ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า BMW E36 Coupe อนาคตจะเป็นรถที่น่าสะสมและเก็บมั้ยครับ  (อ่าน 18994 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมอยากรู้ว่าในสายตาคนทั่วๆเขามอง E36 Coupe มันยังไงหรอครับ อนาคตมันจะเป็นรถที่น่าสะสมหรือเก็บไว้มั้ย จากที่ผมมองผมว่ามันเป็นรถที่สวยคันนึงเลยนะ

มองกี่ครั้งก็มีเสน่ห์ชวนหลงไหลตลอดเวลา แต่ผมไม่เคยสัมผัสกับรถรุ่นนี้เลยคือมีความคิดจะซื้อรุ่นนี้มาทำเก็บไว้ขับเล่นแต่ก็พับโครงการไป เอาไว้เป็นเพียงความคิดเฉยๆ

แต่เวลาเห็นเจ้ารุ่นนี้ขับผ่านครั้งใดอ้ายความคิดที่อยากจะได้ก็กลับมาทุกที ได้ฟังคนโน้นคนนี้เขาว่ากันว่าเจ้ารุ่นนี้ตัวถังมันบิดง่ายจริงมั้ยครับ และก็ปัญาหาเรื่องเครื่องยนต์

ผมเลยไม่กล้าที่จะลอง คิดว่าในงบ 5.5 แสน ระหว่าง Camry ACV40 ,Civic FD และเจ้าคันนี้ คันไหนโอเคสุดในการเอามาใช้ในเมื่อในชีวิตประจำวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 19:56:14 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
สวยครับ เห็นสภาพแต่งสวยๆทีไรมองตามตลอด ทรงนี้ผมว่าสวยยาวๆเลยครับ ผมยังอยากได้เลยครับแต่ชีวิตประจำวันไม่ค่อยอำนวย ตอนนี้น่าจะหายากแล้วนะครับ ผมเห็นราคาเท่าเดิมเมื่อห้าปีที่แล้วเลย

np72

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมยังว่าน่าเก็บเลย  ;)

ออฟไลน์ XyteBlaster

อยู่ที่ความชอบครับ .. ถึงขนาดขับผ่านยังมองตลอด คงได้คำตอบแล้วละครับ

ออฟไลน์ rokrok

ตระกูล 3 coupe ผมว่าน่าเก้บทุกตัวเลยครับ 5555

e36 แน่นอน น่าเก็บสุดๆอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเป็น m3 นี่ เก้บยาวครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าถึงจัด M3 เลยครับสุดจริงๆ

ออฟไลน์ Highway Star

น่าเก็บสิครับของหายากสวยมีเสน่ห์ แต่ถ้าเทียบแคมรีacv40กับซีวิคfd คงต้องดูว่าเป็้นรถแบบไหนถ้าที่บ้านมีรถคันเดียวไปหาแคมรีกับซีวิคดีกว่าครับเพราะยังไงก็ซ่อมน้อยกว่าแน่ๆ แต่ถ้ามีรถหลายคันลองe36 coupeก็ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

สำหรับผม มันน่าใช้งาน แต่ไม่น่าสะสม ถ้าจะสะสมมันน่าเล่นพวกที่เกิดมาสปอร์ตเลยมากกว่าจะเล่นพวกที่เกิดมาเป็นซีดานแล้วหั่นประตูออก เช่นพวก Integra , Silvia มากกว่า

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ต้องเป็น m3   m5 ผมว่าถึงจะน่าเก็บ

ออฟไลน์ Zephyrs

อารมณ์ตอนนี้เหมือนพวก C123,C124 นั่นแหละครับ คือเก่าแต่ยังดูหล่อ มีคุณค่าอยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถามว่าน่าเก็บมั้ย ก็ไม่เชิง

เห็นด้วยนะครับถ้าเป็น M3 น่าเก็บจริงๆ

ส่วนสายตาคนทั่วไปก็คือ BMW coupe คันนึง หลายๆคนดูไม่ออกว่าเป็นรถเก่ามากแล้ว

สำหรับผมชอบมากครับรุ่นนี้ สวยอมตะเลยในสายตาผม ส่วนตัวชอบ E36 อยู่แล้วครับ

ส่วนถ้าใช้ชีวิตประจำวันคงเป็น Civic FD

ออฟไลน์ yod artstu

Restoration งานหนักเหมือนกันนะครับ ;D
งบตั้งไว้ในใจเท่าไหร่ให้เผื่อใจเกินไปเกือบเท่าตัว
เพราะด้วยอายุรถ มีอะไรที่จะเสียอีกมาก bmw เซนเซอร์มันเยอะจริง

