด้วย
เขาอาจจะมีธุระจริงๆ ก็ได้ครับ :D

น้อมรับความเห็นของทุกท่านครับ  ;D
จริงๆ บางทีผมก็บ้าๆ เวลาขับรถนะครับ แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้รถแนวช้าๆ เนิบๆ นี่มันก็ช่วยลดความบ้าได้ระดับหนึ่งครับ
ต่อไปจะพยายามนิ่งสงบสยบความเคลื่อนไหวให้มากกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
 ;D อย่างกะไปขับแข่งกับเค้ามากกว่าสั่งสอนนะครับ 555

ปล.ช่วยชี้เป้ากล้องหน่อยครับ ยี่ห้ออะไรอะ ชัดดี  :D

ออฟไลน์ 0%

สำหรับผมนะ เลนขวา เอาไว้ให้รถเร็ววิ่ง

ถ้าคุณคิดว่าคุณวิ่งเร็วแล้ว แต่เร็วๆของบางคนคือ 120

แต่มันมีวิ่งเร็วกว่า 160 180 200 ก็ต้องหลบให้เขาก่อน

เป็นสิ่งที่ถูกต้อง สมควรทำ

---
วิ่งช้า แช่ขวา
ฉันวิ่งของฉันแบบนี้ แกเป็นใคร ทำไมฉันต้องหลบ

JONNY

ลีมูซีน เขาขับเร็วประจำครับ ชำนาญด้วยสิ อย่าได้คิดสอนบทเรียนพวกเขา หน้าจะแหกเอา
พวกนี้รีบรับวินถ้าไม่มีผู้โดยสาร

ออฟไลน์ sedan lover

ใจเขาใจเราครับ เขารีบ กระพริบไฟให้สัญญาณ ไม่ว่าจะยกค้าง หรือดริฟท์หลายที เขาอาจจะมาเร็วมากๆครับจึงทำเช่นนั้น
ยังดีกว่าเขาซัดชนตรูมที่หลังรถคุณนะครับ ช่วงนี้รถซ่อมกันเยอะ จอดอู่จอดศูนย์รอคิวซ่อมหลายเดือนกันเลยทีเดียวลำบากกันเปล่าๆ
สมัยนี้รถเยอะกว่าถนนหลายเท่านัก น้ำใจบนท้องถนนน้อยกว่านั้นมาก ขอให้ใจเย็นๆครับ ได้ไปทุกคันอยู่ดี

ออฟไลน์ Larry

ก็คิดในแง่ดีไว้ก่อนครับ เค้าคงอยากจะเตือนคุณให้ได้รู้อย่างชัดเจนว่าเค้ามาแล้วนะ มาเร็วด้วยนะ หลบให้หน่อย รีบมาก ปวดขี้ ปวดฉี่ หิวข้าว อะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ aobness

ไม่มีอะไรเลยครับ  คือ ? งง
เพื่อนผมเคยทำคล้ายๆคุณ มันโดนปาดหน้ากลับ ฝ่ายนั้นลงมาเอาปืนตบหัวแตกมาแล้ว
เรื่องจริงเลย

ออฟไลน์ pee1818

เอ้ออออ ฝนตกวิ่ง 140 ปาดไปมาไม่นาดีนะครับ ใจร่มๆ

ออฟไลน์ Bluedoft

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ทำไมกล้องมีความเร็วบอกด้วยอะครับ แต่ภาพชัดดีจริงๆ อยากรู้ยี่ห้อ รุ่น และราคาจังเลยครับ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ oryor

คันนี้หรือเปล่าครับ

http://taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1396453

มีเบอร์โทรด้วยอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมยังไม่ได้ดูคลิปนะ และเท่าที่อ่าน คิดว่ายังไม่ดูดีกว่าครับ แต่ถ้ามันจะมาเร็ว (เกินไป) แล้วกระพริบไฟกวน อันนี้ก็แย่ครับ ไม่ต้องไปหลบให้มันขนาดนั้นก็ได้ (แทนที่จะมาดีๆ มีจังหวะถึงน่าหลบให้)
ผมนั่งวินแล้ววินก็มุดๆ ไปเรื่อย เจอฝรั่งเปิดกระจกชูนิ้วกลางใส่เฉยเลย)

