ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นเวลาวิ่งเร็วๆนี่เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 2858 ครั้ง)

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
ช่วงความเร็ว 0-100 ไม่มีอาการเลยครับ วิ่งเนียนๆ นิ่งๆปกติ

พอเริ่มเกิน 100 จะเริ่มสั่นเป็นเจ้าเข้า ส่วนที่สั่นคือ สั่นที่พวงมาลัย สั่นที่คอนโคลกลางตรงวิทยุตรงแอร์ตรงเกียร์

ที่นั่งเบาะคู่หน้า สั่นแรงกว่าเบาะคู่หลัง และสั่นมากสุดๆช่วงแถวๆ 110-120 พอเลย 120 ไป อาการสั่นยังอยู่แต่น้อยลงครับ

โดยลองปล่อยมือทุกช่วงความเร็วแล้ว รถยังวิ่งตรงอยู่

ปล. รถ Accord G5

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
Re: รถสั่นเวลาวิ่งเร็วๆนี่เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:24:48 »
ยาง วิ่งกี่โลแล้ว ลองถ่วงล้อดูก่อนครับ ในขณะที่ถอดถ่วงก็ดูด้วยตา เวลามันหมุน ดูจากแนวตรงแล้วแนวขนาน แม๊กด้วยว่า กลมรึเปล่า ดูที่ขอบนอกของแม็กและดูด้านข้างด้วย ดูแม๊กเสร๊จ ก็ ดูยางด้วยว่ากลมรึเปล่าโดยดู ด้านข้างและด้านตรง  จะได้รู้ว่า อะไรที่มันไม่กลม
ฮอนด้า ดับเบิ้ลวิชโบน ลูกหมากช่างล่างมีผลด้วย ตัวบนจะแตกง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: รถสั่นเวลาวิ่งเร็วๆนี่เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:13:18 »
ถ้าจากประสบการณ์ผม

ศูนย์ไม่ตรง

ล้อแมกดุ้ง คด

ปีกนก หรือ อะไหล่ช่วงล่าง

น่าจะประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 13:19:29 »
น่าจะต้องถ่วงล้อใหม่น่ะ ครับ แล้วก็ตรวจสภาพยางด้วย เบื้องต้นน่าจะแค่นี้ก่อน 8)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:23:05 »
น่าจะต้องถ่วงล้อใหม่น่ะ ครับ แล้วก็ตรวจสภาพยางด้วย เบื้องต้นน่าจะแค่นี้ก่อน 8)

ตามท่านนี้เลยครับ  และอาจจะถอดยางทุกเส้นออกมาเช็คเผื่อแม็คดุ้ง

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 17:37:57 »
ขอบคุณทุกท่านครับบ