สมัยตอนทำเครื่องทำสี E34 ที่อู่ ยังชอบแวบไปดู E30 E36 ของคนอื่นเลยครับ
: )

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ถ้าผมมีตังค์เหลือ ก็ยังอยากซื้อ e36 coupe มาทำเก็บไว้เลยนะ
วางเครื่อง 2800 cc  6 สูบ ขับสนุกๆ สองประตูเท่ๆ ชอบมา ตั้งแต่เรียน ป ตรี
มีคนขับ 318is สีแดง ในมหาลัย เห็นแล้วชอบมาก แอบมองทุกครั้งเลย

จริงๆ ตัวรถคงราวๆ 5 แสน +- ตามสภาพ
ค่าวางเครื่อง m52b28 กับเก็บงานราว 2 แสนน่าจะเอาอยู่
เพราะรถ e34 ผมวางเครื่องใหม่กับเก็บงานราวแสนกว่าๆ เอง

ฝันกลางวันละผม ตื่นไปทำงานดีกว่า :)

jaesz

ผมอยากรู้ว่าในสายตาคนทั่วๆเขามอง E36 Coupe มันยังไงหรอครับ อนาคตมันจะเป็นรถที่น่าสะสมหรือเก็บไว้มั้ย จากที่ผมมองผมว่ามันเป็นรถที่สวยคันนึงเลยนะ

มองกี่ครั้งก็มีเสน่ห์ชวนหลงไหลตลอดเวลา แต่ผมไม่เคยสัมผัสกับรถรุ่นนี้เลยคือมีความคิดจะซื้อรุ่นนี้มาทำเก็บไว้ขับเล่นแต่ก็พับโครงการไป เอาไว้เป็นเพียงความคิดเฉยๆ

แต่เวลาเห็นเจ้ารุ่นนี้ขับผ่านครั้งใดอ้ายความคิดที่อยากจะได้ก็กลับมาทุกที ได้ฟังคนโน้นคนนี้เขาว่ากันว่าเจ้ารุ่นนี้ตัวถังมันบิดง่ายจริงมั้ยครับ และก็ปัญาหาเรื่องเครื่องยนต์

ผมเลยไม่กล้าที่จะลอง คิดว่าในงบ 5.5 แสน ระหว่าง Camry ACV40 ,Civic FD และเจ้าคันนี้ คันไหนโอเคสุดในการเอามาใช้ในเมื่อในชีวิตประจำวันครับ

ตอบตามคำถามนะ
-ในสายตาคนทั่วไปมองว่ายังงัย ?
ในสายตาผม ผมว่ามันไม่สวยแล้วล่ะ อย่าเอามาเก็บให้ปวดหัว ราคาหกแสนกว่า กับรถที่หาเครื่องยนต์ใช้งานได้ง่าย ๆซักตัวนึกไม่ออก M52 M50 M43 M40 M42 M44 เป็นพวกรุ่นกำลังพัฒนา พวกที่ใช้ AFM M52 M50 M43 ก็เสียจุกจิกอยู่ไม่น้อย พวกสี่สูบ 16 วาล์ว ชิ้นส่วนไม่น่าไว้ใจหลายชิ้น เคยใช้ M43 เดี๋ยวโน่นพังนี่พัง ขนาดขายอะไหล่เองยังเบื่อ

BMW รุ่นที่น่าซื้อผมว่าE46 รุ่นที่มีรหัสเครื่องยนต์มี TU ต่อท้ายแล้ว มันจะแก้ปัญหาหลัก ๆไปได้เยอะครับ ผมแอบอ่านเว็บ E36thailand หลายคนยังไม่รู้เลยว่าM52 สูบแรกเขาRecall เสื้อสูบแตก น้ำหาย ทนใช้กันเขียนกันสนุกว่าปรกติ

-อนาคตหน้าเก็บไหม ?
คำตอบนี้มันเรื่องส่วนตัวของคนเป็นเจ้าของแล้วล่ะครับ ถ้ายังชอบมันอยู่ จอดอยู่ในโรงรถไม่รู้สึกรำคาญ เก็บได้สิครับ

-ไม่กล้าจะลอง?
ก็ควรอยู่ครับ ควรที่จะไม่กล้า จะได้ระมัดระวัง เอาแค่ว่ามันเป็นรถมือสอง ต้องเอามาซ่อมต่อ มีของรอเสียอยู่แน่ ๆ ถ้าคิดว่ากำลังภายในเราไม่ถึง ก็อย่าไปเล่นครับ