อีวินนั่นแหละผิด งานนี้ไม่ต้องไปโทษฝรั่งครับ

สำหรับผมนะ เลนขวา เอาไว้ให้รถเร็ววิ่ง

ถ้าคุณคิดว่าคุณวิ่งเร็วแล้ว แต่เร็วๆของบางคนคือ 120

แต่มันมีวิ่งเร็วกว่า 160 180 200 ก็ต้องหลบให้เขาก่อน

เป็นสิ่งที่ถูกต้อง สมควรทำ

---
วิ่งช้า แช่ขวา
ฉันวิ่งของฉันแบบนี้ แกเป็นใคร ทำไมฉันต้องหลบ
ก็ไม่ถูกครับ เร็วแค่ไหนใช้แซงเสร็จก็เข้าซ้ายเหมือนเดิม

np72

ไม่เห็นมีไรเลย คุณอยู่เลนขวา เขาเร็วกว่า ขอแซง ก็หลบให้ก็จบ ไปขับตามอีก

ออฟไลน์ redsun

ทำใจเถอะครับ

ผมเห็น C-CLASS ในคลิป ฝนตก วิ่งเร็ว(เร่งตลอด) เบรกแรง(เกินเหตุ)ตลอด
ใกล้เคียงอุบัติเหตุเต็มทีครับ(อย่าไปยุ่งดีกว่า) ให้ได้ก็ให้ไปเถอะครับ เราก็สบายใจด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ YenChar

ปล่อยๆเค้าไปครับ

พวกขับเร็วๆ ถ้าเป็นกระบะหรือรถตู้ ผมหนีห่างเลยครับ
เคยเจอกระบะตีตู้สูงๆ ขับปาดไปปาดมา
ยอมรับว่าพี่ใจถึงมากๆครับ อาจจะรีบ อาจจะปวดขี้ อาจจะต้องส่งรถ หลากหลายเหตุผล
อย่าไปเก็บมาใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่เราได้จากกระทู้นี้ คือ ขับช้า อย่าแช่ขวา มีรถที่เร็วกว่ามาก็ควรหลบให้

เลนขวาสุด จริงๆ มีไว้ให้แซง ไม่ได้มีไว้ขับแช่

ส่วนพฤติกรรมที่ไม่ควรเลียนแบบ คือ ไปไล่แซงเขาคืน 2-3 รอบ เพื่อความสะใจ และ เอาคลิปมาโชว์แบบนี้

ออฟไลน์ focus2012

เลนส์ขวา ถ้าเค้าวิ่งเร็วกว่า ยังไงเราก็ต้องหลบครับ เพราะเป็นเร็วที่ใช้ความเร็วสูง อย่าคิดว่าเราวิ่งเร็วแล้ว เพราะมีคนอื่นเร็วกว่าเราครับ

ส่วนในคลิป เค้าก็ขอทางแต่ไกลๆเพราะน่าจะวิ่งมาเร็วมาก(เลยกระพริบรัวๆให้หลบหน่อยเพราะเค้าวิ่งมาเร็วกว่า) ดีกว่ามาจี้ตูดเราแบบแทบจะสัมผัส อย่างงั้นอันตรายกว่าครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
เค้าแซงขวาก็ถูกแล้วนี่ครับ เราช้ากว่าก็ต้องหลับ
ก็ปล่อยเค้าไป รถมันแซงไปแล้ว ก็จบ ๆ ไปแล้ว
ถ้าเค้าแซงแล้วมาปาดหน้า กระทืบเบรคใส่  หรือเปิดกระจกโชว์นิ้วกลาง ก็ว่ากันอีกที

เก็บเรื่องมาคิดมาก เอาคืนบ้าง สั่งสอนนั่นนี่ ปวดหัวป่าว ๆ ครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ THEKHAM

ใจร่มๆครับ หนักนิดเบาหน่อย ให้อภัยกันได้ มารีวิวกล้องให้เพื่อนๆสมาชิกชมกันดีกว่า

สังคมสมัยนี้
ใครจัดการอารมณ์ตัวเองได้ดีกว่า ผมถือว่าคนนั้นชนะครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
จะทำไปทำไม คุณพี่แซงเขาได้ก็ไม่ได้รับรางวัลโนเบลสาขาขับรถดีเด่นหรอกครับ
ฝนตก ถนนลื่น ขับระวัง กลับให้ถึงบ้านดีกว่า
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