-งบ 5.5 แสน ไปซื้อ Camry...?
มองในตลาดรวม ๆนะครับ รถสองประตูเมืองไทย ราคาตกยากกว่ารถสี่ประตู เป็นธรรมดา วันนี้คุณได้ Camry มา 5.5 แสน ปีหน้า 4.5 แสน ปีต่อไป 3 แสน  สมมติถ้าซื้อ BMW สองประตู 5.5 แสน ปีหน้าอาจจะยังขายได้ 5 แสนก็อาจจะมีคนซื้อต่อ เพราะผมยังเชื่อว่ามีคนชอบเหมือน ๆ คุณอีกเยอะเพียงแต่ยังไม่กล้าเท่านั้นล่ะ แต่อย่างที่ผมบอก E36 สองประตู "ไม่สวย" "ในสายตาผม"

เรื่องลงเครื่องใหม่ ถ้าใจรัก ลงเครื่อง M43TU, M52TU, M54 ครับ นอกจากสามตัวนี้แล้วผมว่า อย่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2014, 09:43:39 โดย Jae »

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
สำหรับผมผมว่ายังไม่ถึงเวลาของเค้าครับ
ถ้าน่าเก็บต้องM3ครับ มันต้องรอบ่มเวลาอีกสักหน่อย
ครับ

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
รถตอนนี้ของbmwที่น่าเก็บ
E30 M3
E36 Coupe
E36 M3

E36 Coupe ราคาเมื่อ5ปีก่อน ก็5แสน  ตอนนี้ก็ยัง 5 แสน

ออฟไลน์ Turin

จากที่เคยเล่นมาทั้ง 36 และ 30 นะครับ

ถามว่าเล่นได้ไหม ก็น่าจะได้เพราะมันดูสวย(หล่อ?)ใช้ได้เลยทีเดียว แต่จะขึ้นถึงระดับเดียวกันกับ e30 หรือเปล่า ผมว่ายาก
- 30 เกิดมาเป็น coupe ตัว sedan ออกมาทีหลัง 36 จะกลับกันคือเอารถสี่ประตูมาตัดประตูออก ในแง่งานดีไซน์ผมว่า 4 ประตูลงตัวกว่า เพียงแค่ว่า 2 ประตูหาดูยากกว่า (เลยดูหล่อกว่า?)
- ประวัติทาง Motorsport e30 ก็ดูมีภาษีกว่า (แหงล่ะ e30m3 เป็นรถที่"เกิด"มาเป็นรถแข่งแต่เอามาใส่กระดองรถบ้าน e36m3 เป็นรถบ้านที่"โม"จนลงแข่งได้)
- 36 ด้านการขับขี่ไม่ได้ดีเท่าไหร่ เทียบกับ 30 แล้วพวงมาลัยเนือยๆยังไงก็ไม่รู้

ข้อดีของการเล่น 36 coupe คือยังหาของไม่ยากเท่าไหร่ และยังพอใช้งานประจำวันได้

ถ้าให้แนะนำผมเชียร์ 30 coupe หรือไม่ก็ เล่นของแปลก 36m3 sedan ไปเลย

ออฟไลน์ joe560-4

รุ่นนี้ถ้าเจอสภาพดีๆ น่าซื้อเอามาใช้นะครับ

ออฟไลน์ Monn

ผมว่า แล้วแต่ชอบนะ แต่เอามาแล้วต้องถูก จัดหนัก เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ส่วนตัว ผมชอบ E30 coupe มากกว่า E36 coupe เยอะเลย หากมองแล้ว ผมคิดว่า มันสวยกว่า และน่าเก็บกว่า ราคาไม่ลงไปกว่านี้ ละมั๊ง

หากผมเลือกเก็บตอนนี้ (ในอนาคตคิดไว้ละ) คงเอา E30 มาแล้วแปลง M3 เพราะมันลงตัวสุดละ สำหรับ BMW classic
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ V221

Cabriolet เท่านั้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้างบมีพร้อม รถถูกใจ

อย่ารอช้าครับ ผมมีความเห็นเดียวคือ ถ้าได้รถเดิมๆ ไม่เคยทำ จะยิ่งคลาสสิคครับ

ขอให้สมหวังโดยเร็วครับ

Life is too short

onnonn

ผมสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ E36 แต่คงเป็น M3

ถ้าชอบ แล้วรู้สึกว่าซื้อมาแล้วไม่เป็นภาระหนักหนาเกินไป ตัดสินใจไปเลยครับ

ผมคงแนะนำอะไรไม่ได้มาก (แนะนำไปคงจะเอนเอียง) เพราะรถที่เค้าว่ามีปัญหาอย่างนู้นอย่างนี้ อย่างเจ้า Alfa 156 ผมก็เอามาใช้งานในชีวิตประจำวันอยู่เลย ก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมว่ามันอยู่ที่ว่าคุณจะสามารถนำรถซ่อมบำรุงดูแลรถได้มากแค่ไหนเมื่อถึงเวลากำหนด ไม่ใช่แบบว่ารอจนเสียขับไม่ได้แล้วซ่อมให้พอขับได้ครับ (ซึ่งคนส่วนใหญ่เป็นแบบนั้น) เพราะ E36 Coupe ส่วนมากก็ 20 ปีแล้ว โดยที่ยังไม่ได้ถูกไปชำแหละ ถอดทุกอย่างมาทำใหม่ คงต้องปวดหัวกับมันหน่อย

ส่วนตัวผมชอบรถยุโรปยุค 90's นะครับ ไม่ว่ารุ่นอะไรก็แล้วแต่ ส่วนมากถ้าดูแลรักษามันดี บำรุงรักษา มันก็ยังดูดี ดูมีคุณค่าเสมอแหละครับ ยิ่งถ้าทำได้เนี๊ยบจริงๆ คนที่ใช้จะภูมิใจ โดยอาจจะตกแต่งบ้างนิดหน่อย ล้อแม็กตรงรุ่น ตรงยุค หรือไม่ก็ทำเป็นตัวพิเศษของสำนักแต่งอะไรแบบนี้ก็น่าเก็บ

แต่ถ้าจะเอาไปวางเจ (อันนี้ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว) แต่งซิ่งแบบติดคาร์บอนไฟเบอร์จนเกินงามเลอะเทอะ สำหรับผมเลิกคุยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2014, 13:16:07 โดย ceedee »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ E36 แต่คงเป็น M3

ถ้าชอบ แล้วรู้สึกว่าซื้อมาแล้วไม่เป็นภาระหนักหนาเกินไป ตัดสินใจไปเลยครับ

ผมคงแนะนำอะไรไม่ได้มาก (แนะนำไปคงจะเอนเอียง) เพราะรถที่เค้าว่ามีปัญหาอย่างนู้นอย่างนี้ อย่างเจ้า Alfa 156 ผมก็เอามาใช้งานในชีวิตประจำวันอยู่เลย ก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมว่ามันอยู่ที่ว่าคุณจะสามารถนำรถซ่อมบำรุงดูแลรถได้มากแค่ไหนเมื่อถึงเวลากำหนด ไม่ใช่แบบว่ารอจนเสียขับไม่ได้แล้วซ่อมให้พอขับได้ครับ (ซึ่งคนส่วนใหญ่เป็นแบบนั้น) เพราะ E36 Coupe ส่วนมากก็ 20 ปีแล้ว โดยที่ยังไม่ได้ถูกไปชำแหละ ถอดทุกอย่างมาทำใหม่ คงต้องปวดหัวกับมันหน่อย

ส่วนตัวผมชอบรถยุโรปยุค 90's นะครับ ไม่ว่ารุ่นอะไรก็แล้วแต่ ส่วนมากถ้าดูแลรักษามันดี บำรุงรักษา มันก็ยังดูดี ดูมีคุณค่าเสมอแหละครับ ยิ่งถ้าทำได้เนี๊ยบจริงๆ คนที่ใช้จะภูมิใจ โดยอาจจะตกแต่งบ้างนิดหน่อย ล้อแม็กตรงรุ่น ตรงยุค หรือไม่ก็ทำเป็นตัวพิเศษของสำนักแต่งอะไรแบบนี้ก็น่าเก็บ

แต่ถ้าจะเอาไปวางเจ (อันนี้ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว) แต่งซิ่งแบบติดคาร์บอนไฟเบอร์จนเกินงามเลอะเทอะ สำหรับผมเลิกคุยครับ ;D
คือผมก็มีความคิดแบบคุณ ceedee นะครับ แต่ยังไม่มั่นใจพอว่าตัวเองจะมีเวลาพอที่จะดูแลมันหรือป่าว คืออยากได้ E36 Coupe มาแล้วทำให้เป็น M3 ให้ดูเดิมๆสวยงามๆ

ผมก็ไม่ชอบแต่อะไรที่มันไม่ค่อยตรงรุ่นจากที่มันมี ยิ่งวางเครื่งอข้างสายพันธุ์ยิ่งไม่ชอบเลย ชอบแบเดิมๆหรือไม่ก็แต่งให้เป็นรุ่นพิเศษมากๆกว่ามากกว่า